[Funland] Các cụ cẩn thận thanh toán quẹt thẻ máy Pos, mất tiền như chơi

Bay Mu

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung còn nhiều sơ hở

lucifer33

Xe đạp
Nếu sau khi cà thẻ mà cụ khiếu nại giao dịch đấy tôi không thực hiện, bên máy POS không đưa hóa đơn có chữ ký của cụ thì cụ vẫn lấy lại được tiền, còn nếu như em đang dùng thẻ Sacombank, Citibank, HSBC, chẳng hạn thì giao dịch nó đòi thêm mã bảo mật gửi về điện thoại nữa, thẻ ngân hàng khác em không biết có thế không

mailinh_grab

Xe đạp
Nếu sau khi cà thẻ mà cụ khiếu nại giao dịch đấy tôi không thực hiện, bên máy POS không đưa hóa đơn có chữ ký của cụ thì cụ vẫn lấy lại được tiền, còn nếu như em đang dùng thẻ Sacombank, Citibank, HSBC, chẳng hạn thì giao dịch nó đòi thêm mã bảo mật gửi về điện thoại nữa, thẻ ngân hàng khác em không biết có thế không
Dùng master card mà để nó sao chép được 3 cái số ở đằng sau ý, còn vỡ cả a lô =)))

xeganmay

Xe máy
Mấy trang mà bác đã save thông tin thẻ lên thì thanh toán luôn, nhưng HSBC và Shinhan Bank nó vẫn hỏi bảo mật lớp 2.
em cứ nghĩ bảo mật 2 lớp hay 3D gì đó thì mỗi khi thanh toán sẽ hỏi lại pass , nhg quả thật có trang nó cứ thanh toán luôn là sao nhỉ

Namdatus

Xe hơi
Lỗi nhất vẫn là cái thẻ ATM mà vẫn dùng chế độ quẹt, không khác gì cái thẻ tàu điện ngầm chỉ có tác dụng lưu thông tin chủ thẻ, rất dễ làm giả. Các nước phát triển đổi sang thẻ chip khá lâu rồi

dpl

Xe lăn
Mà Việt Nam mình POS cứ khư khư đi kèm với cái thẻ vật lý. Có đầy vụ thu ngân lợi dụng chụp thông tin thẻ tín dụng của KH xong nó cấu kết với bạn bên ngoài mua sắm online, dùng địa chỉ fake và tên fake để nhận hàng. Đã đến lúc các thím ngân hàng nên nâng cấp công nghệ POS để KH vẫn thanh toán được mà không cần phải đưa cái thẻ ra nữa. Haiz!
E toàn quẹt bằng samsung pay cho lành

kienvinh

Xe lăn
Lỗi nhất vẫn là cái thẻ ATM mà vẫn dùng chế độ quẹt, không khác gì cái thẻ tàu điện ngầm chỉ có tác dụng lưu thông tin chủ thẻ, rất dễ làm giả. Các nước phát triển đổi sang thẻ chip khá lâu rồi
Có pin code mới lấy tiền được.

mailinh_grab

Xe đạp
Bao giờ đổi sang thẻ chip thì mới đỡ lo được, giờ em đi đâu vừa thẻ vừa cả tiền mặt cho tiện

xeganmay

Xe máy
Bao giờ đổi sang thẻ chip thì mới đỡ lo được, giờ em đi đâu vừa thẻ vừa cả tiền mặt cho tiện
giờ mấy cái thẻ có 3 chữ số đàng sau đều là thẻ chip hết chứ Bác , còn hình như dùng thẻ ATM thì có pin code khi quẹt mà

financial news

Xe hơi
Nó là cái thẻ thôi mà cụ
Nó là thẻ hay qua app thì cũng phải có đơn vị bán hàng chấp nhận thanh toán thì mới được Cụ ạ. Ngay như Highland mang tiếng có chấp nhận Samsung pay mà bạn em nó hỏi thu ngân lớ nga lớ ngớ bảo thực tế là ko thanh toán được

