Các cụ cho em hỏi, ảnh lỗi này là đè vạch hay đi sai làn đường.

cargoman

Xe điện
Nói chung lỗi này rất nhạy cảm, quy vào lỗi nào thì nó là lỗi đấy vì luật của mình nó chồng chéo nhau, ai hiểu thế nào cũng được, không có hướng dẫn rõ ràng

Pham Thai Hoang

Xe tải
Hic, luật mình nó còn nhiều câu cú không rõ ràng, khó hiểu nên xxx hay vin vào nó để hành dân. Nhưng theo em hiểu ngắn, "đè vạch" là chỉ lấn lên vạch (nếu là phân cách cứng thì xe sẽ bị trầy xước), còn "lấn đường" là mình đi hẵn sang làn đường bên kia rồi, theo như ảnh cụ chủ đưa ra, thì em thấy đây ko còn là đè vạch nữa mà là lấn đường. Nhưng của đang tội, các anh GTCT có lẽ nó kẻ vạch theo cảm hứng, bắt nó đo theo cái vạch nó kẻ thì thằng bố nó cũng ko theo được (trừ khi thằng bố nó đi bộ mà đi theo lề đường bên phải), nhiểu khi cua rộng, đường thoáng nó cũng bê cái vạch liền ra... còn bọn xxx thì chi chờ các bác có chém cua quá một tí nó thịt liện, khổ thế đấy...
đã chịu bao nhiêu thuế, phí còn phải lo ngay ngáy làn đường, nhiều khi đường nó mờ hết *** nó vạch rồi mà vẫn bị nó chơi... em chảy máu cam rồi

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cả đè vạch và sai làn, vì lấn sang cả làn ngược chiều nửa con xe rồi còn gì. Cụ chủ tư vấn cho bạn cụ là đúng rồi

chucndys

Xe máy
Lỗi này chỉ là đè vạch,làm đơn kiên đi cụ chủ.

HangB2

Xe điện
nếu vạch liền trong ảnh là phân cách mềm thì có cả lỗi lấn làn (sang làn ngược chiều) mà ạ

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Chắc bạn bác muốn cho cái vạch đường với cái vạch thể thao trên xe trùng nhau để chụp ảnh cho đẹp, rõ khổ.

buidinhphuoc

Xe điện
Tham khảo ý các cụ, em biên tập lại tí, in 1 tờ nhét cốp, lỡ có bị vẫy thì tòi ra mà tranh luận:

TRANH LUẬN KHI ĐÈ VẠCH LIỀN

Trước hết cần nhắc lại khái niệm:

- Phần đường xe chạy: là phần của đường bộ được sử dụng cho phương tiện giao thông qua lại.
- Làn đường: là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn.
Như vậy Phần đường phạm vi rộng hơn Làn đường.

*/ Cung đường tôi tham gia giao thông:
- Có vạch liền ở giữa có giá trị như 1 dải phân cách cứng (chẳng qua là đường bé quá, không tiện làm dải cứng, nên kẻ vạch liền ngầm hiểu là có chiều bên này và chiều bên kia).
- Chia ra 2 phần đường xe chạy ngược chiều nhau. Trên mỗi phần đường chỉ có 1 Làn đường hỗn hợp cho cả ô tô và xe máy. Khi đó ngầm hiểu là theo hướng đi của ô tô sẽ đi bên trái, xe máy đi bên phải phần đường này.
*/ Quan sát hình ảnh cho thấy:
- Vị trí xe tôi như trên không gọi là đi Sai làn đường. Chỉ có 1 làn chứ có làn thứ 2 đâu mà bảo sai làn.
- Phạm vi xe tôi chưa lấn Toàn bộ sang phần đường bên kia nên cũng không thể kết luận đi sai phần đường.

*/ Kết luận: Lỗi này chỉ là Đè vạch liền, (gọi theo NĐ 71-CP là: ”Không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường".
Mức phạt 100 - 200 K VN Đ.

