Các cụ cho em hỏi, ảnh lỗi này là đè vạch hay đi sai làn đường.

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Em trích định nghĩa "làn đường" xem cụ nói đúng không

"Làn đường là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn"
Theo cụ phải định nghĩa lại là: "Làn đường là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường cho các LOẠI PHƯƠNG TIỆN KHÁC nhau, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn"
Nếu chỉ theo đúng khái niệm cụ dẫn ra thì chẳng bao giờ có lỗi sai làn cả. Xe chạy an toàn mà cụ?
Nếu mà định nghĩa làn đường thì như cụ là OK. Nhưng nếu bảo em đi sai làn thì phải chỉ rõ cho em là cái làn em đang đi nó dành cho loại phương tiện nào ( vì chắc chắn là không phải xe của em rồi). Nếu ko chỉ ra được thì em không sai làn.

Xe duyen

Xe buýt

nguyenluong0100

Xe tải
theo ngu ý cua e thi lỗi của bạn cụ đây:
c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;
cụ cho e hỏi sau khi gửi đon thì tình hình thế nào rồi ạ?

laidem

Xe đạp
Nếu xxx bảo là đè vạch thì xxx sai hoàn toàn . cụ cãi xxxx bảo anh nhìn thấy hình ảnh xe của tôi đang đi giữa vạch mà có đè đâu=))
xxx mà nghe chắc cũng phải bò ra mà cười ;))

tidanguyen

Xe hơi
Nhà ko số, phố ko tên, bên trên là đường quốc lộ,
"Đi sai làn" chỉ là cách gọi của anh em tài xế chúng mình thôi. Còn trong nghị định lỗi đó là "đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định". Như trong ảnh thì rõ ràng là "không đúng phần đường" quy định rôi. Tương tự, "đè vạch" là một trong các hành vi của lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường". Nói chung luật VN nó là thế, không nói rõ ràng gì hết mà thường là "không đúng như tôi nói (tôi bảo) nghĩa là sai".

DOLA

Xe buýt
...
...đi Vân Đồn Quảng Ninh thì bị thổi phạt lỗi này. Đây là hình ảnh của XXX Vân Đồn đưa ra. Bạn em bị tạm giữ bằng một tháng và bị phạt 1 triệu. ( Bạn em đã ký biên bản)
Hình đây các cụ ạ.
Xử phạt điểm C, Khoản 1, Điều 8
Không rõ bạn cụ bị phạt ở đường Quốc lộ hay tỉnh/huyện/xã/thôn bản.... lộ vây? Bởi vì trong Biên bản thấy Phó Công An huyện ký. Trong khi đó quyền hạn của CA cấp huyện (theo TT 65) thì như thế này.

xeruabo2

Xe điện
Vạch liền đơn/ kép trong TH này là để phân chia đường thành 02 chiều ngược nhau coi như dạng dải phân cách cứng. Do vậy , nếu cụ lưu thông trên 01 chiều này mà lấn qua vạch rồi có nghĩa là đã chạy sang phần đường bên chiều ngược lại , CSGT phạt cụ lỗi sai làn là chính xác . Nếu như cụ chỉ cắt ngang qua vạch để chuyển hướng ( rẽ) nơi có vạch liền kiểu này mới là lỗi đè vạch .

xeruabo2

Xe điện
Vạch liền trong TH này là để phân chia 02 chiều đường ngược chiều nhau tương tự như dải phân cách cứng . Như vậy , cụ lưu thông chiều này mà lấn qua vạch liền nghĩa là đã đi sang phần đường ngược chiều rồi nên xxx phạt lỗi sai làn là đúng .
"Đi sai làn" chỉ là cách gọi của anh em tài xế chúng mình thôi. Còn trong nghị định lỗi đó là "đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định". Như trong ảnh thì rõ ràng là "không đúng phần đường" quy định rôi. Tương tự, "đè vạch" là một trong các hành vi của lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường". Nói chung luật VN nó là thế, không nói rõ ràng gì hết mà thường là "không đúng như tôi nói (tôi bảo) nghĩa là sai".
Nếu cụ chỉ đè cắt ngang qua vạch này để chuyển hướng ( rẽ) mới là lỗi đè vạch .

