[Funland] Các cụ cho em hỏi? AK47 và M16, cái nào ưu việt hơn ạ?

Hoatieu

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
🌙
Website
fonef.net
Đúng rồi cụ. Mình đặt vấn đề mua dây truyền sx AK 103 nhưng Nga nó không chuyển giao công nghệ sản xuất nòng súng. Rồi sau đó mình mua dây chuyền Gali khỉ gió gì của Israel ấy!
Ích Xà nó bán cho mình dây chuyền + luyện nòng. Các bác nhà mình mà làm ngon thì sau này lại ra ối thứ hay ho bác nhỉ

xuongrongtrencat

Xe buýt
Ích Xà nó bán cho mình dây chuyền + luyện nòng. Các bác nhà mình mà làm ngon thì sau này lại ra ối thứ hay ho bác nhỉ
Em thì cũng hay xem về vũ khí trên youtube và 1 số trang web nước ngoài.
Em thấy khẩu Gali có gì đó rất giống AK. Kiểu ăn cắp thiết kế. Nhưng nhìn không phong trần và gấu như AK. Uy lực thì khỏi bàn: AK 47 vẫn vô đối!

Hoatieu

Xe hơi
🌙
Website
fonef.net
Em thì cũng hay xem về vũ khí trên youtube và 1 số trang web nước ngoài.
Em thấy khẩu Gali có gì đó rất giống AK. Kiểu ăn cắp thiết kế. Nhưng nhìn không phong trần và gấu như AK. Uy lực thì khỏi bàn: AK 47 vẫn vô đối!
Đúng rồi bác. Em nghĩ về nguyên lý, cấu tạo tổng thể Gali cũng giống như nhiều phiên bản copy khác của AK, nhưng được làm cho " Tây " hơn. Và cũng chính vì thế các bác nhà mình mới chọn Gali sau khi AK 103 không thành, và với kinh nghiệm tác chiến + dây chuyền Gali, các bác đã cho ra 1 phiên bản lai STV.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Phân tích trên tất cả các tiêu chí ở đây:

M16 vượt trội về kỹ thuật: Độ chính xác, tầm bắn, trọng lượng. AK-47 đơn giản, dễ sửa chữa. Về giá, M16 có giá bằng cái iPhone, còn AK-47 chỉ bằng con VSmart chạy Android.
Không hẳn đâu cụ. Đạn M16 nhỏ nhẹ nên chóng mất động năng và bị ảnh hưởng nhiều bởi gió. Hơn nữa khi bắn cự ly ngắn, trung thì vết m16 nhỏ gọn như xiên nhỏ nhọn nên sát thương thấp còn đạn Ak47 phá rộng và sát thương cao hơn hẳn. Nhiều thương binh còn viên của m16 trong đầu chứ đổi lại AK thì toác rồi.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ nhầm, thầy cũ em nói, bên kia nghe tiếng AK tắc cú nó mới ngại, nên nhiều khi bắn rất ẩu để nó nhầm, đến khi nó vào tầm các cụ lại bắn tắc cú, lúc đấy nó mới chết khiếp. Bắn lung tung nó đoán là lính mới, còn tắc cú đều thì là lính cũ rồi, thiện chiến rồi.
Xổ cả tràng là vứt. Vừa non về kiểm soát cò, vừa gây ra nẩy nòng bắn lên trời

kamikaze1281

Xe điện
Đúng cụ ạ hiện ak47, akm, type 56 vẫn nhiều trong kho qd vn

em chắc chắn giá stv hay galil ace2 đắt

bonus ak12, có tiền nên mua con hàng này sx biên chế toàn quân, khẩu ak tốt nhất tg đây

còn các lực lượng tinh nhuệ đặc công nên cho khấu này , cá nhân mình ko thích nato nhưng vẫn đánh giá đây là khẩu súng tốt nhất tg

Khẩu HK416 này chính là phiên bản bọn Đức nó cải tiến cho Mỹ chứ bọn AR với M làm rất kém.
Tuy nhiên em thấy lò xo đẩy nó dài khiến cho súng khó gọt ngắn kể cả bản carbin.
Nếu trang bị đặc công thì các dòng uzi hay mp5 tác chiến nhanh hơn, gọn hơn dễ di chuyển.

kamikaze1281

Xe điện
M1x của Mẽo nhẹ, bắn xa chính xác hơn, có thể bắn chụm vài viên vào bia, chứ AK47 bắn xa trật lất, xạ thủ cũng ko bắn liên tục chụm đc vài viên vào bia, vì sau phát đầu ngắm chuẩn, các phát sau đạn nó tóe tòe loe lên trời. Mỗi loại súng đều có iu nhược điểm riêng, súng Mỹ tiện nghi, nhẹ, chính xác nhưng yêu cầu cao về điều kiện sử dụng, túm lại là mang tính sang chảnh, trong khi AK47 bắn thì trượt toe ra, nhưng đen trúng cho phát thì toét tòe loe vì đạn công phá lớn, hơn nữa nó cực dễ chế tạo, ngâm bùn chán ngoi lên vẫn nổ oàng oàng, tháo lắp đơn giản, nồi đồng cối đá, bền vô đối, mỗi tội chính xác ko cao. Mà quan trọng éo gì mấy, trong chiến tranh mấy thằng chết vì đạn bộ binh đâu, bắn cho địch sợ, bắn cho mình ... đỡ sợ, và cầm chừng ngăn ko cho bộ binh tấn công sau pháo ý mà :))
Không bọn mẽo làm súng tồi lắm, ko có Đức nó cải tiến lại cho thì vứt đi cả thế hệ súng.
Nhiều lúc bọn mẽo ở VN nó ném má nó cả AR15 đi nhặt AK bắn ;)).
AK nếu rỉa thì chính xác lắm, cứ tắc bụp mới ngon.
Trước em thấy có thằng nó quét cái dầu gì vào nòng AK rồi lắp thêm ống ngắm, nó bắn như súng tỉa, độ chính xác cao phết đấy.

