[Funland] Các cụ cho e hỏi về hiệu lực HĐ tặng cho QSD đất với a

BumYth

Xe hơi
Em không cmt hết được, nên em chỉ cmt được 1 cmt thôi, do cũng hơi gấp, chiều nay e phải QĐ rồi
- HĐ tặng cho thì theo mẫu quy định, công chứng là xã, có lời xác thực
- Thời điểm đấy bìa bme e đang ở trong NH, nhưng do chỗ quen biết nên bme e chỉ mang bản photo công chứng đi xác thực ( Việc này bên NH không biết)
Em có đọc được trên mạng thì có 1 số quy định như sau:
- Nếu chưa sang tên thì sẽ bị xử phạt hành chính
- Chủ đất tặng cho vẫn có quyền lấy lại, nếu HĐ tặng cho có điều kiện, mà người được tặng cho là em, k đáp ứng được điều kiện, ví dụ như hứa nuôi nhưng không nuôi. Nhưng trường hợp ở đây thì bme em sẽ không bao giờ lấy lại, và trong HĐ tặng cho cũng không có điều kiện
Chốt lại: Em lên hỏi các cụ là về mặt pháp lý thì em có được coi là được hưởng tài sản của bme em để lại không, và hiệu lực có còn không, việc sang tên, hay thế chấp ở NH thì e chưa nói đến ạ
1.khi anh chưa sang tên sổ thì đó chưa phải tài sản của anh, cũng chưa được hưởng.
2.hiệu lực hợp đồng là vĩnh viễn (là hiệu lực của việc cam kết sang tên), nhưng trong quá trình chưa sang tên, mọi phát sinh khác đều có thể chen ngang : thừa kế, nợ nần, li hôn, tranh chấp bds...
3.hợp đồng chỉ là hợp đồng, không phải quyền sử dụng đất.

BumYth

Xe hơi
Cụ cho e hỏi thêm được không ạ, vậy bme em hiện tại có được coi là không có tài sản nào không a, vi ngoài mảnh tặng cho e thì bme em không có tài sản nào khác nữa, gđ e có việc nên cần trong 1,2 tháng thôi, còn việc sau này có rút lại hay sang tên e cũng k quan trọng nữa cụ ạ
khi chưa sang tên, tài sản đó vẫn là tài sản của ba mẹ anh.

Chepomdua

Xe buýt
Sau đấy khoảng 3 năm, khoản vay bên NH đã uỷ quyền sang cho e đứng ra trả nợ rồi cụ ạ
Vậy thì cụ ôm tiền ra NH rút sổ về, xóa chấp. Cầm sổ và cái hợp đồng cho tặng đã công chứng kia rồi làm gì thì làm.
Lăn tăn là thời điểm sổ đang nằm NH mà lại công chứng cho tặng được thôi. Cái đó qua rồi, cả làng biết nhưng không ai nói gì thì kệ:D

Tony_Le

Xe container
Cụ cho e hỏi thêm được không ạ, vậy bme em hiện tại có được coi là không có tài sản nào không a, vi ngoài mảnh tặng cho e thì bme em không có tài sản nào khác nữa, gđ e có việc nên cần trong 1,2 tháng thôi, còn việc sau này có rút lại hay sang tên e cũng k quan trọng nữa cụ ạ
Tài sản ấy vẫn tên bố mẹ cụ đấy thôi chứ có phải tên cụ đâu. Kể cả việc cho tặng (đúng luật) mà chưa hoàn tất thủ tục sang tên cụ (ví dụ cụ đang nộp hồ sơ cho các cơ quan nhà nước có thẩm quyền để sang tên) thì nó vẫn đang là tài sản của bố mẹ cụ.

BumYth

Xe hơi
Vậy thì cụ ôm tiền ra NH rút sổ về, xóa chấp. Cầm sổ và cái hợp đồng cho tặng đã công chứng kia rồi làm gì thì làm.
Lăn tăn là thời điểm sổ đang nằm NH mà lại công chứng cho tặng được thôi. Cái đó qua rồi, cả làng biết nhưng không ai nói gì thì kệ:D
cái anh ấy muốn thực hiện ở đây là làm cách nào để hiện tại ba mẹ anh ấy về pháp lý là không có tài sản.

Chepomdua

Xe buýt
cái anh ấy muốn thực hiện ở đây là làm cách nào để hiện tại ba mẹ anh ấy về pháp lý là không có tài sản.
À, vậy thì chịu. Chưa sang tên thì vẫn của phụ huynh. Chém thêm tý nữa lại thành ra tò mò về chuyện gia đình nhà cụ ấy.

BumYth

Xe hơi
dù trên mxh đầy rẫy thông tin con voi chui lọt lỗ kim, nhưng quan trọng phải biết lỗ kim ở đâu.
chứ pháp luật vn về cơ bản là tương đối hoàn thiện cao, người bình thường muốn lách đúng pháp lý là cực kì khó.