[Thảo luận] các cụ cho e hỏi vượt trái khi có vạch liền là lỗi gì ạ

windys

Xe tăng
Em nghĩ cụ đấy hiểu không đúng cụm từ "quy định phần đường xe chạy" trong khái niệm này.
Cụ cracking hiểu "quy định phần đường xe chạy" là chỉ ra đâu là phần đường xe chạy.
Nhưng đúng ra "quy định phần đường xe chạy" phải hiểu là chỉ ra cách sử dung phần đường xe chạy cho đúng.
Hehe, em nghĩ cụ cracking không hiểu theo nghĩa chỉ ra đâu là phần đường xe chạy. Mà vấn đề lớn nhất của cụ ấy, là định nghĩa: thế nào là phần đường và nó bao gồm những gì.

Còn theo í hiểu của em, thì qui định phần đường xe chạy bao gồm cả hai: chỉ ra đâu là phần xe chạy (vạch to 20cm) và cách sử dụng phần đường (vạch liền k cho đè, vạch kép vàng k cho vượt, vạch rời được đè, được mượn .... )

Cụ cracking tranh luận tiếp đi, topic nào chả được

pnew

Xe điện
Cụ trả lời thì cứ trích dẫn và nói ra kết luận của cụ đi. Cụ thấy em trả lời em trích dẫn đầy đủ ko? Và chỉ cần hiểu theo nghĩa đen của từ ngữ là đã hiểu, ko phải suy ra cái gì cả. Nếu từ câu chữ mà mình suy ra thế này thế kia, mỗi người suy 1 kiểu em e là loạn lắm.

Cách sử dụng phần đường xe chạy thế nào mời cụ cứ trích lên.

Chưa chắc em đã đúng, vì trong cái quy chuẩn đấy rất nhiều câu chữ, bản thân em ko thể xem rồi nhớ hết được. Nhưng hiện tại với những trích dẫn của cụ và cụ sgb345, em thấy em vẫn đang hiểu đúng. Không có gì phải suy luận cả.
Định nghĩa: "47.2. Vạch nằm ngang dùng để quy định phần đường xe chạy có màu trắng trừ một số vạch quy định ở Phụ lục G, Phụ lục H có màu vàng;"
Cả cái định nghĩa nó rõ như thế cụ còn đòi trích gì nữa. Quan trọng là cụ hiểu câu đó như thế nào? Nếu cụ hiểu "quy định phần đường xe chạy" trong định nghãi trên là chỉ ra đâu là phần đường xe chạy" thì em sẽ chỉ ra cái sai của cụ. Còn nếu cụ hiểu là chỉ ra cách sử dung phần đường xe chạy cho đúng thì đúng rồi không phải tranh luận nữa.

pnew

Xe điện
Đây lại là lần thứ 2, em và cụ pnew lại thảo luận lạc đề so với chủ đề của chủ topic. Vấn đề về phần đường, em hiểu giống cụ sgb345. Các cụ khác quan tâm thì sẽ tìm đọc được. Còn cụ pnew và cụ windys có cách hiểu khác, em rất mong 2 cụ lập 1 topic mới, đưa ra 1 cách nhìn khác về khái niệm "phần đường", trích dẫn và chứng minh cho cách nhìn của 2 cụ, bản thân em rất hưởng ứng. Việc tranh luận lạc đề so với topic cụ chủ thế này ko hay lắm. Mọi người vào tìm đọc lại thấy tranh luận vấn đề đâu đâu. Vấn đề về "phần đường" em xin dừng ở đây.
Việc cũ nghĩ giống cụ sgb345 về phần đường em đã chỉ ra là sai. Một lần nữa cụ đọc kỹ lại định nghĩa này: "4.16. Phần đường xe chạy là phần của đường bộ được sử dụng cho các phương tiện giao thông qua lại;" và thử chỉ ra xem chỗ nào giải thích thế nào là phần đường, chỗ nào giải thích thế nào là xe chạy trong định nghĩa này.

windys

Xe tăng
Định nghĩa: "47.2. Vạch nằm ngang dùng để quy định phần đường xe chạy có màu trắng trừ một số vạch quy định ở Phụ lục G, Phụ lục H có màu vàng;"
Cả cái định nghĩa nó rõ như thế cụ còn đòi trích gì nữa. Quan trọng là cụ hiểu câu đó như thế nào? Nếu cụ hiểu "quy định phần đường xe chạy" trong định nghãi trên là chỉ ra đâu là phần đường xe chạy" thì em sẽ chỉ ra cái sai của cụ. Còn nếu cụ hiểu là chỉ ra cách sử dung phần đường xe chạy cho đúng thì đúng rồi không phải tranh luận nữa.
Cụ chỉ luôn giúp em với, vì e thấy rõ ràng nó cũng có tác dụng chỉ ra đâu là phần đường xe chạy mà

pnew

Xe điện
Cụ chỉ luôn giúp em với, vì e thấy rõ ràng nó cũng có tác dụng chỉ ra đâu là phần đường xe chạy mà
"47.2. Vạch nằm ngang dùng để quy định phần đường xe chạy có màu trắng trừ một số vạch quy định ở Phụ lục G, Phụ lục H có màu vàng;"
Cả cái định nghĩa nó rõ như thế cụ còn đòi trích gì nữa. Quan trọng là cụ hiểu câu đó như thế nào? Nếu cụ hiểu "quy định phần đường xe chạy" trong định nghãi trên là chỉ ra đâu là phần đường xe chạy"