Không hẳn đâu cụ. Đạn M16 nhỏ nhẹ nên chóng mất động năng và bị ảnh hưởng nhiều bởi gió. Hơn nữa khi bắn cự ly ngắn, trung thì vết m16 nhỏ gọn như xiên nhỏ nhọn nên sát thương thấp còn đạn Ak47 phá rộng và sát thương cao hơn hẳn. Nhiều thương binh còn viên của m16 trong đầu chứ đổi lại AK thì toác rồi.

Đúng rồi cụ ạ, cháu xem video trên youtube của ông Tam Mạc Usa thí nghiệm bắn hai súng này, đạn M16 xuyên thấu nhưng không phá, đạn AK xuyên nông nhưng phá tan.

Lít đờ

Xe tải
Thằng còn sống nhặt được AK thì mấy ông AK chết sạch rồi 🤣
Tấu hài thế mà nhiều cụ tin sái cổ!
Chiến tranh mà cụ, không phải cứ vũ khí mạnh hơn là không có thương vong, đang nói vũ khí cá nhân. Cầm vũ khí cá nhân mạnh vẫn có thể bị pháo, tăng, cối, trực thăng bắn chết.

So vũ khí cá nhân thì AK vượt trội so với M16

forest90

Xe hơi
Các cụ cứ hình dung là ra trận, đang solo mà nó kẹt đạn thì ntn rồi đó.

buikhacthinh

Xe tăng
Hồi trước ở đơn vị thấy các chú đi săn rất thích dùng loại Carbine của Mỹ,nhẹ và chính xác.
AR 15 bắn thử vào vỏ mìn chống tăng ở khoảng cách 50m xuyên tốt.

Bigcat1

Xe buýt
AK47, AKM...e nghĩ cho về dự phòng và trang bị cho dân quân. Quan trọng là STV vẫn dùng chung đạn với AK.
Thấy đồn là trước mình muốn mua dây truyền sx AK103 nhưng Nga báo cao quá mà lại không bán công nghệ luyện nòng nên mình chuyển sang Gali.
Ko bán công nghệ luyện nòng thì sản xuất súng làm sao. Cụ nghe lộn roài.
Vấn đề của súng AK103 Nga là ko xì tin. Ko có phụ kiện đi kèm, ko ray lắp đồ... cái nhà ta cần.
Về công nghệ chế tạo. Nga bán nhà máy chế súng công suất siêu lớn tới 1tr khẩu/ năm. Chế một năm xong đóng cửa dây chuyền luôn. Gali thì 50k một năm. Vừa miếng. Về thiết bị Nga bán máy sử dụng đồ gá chuyên nhiệm, sản xuất nhanh nhưng ko linh hoạt. Ít xà cung cấp máy CNC có thể tùy biến chế cháo vũ khí khác. Về giá cả Nga 250 tr, Ít 170 tr. Về phong bì Ít cũng dầy hơn.
Không bọn mẽo làm súng tồi lắm, ko có Đức nó cải tiến lại cho thì vứt đi cả thế hệ súng.
Nhiều lúc bọn mẽo ở VN nó ném má nó cả AR15 đi nhặt AK bắn ;)).
AK nếu rỉa thì chính xác lắm, cứ tắc bụp mới ngon.
Trước em thấy có thằng nó quét cái dầu gì vào nòng AK rồi lắp thêm ống ngắm, nó bắn như súng tỉa, độ chính xác cao phết đấy.
Cụ xem phim Nga về cái anh tình báo đi làm xã hội đen theo lệnh à. Công nhận phim đó hay.

Lan phi Điệp

Xe máy
AK nặng không hợp lắm với tầm vóc và thể trạng người VN, nhất là đánh kiểu du kích và đặc công. Song khí tài chỉ có vậy nên trong chiến tranh chống Mỹ đành phải xài, thế mới thấy rõ tinh thần và dũng khí của người VN. Quân giải phóng mà có AR15 và M16 thì chắc cuộc chiến kết thúc sớm hơn nhiều. So sánh thì phải gần sát nhau về cỡ đạn và trọng lượng độ dài chứ. AK cưa báng với AK cưa nòng bắn vung trời đất có độ chuẩn xác nào đâu.

Gcar

Xe container
Có vẻ đạn 7.62 của AK47 có sức xuyên phá mạnh, rất hợp với quân nước nghèo ít vũ khí mạnh. Trước LX có kế hoạch định đổi sang đạn nhỏ như M16 để nhẹ hơn, mang nhiều đạn hơn, nhưng sau phát hiện ra sức xuyên phá của đạn nhỏ rất kém xa!

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
Em đ éo thích bọn Nga nhưng AK47 nó là huyền thoại cmnr.

Không tin cụ chủ thớt nên đăng lên mấy trang nói tiếng hồi giáo để bọn IS với Bin laden nó trả lời hộ cho mới chính xác. Mấy ông ofun thì biết chóa gì. :))

Ama-Kia

Xe buýt
Có 2 phần nhé! Khuyến cáo nghe "cắc cù" thì đừng núp sau gốc cây! Nghe cạch cạch thì núp thoải mái! Ka ka

Ama-Kia

Xe buýt
AR 15 và AR 16 sức công phá như nhau! Nên xem cũng được! AR16 cải tiến thêm chút đỉnh về kẹt nòng, nóng nòng trọng lượng...