[Funland] Các cụ cho em hỏi về Đại học Ngoại thương

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Em có con giai năm nay thi Đại học (cháu theo khối A, có khả năng đạt 27 điểm trở lên), bình thường ko dịch giã như này thì việc học cứ đều đều, giờ việc học đứt đoạn ko biết thi cử thế nào. Hnay ngồi để bàn về việc thi cử sắp tớ, nó muốn thi vào đại học Ngoại thương. Về cơ bản thì mình sẽ tôn trọng ý kiến của con và để nó tự quyết định quyền nó lựa chọn.
Mình chỉ đưa ra mấy gạch đầu dòng phải trả lời được:
- Năng lực thi điểm số có thể đạt được
- Thích chọn trường nào theo sở trường và tính cách của mình
- Có thể sống được bằng nghề mình theo đuổi và học sau này
- Nghề đó theo xu hướng phát triển của xã hội thì vòng đời thế nào
Giờ em cũng đang phân vân vì em chỉ thích nó chọn trường mà có nghề rõ ràng chứ học mấy trường mà chỉ có tiếng và ngành như kiểu : Quản trị kinh doanh, kinh tế đối ngoại, tài chính văn học, ........ gì gì đó em thấy nó mông lung quá ( xin lỗi em có học BKHN) .

Em muốn hỏi các cụ có con đã học trường ĐH Ngoại thương chưa thì cho ý kiến giúp em về:

- Có nên cho con thi để học Đại học ngoại thương
- Nếu học nên học chuyên ngành gì
- Học phí của trường
- Cơ hội việc làm và hướng phát triển về công việc sau này ở Hà nội

P/s Ngoài ngoại thương, BKHN thì có thể chọn được những trường gì nữa các cụ nhỉ?

em cảm ơn các cụ nhiều

stone_lamp

Xe điện
Ngoại thương thì cụ cần gì phải nghĩ nữa, đỗ vào là yên tâm

thanhphong1998

Xe điện
Nó thích trường nào, ngành nào thì cho nó học.Tầm 27 điểm thì thừa sức đỗ rồi còn gì.

Chỉnh sửa cuối:

xuantien_mobis

Xe lăn
Học kinh tế đối ngoại và trang bị cho mình 1 thứ ngoại ngữ thật tốt để làm việc

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bạn ý thích thì cụ để bạn ý thi. Học chuyên ngành gì do bạn ý quyết định. Học phí khoảng 20 triệu/ năm. Bạn ý có chính kiến thì cụ hãy tôn trọng quyết định của bạn ấy.

mr new

Xe tải
Thi vào khoa kinh tế và kinh doanh quốc tế. Chuyên ngành thì kinh tế đối ngoại. Ko đủ điểm như ngày xưa vẫn được sang chuyên ngành khác như thương mại quốc tế... Cơ bản là cái bằng ngoại thương chứ chuyên ngành ko khác gì nhau nhiều lắm đâu. Tầm 27đ thì ok thôi, cụ đừng lo. Còn chuẩn như cụ hỏi học ngoại thương ra trường thì làm xuất nhập khẩu, logistics, giao nhận...nhưng e nhìn e và đám bạn e thì chắc được 5-10% làm đúng ngành học. Còn lại làm từ công nghệ thông tin, phiên dịch, buôn bán, NGO hay công chức nhà nước :)). Nghề nó chọn người. Cứ nhanh nhẹn, ngoại ngữ tốt thêm tấm bằng ngoại thương ra trường thì e nghĩ ko lo quá chuyện thất nghiệp đâu :P

Azeglio

Xe điện
BKHN chắc ý cụ là Bách khoa Hà Nội. Nếu thế thì BKHN thôi, học thêm tiếng Anh.

Ngoại thương giờ chỉ còn cái mã. Xưa ngăn sông cấm chợ thì ra vẻ được tý síp phốp lờ xi này nọ, chứ giờ thông tin mở rồi.

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]

Ngoại thương giờ chỉ còn cái mã. Xưa ngăn sông cấm chợ thì ra vẻ được tý síp phốp lờ xi này nọ, chứ giờ thông tin mở rồi.
Đại học BKHN đó cụ