Khái niệm đè vạch liền không thể hiểu là bánh xe chẹt lên vạch mới mà đè vạch mà đây là cả cái xe nó đè lên vạch liền mà!

Chỉnh sửa cuối:

HangB2

Xe điện
Em thì em nghĩ chừng nào chưa định nghĩa rõ ràng được thế nào là lấn làn thì cụ cháu mình còn dính chưởng, như cụ buidinhphuoc nói xe chưa sang hẳn làn đối diện thì chưa gọi là lấn làn được cũng chưa hoàn toàn đúng vì em cứ hiểu đơn giản nghĩa chữ lấn ở đây là đã chiếm một phần nhưng chưa chiếm hoàn toàn làn thì việc xe kia đã sang phần làn đối diện có bị qui là lấn làn cũng không sai. Luật GTĐB còn lỏng lẻo như thế này thì còn khổ

kenluv87

Xe hơi
Em thì em nghĩ chừng nào chưa định nghĩa rõ ràng được thế nào là lấn làn thì cụ cháu mình còn dính chưởng, như cụ buidinhphuoc nói xe chưa sang hẳn làn đối diện thì chưa gọi là lấn làn được cũng chưa hoàn toàn đúng vì em cứ hiểu đơn giản nghĩa chữ lấn ở đây là đã chiếm một phần nhưng chưa chiếm hoàn toàn làn thì việc xe kia đã sang phần làn đối diện có bị qui là lấn làn cũng không sai. Luật GTĐB còn lỏng lẻo như thế này thì còn khổ
Cụ ko đọc kĩ các comment của các cụ trước à. Bên kia vạch liền là Phần đường cho xe chạy chiều ngược lại! Cung đường này mỗi chiều chỉ có 1 Làn hỗn hợp duy nhất nên ko có biển phân làn, Ko phân làn thì sao có sai làn và lấn làn đc!!

HangB2

Xe điện
Cụ ko đọc kĩ các comment của các cụ trước à. Bên kia vạch liền là Phần đường cho xe chạy chiều ngược lại! Cung đường này mỗi chiều chỉ có 1 Làn hỗn hợp duy nhất nên ko có biển phân làn, Ko phân làn thì sao có sai làn và lấn làn đc!!
Em đọc kỹ chứ, cụ định nghĩa thế nào là lấn làn? Và luật định nghĩa lấn làn như thế nào cụ chỉ em với. Em nói lấn chứ không phải sai làn nhé

anhtho

Xe ngựa
Không phân làn, nhưng lấn làn của chiều ngược lại (có vạch phân làn ngược chiều) thì vẫn là sai làn cụ ạ, mà trường hợp đi sang làn ngược chiều lại càng nguy hiểm hơn.

2 tai 8 banh

Xe container
Không phân làn, nhưng lấn làn của chiều ngược lại (có vạch liền phân làn ngược chiều) thì vẫn là sai làn cụ ạ, mà trường hợp đi sang làn ngược chiều lại càng nguy hiểm hơn.
e sửa giúp cụ nhóe(b)

yeuca2vo

Xe tải
Theo em thì cụ này phạm lỗi đi san làn đường, vì 3/4 bề ngang xe của cụ ý nằm ở làn ngược chiều. Tất nhiên là em cũng không mong muốn cụ ý bị phạt lỗi này ạ.

kenluv87

Xe hơi
Em đọc kỹ chứ, cụ định nghĩa thế nào là lấn làn? Và luật định nghĩa lấn làn như thế nào cụ chỉ em với. Em nói lấn chứ không phải sai làn nhé
Quan điểm của e khác cụ, Bên kia vạch liền là PHẦN ĐƯỜNG CHO XE CHẠY CHIỀU NGƯỢC LẠI! Ko phải Làn đường. Ví dụ như cụ đi từ A đến B, đường cụ đi rất rộng và ở dưới mặt đường người ta kẻ các vạch liền hoặc đứt phân chia cho các loại phương tiện-> Thì đấy mới gọi là làn đường!!
Khi cụ đi từ A->B mà cụ coi chiều từ B->A là 1 làn là ko đúng.