minhphong

Xe hơi
Em nghĩ là khó cưỡng vì nếu nó quy sang lỗi đi sai phần đường như thế này
Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;
Cụ có mà kiện củ khoai. Luật nó mơ hồ như vậy kiện thế nào

mrkoi

Xe tăng
Vạch liền đơn/ kép trong TH này là để phân chia đường thành 02 chiều ngược nhau coi như dạng dải phân cách cứng. Do vậy , nếu cụ lưu thông trên 01 chiều này mà lấn qua vạch rồi có nghĩa là đã chạy sang phần đường bên chiều ngược lại , CSGT phạt cụ lỗi sai làn là chính xác . Nếu như cụ chỉ cắt ngang qua vạch để chuyển hướng ( rẽ) nơi có vạch liền kiểu này mới là lỗi đè vạch .
hết nhời, chuận rùi ợ...

buicongchuc

Xe ba gác
Kiểu đi dạng háng này trông ghét quá. Theo em đây là lỗi "đè vạch"

Hai Long

Xe tải
Nếu chỉ theo ảnh này thì em khẳng định là đè vạch

luckyme

Xe buýt
Em cũng mới đi Vân Đồn hồi cuối tháng 4. Con đường đó nhỏ xíu và chỉ có vạch liền ở tim đường gần như xuyên suốt cả con đường đó cũng như trên 3 cái cầu Vân Đồn. Do mỗi chiều chỉ có 1 làn thôi thì cụ làm sao mà đi sai làn được ạ. Lỗi của cụ là không tuân thủ vạch kẻ đường thôi ạ. Lỗi này ở các tỉnh chỉ phạt có 200k thôi, HN và HCM thì phải mất gấp đôi. Lỗi này mà cụ làm ầm lên là tụi nó phải xin lỗi cụ vì làm mất thời gian và tiền bạc của công dân.
Hi các cụ.

Em có ông bạn đi Vân Đồn Quảng Ninh thì bị thổi phạt lỗi này. Đây là hình ảnh của XXX Vân Đồn đưa ra. Bạn em bị tạm giữ bằng một tháng và bị phạt 1 triệu. ( Bạn em đã ký biên bản)
Khi bị xxx thổi phạt bạn em có gọi điện cho em hỏi về lỗi này. Em cũng không rõ sự tình nên bảo là đi sai làn và đè vạch là 2 khái niệm khác nhau ( đè vạch là phạt 200k tại chỗ, sai làn là 800K nộp tại kho bạc và giữ bằng 1 tháng).
Và em nói với bạn e là ghi rõ vào lời khai rằng....chấp nhận lối nào thì xác nhận lỗi đó, không chấp nhận thì cũng ghi rõ. Loanh quanh mất bình tĩnh thế nào bạn e ghi vào biên bản mỗi câu "tôi vi phạm đè vạch" xong xxx lôi ngay bb cho vào túi.
Chốt lại sau một hồi tranh luận x giữ bằng và bẩu phạt 1 triệu. Như này là sai hay đúng các cụ ?

Hình đây các cụ ạ.

Xử phạt điểm C, Khoản 1, Điều 8

heysmileplease

Xe tải
quyết định ghi vi phạm khoản 1 điều 8 mục c hay e gì rồi còn gì, cụ google ra phát cái nghị định 71 ngay thì thấy lỗi gì. Cái này cụ cầm tờ quyết định đập vào mặt thằng nhận tiền phạt xem phạt bao nhiêu, em thấy khoản 1 điều 8 mức phạt chỉ 100 đến 200 thôi cơ mà.