Các cụ cho em hỏi Dự ÁN nhà phố thương mại 50 năm, 70 năm là sao ạ. Hết 50 năm thì sao ạ. Em lăn tăn quá ạ

vanducdhbk

Xe tăng
Cụ phải tính là bỏ 1 tỷ ra mua, mà 15 năm thu hồi vốn thì mỗi năm 67 tr, mỗi tháng giá thuê 5,5 tr, ở chỗ nào được giá thuê lâu dài như vậy. So với gửi tiết kiệm 7%/năm thì có khi thấp hơn mà giá trị căn nhà ngày càng giảm do khấu hao và hết hạn sử dụng đất.
Bài toán sẽ đúng khi cụ bỏ công sức ra quản lí khai thác, tỉ như cho thuê dạng airb&b với thu nhập cho thuê 11 tr trở lên / tháng ( sau khi trừ chi phí ). Tức mỗi năm cụ có 121 tr, trừ đi 70 tr theo lãi suất tiết kiệm, thặng dư vốn 41 tr, giả sử giá thuê, lãi suất không đổi, sau 25 năm sau cụ sẽ hồi vốn 1 tỷ, và còn 25 năm cho thuê nữa.
Tính tương đối là vậy, vì có thể hồi vốn ngắn hơn do thặng dư vốn cộng dồn theo năm, tuy nhiên cụ sẽ chịu rủi ro dòng tiền khi phải đầu tư bảo trì hàng năm, cứ 5 năm phải trung tu , 10 năm phải đại tu căn hộ một lần, rủi ro cháy nổ, quản lí ...
Chính vì thế cđt bán rẻ thu dòng tiền về luôn, mua đứt bán đoạn để tránh rủi ro giá trị và dòng tiền. Còn cđt nào bán giá cao sẽ bonus cho cụ quả cam kết lãi suất khai thác 10-12% năm cho cụ yên tâm, trả 1-2 năm rồi thì bùng, vì làm gì có doanh thu khai thác 20% giá trị căn hộ/năm vốn đã thổi giá để trả lãi cụ rồi, sau trừ đi chi phí có khi chỉ còn 3-5%, có khi thua lãi suất ngân hàng mà giá trị lại giảm theo thời gian.
Còn nhà phố hiện tỉ suất thuê có 2-3% thì bài toán còn khó khăn hơn, mà 20-30 năm sau cụ còn phải xây lại. Nói chung vẫn phải bỏ công sức tự kinh doanh thì bài toán mới chuẩn, nhưng rủi ro lại tăng lên.
cụ phân tích rất chuẩn, nhưng theo em còn thêm khả năng nữa là: khi khu vực đó sầm uất, đông đúc , thì mức cho thuê cũng phải cao theo thời gian chứ cụ.

tieudaovnt

Xe tăng
cụ phân tích rất chuẩn, nhưng theo em còn thêm khả năng nữa là: khi khu vực đó sầm uất, đông đúc , thì mức cho thuê cũng phải cao theo thời gian chứ cụ.
Bài toán nào cũng có biến số mà, giả như nhà nước thay đổi qui định cho chuyển đổi về từ 50 năm về lâu dài thì chả ngon, hoặc giả dịch covid này cho thuê nhà phố gần như đứng hình, và sẽ khó có khả năng quay lại như cũ nữa chẳng hạn ( chuyển dịch online, mua sắm giao tại nhà sẽ làm nhu cầu nhà phố khó hồi phục hơn). Không ai biết trước được cụ ạ.

vanducdhbk

Xe tăng
Cụ cứ ở hết 50 năm chắc chắn cụ ko tính đc nữa. Ko việc gì phải hoang mang
[/QUOT
Bài toán nào cũng có biến số mà, giả như nhà nước thay đổi qui định cho chuyển đổi về từ 50 năm về lâu dài thì chả ngon, hoặc giả dịch covid này cho thuê nhà phố gần như đứng hình, và sẽ khó có khả năng quay lại như cũ nữa chẳng hạn ( chuyển dịch online, mua sắm giao tại nhà sẽ làm nhu cầu nhà phố khó hồi phục hơn). Không ai biết trước được cụ ạ.
cu giai thich rat de hieu

bodoicuho8

Xe tải
Giá shophouse giờ bị đẩy lên cao, chi phí cho thuê còn không bằng lãi xuất gửi ngân hàng, lấy đâu ra mà 15 năm đã thu hồi vốn.
Có sàn TM 120m2 trong Roy đang mời em giá 5,9 tỷ cho thuê được 46tr/tháng đấy cụ. Hợp đồng mới ký 3 năm. Tính ra nếu cho thuê được ổn định như hiện nay thì tầm 10 năm đã hồi vốn.