30xx1631

Xe điện
E mài đít quần 5 năm ở đấy ra, con cụ 27 điểm thì cho cháu học lấy cái nghề cái ngỗng trước khi quá muộn. học lấy ngành kỹ thuật nhé. học viện kỹ thuật quân sự, đại học y, dược, bách khoa cứ thế mà học, hoặc nông nghiep công nghệ cao những ngành cần kiếm đựoc công việc tử tế. học NT ko có nghề co nghiệp gì chán lắm

oceanmoney

Xe tải
E mài đít quần 5 năm ở đấy ra, con cụ 27 điểm thì cho cháu học lấy cái nghề cái ngỗng trước khi quá muộn. học lấy ngành kỹ thuật nhé. học viện kỹ thuật quân sự, đại học y, dược, bách khoa cứ thế mà học, hoặc nông nghiep công nghệ cao những ngành cần kiếm đựoc công việc tử tế. học NT ko có nghề co nghiệp gì chán lắm
Học ngoại thương như kiểu “bách khoa” đa ngành nghề, việc j cũng biết, tiếp cận nhanh và làm được nhưng để chuyên thì lại phải học bổ túc thêm. Theo e cụ nên cho học ngành gì chuyên sâu, ví dụ: lập trình - nghề sẽ hot trong tương lai

endz

Xe buýt

Bác này cũng FTU hay sao mà biết rõ chăn có rận thế ;;)
Còn nhà bác chủ đã có truyền thống Bách Khoa thì phải động viên con tiếp tục chứ.
Nhất là con trai thì càng phải BK.

FTU giờ chỉ đứng đầu ds của mấy trường top dưới b-)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mợ toét 2710 trước học nt thì phải !!
k cụ, e có thời hàng xóm NT cụ ạ. Nhưng e rất thích ngoại thương và e cũng định hướng f1 nhà e thi trường này. Thực ra học trường nào còn do năng lực, sở thích, tính cách của người học . Học một đằng sau làm một nẻo khá là nhiều và cuộc sống nhiều ngã rẽ lắm (như e có bao giờ nghĩ mình sau này bán máy lọc nước đâu :D).

humer

Xe điện
Nếu học khối ngành kinh tế em nghĩ học Kinh tế quốc dân, học viện tài chính

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Bác này cũng FTU hay sao mà biết rõ chăn có rận thế ;;)
Còn nhà bác chủ đã có truyền thống Bách Khoa thì phải động viên con tiếp tục chứ.
Nhất là con trai thì càng phải BK.

FTU giờ chỉ đứng đầu ds của mấy trường top dưới b-)
E nghĩ FTU vẫn là đỉnh của khối kinh tế. Học trường nào cũng có người thành đạt người không, nên nó phụ thuộc nhiều vào năng lực của người đó. E thì định hướng con e làm chủ, dù là chủ nhỏ chứ k làm thuê. Nên e muốn ngoại ngữ tốt, tư duy tốt và nhanh nhạy, va chạm cuộc sống sớm để có nhiều trải nghiệm thực tế. Hiện thì bạn ấy đang thích Hóa và muốn thi Dược, nhưng e thấy học mấy ngành này vất vả, học kinh tế cho nó nhàn :D

• Vodka
Reactions: ATB

Pumzen

Xe ba gác
F1 nhà cháu học NT (FTU) ra trường đã 4 năm, hồi nó học ở trường nhà cháu nhớ chuyển khoản đúng 2 lần cho nó để nó đóng học phí ( nó lại chuyển khoản vào tk trường), mỗi lần 10 củ. Như vậy mỗi năm mất 5 củ.
Giờ nó đang làm cho 1 tập đoàn tư nhân khá lớn và đang bị giảm 50% lương vì ảnh hưởng của Covid -19, nhưng ko sao vì ngay lập tức nó đã thiết lập kd online bù lại khoản thâm hụt thu nhập, thậm chí còn xông xênh hơn.

Châu Tinh Tinh

Xe tải
F1 nhà cháu học NT (FTU) ra trường đã 4 năm, hồi nó học ở trường nhà cháu nhớ chuyển khoản đúng 2 lần cho nó để nó đóng học phí ( nó lại chuyển khoản vào tk trường), mỗi lần 10 củ. Như vậy mỗi năm mất 5 củ.
Giờ nó đang làm cho 1 tập đoàn tư nhân khá lớn và đang bị giảm 50% lương vì ảnh hưởng của Covid -19, nhưng ko sao vì ngay lập tức nó đã thiết lập kd online bù lại khoản thâm hụt thu nhập, thậm chí còn xông xênh hơn.
Con cụ bán khẩu trang ạ ?

Long921

Xe tăng
Tr nào h cũng đa số như nhau , cái qtrong cú tính đầu ra chưa :D

tkcserver

Xe tải
Ngoại thương thì đẳng cấp nhất rồi. quan trọng có thi đỗ được không thôi. Thi trường này thì phải chăm chỉ học tập nhiểu

tuhocmmo

Xe máy
Website
tuhocmmo.com
Đến mùa quảng cáo các trường rồi nhỉ