Vạch chỉ ra đâu là phần đường xe chạy là một vạch cụ thể trong các vạch nằm ngang (vạch này chắc cụ biết).
Còn 47.2 là định nghĩa chung về tác dụng của các loại vạch ngang đường. Tác dụng của các vạch ngang đường là "quy định phần đường xe chạy". Từ "quy định" tức chỉ ra cách đi thế nào.

Tribute

Xe container
Theo em hiểu thì thế này: Vạch liền chia 2 chiều phương tiện ngược chiều thường kẻ ở những đoạn đường hẹp, cong, khuất tầm nhìn và dùng để cấm các xe không được lấn qua vạch chiếm sang phần đường của chiều ngược lại gây nguy hiểm. Thông thường nó đi cùng với biển cấm vượt hoặc biển báo nguy hiểm (đường cong/gấp khúc), tuy nhiên nó cũng có thể độc lập, khi đó nó không cấm vượt miễn là xe vượt ko lấn qua vạch liền (vượt xe bé, xe lam, xe 2, 3 bánh chẳng hạn). Ngoài ra vạch này có thể thay bằng phân cách cứng như các đường trong nội thị, các đường có phân cách cứng này cũng đâu có đồng nghĩa với cấm vượt phải không ạ.

pnew

Xe điện
Theo em hiểu thì thế này: Vạch liền chia 2 chiều phương tiện ngược chiều thường kẻ ở những đoạn đường hẹp, cong, khuất tầm nhìn và dùng để cấm các xe không được lấn qua vạch chiếm sang phần đường của chiều ngược lại gây nguy hiểm. Thông thường nó đi cùng với biển cấm vượt hoặc biển báo nguy hiểm (đường cong/gấp khúc), tuy nhiên nó cũng có thể độc lập, khi đó nó không cấm vượt miễn là xe vượt ko lấn qua vạch liền (vượt xe bé, xe lam, xe 2, 3 bánh chẳng hạn). Ngoài ra vạch này có thể thay bằng phân cách cứng như các đường trong nội thị, các đường có phân cách cứng này cũng đâu có đồng nghĩa với cấm vượt phải không ạ.

Nó còn tùy vào cái vạch liền đó là vạch gì. Theo em khi vượt qua vạch liền và mượn phần đường bên trái vạch liền để vượt xe là vi phạm luật. Lỗi vi phạm cho từng trường hợp cụ thể như sau:
1. Vạch liền đó có màu vàng (đây là vạch cấm vượt) thì vi phạm 3 lỗi:
- Không chấp hành vạch kẻ đường (vì đè lên vạch)
- Đi không đúng phần đường, làn đường quy định (vì đi vào phần đường, làn đường dành cho xe ngược chiều khi không được phép)
- Vượt trong các trường hợp cấm vượt
Trường hợp này xxx thường bỏ qua 2 lỗi đầu chỉ xử lý lỗi thứ 3. Nhưng cụ nào "cãi khỏe" thì có thể xxx chỉ xử lý lỗi 1 bỏ qua hai lỗi sau.

2. Vạch liền đó có màu trắng và chia hai phần đường hay làn đường ngược chiều thì vi phạm 2 lỗi
- Không chấp hành vạch kẻ đường (vì đè lên vạch)
- Đi không đúng phần đường, làn đường quy định (vì đi vào phần đường, làn đường dành cho xe ngược chiều khi không được phép)
Trường hợp này xxx thường bỏ qua 1 lỗi đầu chỉ xử lý lỗi thứ 2. Nhưng cụ nào "cãi khỏe" thì có thể xxx chỉ xử lý lỗi 1 bỏ qua hai lỗi 2.

3. Vạch liền đó có màu trắng và chia hai làn đường cùng chiều (vạch cấm chuyển làn) thì lại có thể có 2 trường hợp:
3.1 Làn đường bên trái vạch cấm xe không được đi thì vi phạm 2 lỗi:
- Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép
- Đi không đúng làn đường quy định (vì đi vào làn đường cấm)
Trường hợp này xxx thường bỏ qua 1 lỗi đầu chỉ xử lý lỗi thứ 2. "Cãi khỏe" có thay đổi???
3.2 Làn đường bên trái vạch không cấm xe thì vi phạm lỗi chuyển làn đường không đúng nơi cho phép. "Cãi khỏe" có thay đổi???

("Cãi khỏe" có thế làm cho xxx không hiểu luật "đuối lý" và đặc biệt làm ảnh hưởng đến "công việc làm ăn" của xxx)

binbin2012

Xe đạp
hải dương có tiếng là làm căng cụ nhỉ