Bachtx24

Xe tải
Em vừa đọc cả loạt bài báo về vụ lộ thông tin TK của khách & malware hack máy cà thẻ Pos. Cuối năm mùa sale off nhiều, các cụ các mợ vui tay mua sắm nhưng đừng vui quá mà mất cảnh giác cứ đưa thẻ cho các em thu ngân xinh đẹp, thủ đoạn ăn cắp thông tin thẻ nhiều lắm đó.
Bạn em đi mua giày, cà thẻ xong đã bị trừ tiền mà không ra bill lại còn ko mang tiền mặt theo đành tay không về, chờ cả tháng khiếu nại các kiểu con đà điểu tiền mới hoàn lại.
Tiền ra khỏi túi mình rồi bắc thang lên hỏi ông trời

"Thực tế tại Việt Nam hiện đang khá lộn xộn trong việc xây dựng chuẩn công nghệ cho loại hình thanh toán điện tử . Điển hình như việc thanh toán thông qua mã QR, hiện các ngân hàng, trung gian thanh toán và cả các đơn vị cung cấp hàng hóa, dịch vụ đều đang xây dựng cho mình mỗi nơi một chuẩn công nghệ riêng, không thể liên thông với nhau.Nhiều đơn vị lớn như siêu thị, siêu thị điện máy,… lắp đặt Pos của 3-5 ngân hàng cùng lúc chấp nhận chia nhỏ thị phần, tốn nhiều không gian, lộn xộn. Hơn nữa, thị trường vẫn tồn tại số lượng lớn các Pos cũ. Các Pos cũ này chưa được tích hợp công nghệ mới như QRCode, xác thực thanh toán bằng mã pin…

Ngoài ra, nhiều ngân hàng chưa đáp ứng tiêu chuẩn bảo mật thanh toán thẻ theo chứng chỉ PCI DSS là chuẩn bảo mật PCI DSS được đưa ra bởi PCI Security Standards Council (bao gồm các thành viên là các tổ chức thẻ quốc tế: Visa Inc, MasterCard Worldwide, American Express, Discover Financial Services, JCB International). Mục đích của PCI DSS là bảo đảm an toàn cho dữ liệu thẻ khi được xử lý và lưu trữ tại các ngân hàng hoặc doanh nghiệp thanh toán.

Pos cơ bản là một chiếc máy thanh toán bảo mật với tính năng di động, gọn nhẹ, các đơn vị chấp nhận thanh toán lẫn chủ thẻ đều thấy thoải mái khi sử dụng Pos và đặt niềm tin hoàn toàn vào những chiếc máy quẹt thẻ này. Trong mắt họ đây là một thiết bị bảo mật hoàn hảo. Nhưng thực tế, nhiều vụ thông tin khách hàng bị đánh cắp qua Pos đã chứng minh điều ngược lại: Pos có thể bị hack!"

https://dantri.com.vn/suc-manh-so/thiet-bi-thanh-toan-pos-bao-mat-den-dau-20181205111415781.htm
dùng QR code đi cụ

dpl

Xe lăn
Nó là thẻ hay qua app thì cũng phải có đơn vị bán hàng chấp nhận thanh toán thì mới được Cụ ạ. Ngay như Highland mang tiếng có chấp nhận Samsung pay mà bạn em nó hỏi thu ngân lớ nga lớ ngớ bảo thực tế là ko thanh toán được
Vâng e cũng hay gặp các bạn thu ngân như thế nhg chỉ cần máy đó quẹt được thẻ là quẹt đc samsung pay, hồi mới có e còn toàn đi hướng dẫn ngược lại các bạn ý

mailinh_grab

Xe đạp
Giờ mà bọn ngân hàng nó tích hợp thêm cái QR code thì còn yên tâm hơn phần nào, chứ cứ như bây giờ quẹt phát ăn luôn thì có mà chết vỡ mòm ấy chứ

Caps Lock

Xe đạp
Cụ đùa, em dùng SSpay mua suốt có sao đâu :-??