[Funland] Các cụ cho e hỏi họ Vũ ở Bắc và họ Võ ở Nam có phải cùng một ông Tổ không ag?

Civic TN

Xe lăn
Ái chà cụ 50%The Kop, :D
Em cũng họ Vũ gốc Hưng yên n các cụ đi khai hoang Thái nguyên tính đến thế hệ mới nhất đã là đời thứ 5 (từ 195x). Liệu cụ có phải thằng em nào của em ko đấy? :)) :))
(Vì em trưởng chi TN ko có anh)

Còn cụ nào Cho rằng cụ CTN ko về mộ tổ Hải Dương thì em nghĩ rằng chưa hiểu hết. Vì mộ tổ Hải Dương là mộ cụ Vũ Hồn, một người China. Sẽ nhạy cảm khi đưa tin với vị trí CTN.
E quê Tam Hiệp Thanh Trì cơ cụ ạ, ông cụ thân sinh lên công tác TN nên e sinh ra lớn lên ở TN.

Apache01

Xe tải
Ái chà cụ 50%The Kop, :D
Em cũng họ Vũ gốc Hưng yên n các cụ đi khai hoang Thái nguyên tính đến thế hệ mới nhất đã là đời thứ 5 (từ 195x). Liệu cụ có phải thằng em nào của em ko đấy? :)) :))
(Vì em trưởng chi TN ko có anh)

Còn cụ nào Cho rằng cụ CTN ko về mộ tổ Hải Dương thì em nghĩ rằng chưa hiểu hết. Vì mộ tổ Hải Dương là mộ cụ Vũ Hồn, một người China. Sẽ nhạy cảm khi đưa tin với vị trí CTN.
Nếu cụ Thưởng có là con cháu cụ Hồn - 1 người China thật thì cũng sau mấy chục đời rồi, lẫn với bao nhiêu gene của người Việt bản xứ, người Mường, người Chăm.... rồi... Có khi chả còn lại tí gene nào của cụ Hồn năm xưa nữa...

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Các ông ấy về sẽ theo tư cách cá nhân, liên quan gì đến chức danh đâu mà rùm beng lên làm gì.

Vinacaptain

Xe tăng
Chuyện nhận họ rất vui!
Em có ông anh họ Nguyễn, nhưng ông ấy chắc như đinh đóng cột mình họ Mạc. Ông ấy còn kể mỗi lần họp họ Mạc có cả một số vị lãnh đạo hiện giờ cũng về tham gia, rất đông và nghiêm túc. Em thấy việc nhận họ này tốt, nhưng nói với ông ấy rằng hơn 400 năm rồi, đoạn lịch sử này nước mình gặp quá nhiều loạn ly nên trừ khi có gia phả tin tưởng thì hãy nhận. Chuyện tâm linh không đùa được đâu, mồ cha không khóc đi khóc đống mối :D. Trên thực tế thì cũng có trường hợp binh lính theo họ của vị tướng uy tín như có cụ đã đề cập ở trên (gần đây có trường hợp bà con Vân Kiều nhận theo họ ông Cụ nhà mình), trường hợp được vua ban quốc tính, trường hợp phải đổi họ do hoàn cảnh đặc biệt,...nên sẽ có rất nhiều người cùng họ chưa chắc đã cùng ông tổ. Làng em có mấy họ Nguyễn Văn nhưng thờ tổ khác nhau :P.
Quay trở lại chuyện họ Vũ-Võ, em nghĩ chắc là từ nhiều nguồn, chỉ có cái họ giống nhau thôi chứ khó mà có chung ông tổ được. Các họ khác cũng vậy thôi.