kenluv87

Xe hơi
Không phân làn, nhưng lấn làn của chiều ngược lại (có vạch phân làn ngược chiều) thì vẫn là sai làn cụ ạ, mà trường hợp đi sang làn ngược chiều lại càng nguy hiểm hơn.
E ạ cụ. Đấy ko phải lấn Làn. Lấn làn chỉ đúng khi trên cùng 1 hướng di chuyển. Cụ đi từ A->B mà trên đg cụ đi có nhiều Làn đường, cụ đi sang Làn của loại Phương tiện khác thì cụ bị lỗi Sai Làn. Còn chiều từ B->A khái niệm làn đường lại chỉ áp dụng cho chiều di chuyển từ B->A.

Chỉnh sửa cuối:

caocuongx1

Xe hơi
QUOTE=Pitt;12645939]Ồ thanks cụ Bún. Em cớ mơ mơ......chỗ này. Bạn em đang viết đơn rồi ạ. Đang định gửi 3 địa chỉ

1. Giám đốc CA tỉnh Quảng Ninh
2. Phòng CSGT CA QN
3. Trưởng CA huyện Vân Đồn....( Phó CA ra quyết định xử phạt)[/QUOTE]

em hai tay ủng hộ cụ,mình sai mình chịu,họ sai họ phải chịu.tiền nong không thành vấn đề nhưng quan trọng là phải đún g

anhtho

Xe ngựa
E ạ cụ. Đấy ko phải lấn Làn. Lấn làn chỉ đúng khi trên cùng 1 hướng di chuyển. Cụ đi từ A->B mà trên đg cụ đi có nhiều Làn đường, cụ đi sang Làn của loại Phương tiện khác thì cụ bị lỗi Sai Làn. Còn chiều từ B->A khái niệm làn đường lại chỉ áp dụng cho chiều di chuyển từ B->A.
Cụ nên xem lại, đường chia 2 làn cho 2 chiều đi (có vạch liền), cụ đi lấn sang làn kia vẫn coi là sai lan. Nếu ko có vạch phân làn, cụ đi lấn sang bên kia thì gọi là đi sai phần đường.
Cụ đã bao giờ nghe thấy ai đó nói: 'đi vào làn ngược chiều' chưa ?

Made-in-Vietnam

Xe tải
Em là CSGT thì em cứ nói lài lỗi "sai làn" trong mọi trường hợp, vì "không đi đúng làn" là sai, đố cụ cãi :D

Viethathanh

Xe buýt
đè vạch mà cụ

kenluv87

Xe hơi
Cụ nên xem lại, đường chia 2 làn cho 2 chiều đi (có vạch liền), cụ đi lấn sang làn kia vẫn coi là sai lan. Nếu ko có vạch phân làn, cụ đi lấn sang bên kia thì gọi là đi sai phần đường.
Cụ đã bao giờ nghe thấy ai đó nói: 'đi vào làn ngược chiều' chưa ?
Nếu theo hướng cụ chủ đi, dưới đường có nhiều làn đường dành cho các Phương tiện khác nhau, cụ chủ cho xe vào làn ko phải cho ô tô đi. Thì đó mới gọi là Sai Làn. Còn trong trg hợp này, vạch liền giữa đg là để làm ranh giới giữa 2 chiều xe chạy ngược nhau, hình ảnh cho thấy cụ chủ đè lên vạch này. tức là bị lỗi đè vạch liền. trường hợp xe cụ chủ đi hẳn sang bên kia vạch thì gọi là điều khiển xe ko đi bên phải theo chiều đi của mình.

Chỉnh sửa cuối: