[Funland] Các cụ cẩn thận thanh toán quẹt thẻ máy Pos, mất tiền như chơi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Mà Việt Nam mình POS cứ khư khư đi kèm với cái thẻ vật lý. Có đầy vụ thu ngân lợi dụng chụp thông tin thẻ tín dụng của KH xong nó cấu kết với bạn bên ngoài mua sắm online, dùng địa chỉ fake và tên fake để nhận hàng. Đã đến lúc các thím ngân hàng nên nâng cấp công nghệ POS để KH vẫn thanh toán được mà không cần phải đưa cái thẻ ra nữa. Haiz!
Ô, nó chụp được cả cái CCV code ở đằng sau hả bác?
Sao nó nhanh và giỏi thế?

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ thấy lạ thì cụ cũng không biết như em thoai.

Thêm thông tin: đó là tại một nước bắc Âu các bác nhé.

Gúc ra thì là vì tại một số nước, bảo mật bằng pin code là bắt buộc.

Lạ là ngay cả hỏi nhân viên cứng phòng thẻ ngân hàng, cũng ớ người ra.
Lạ là ra bill rồi thì cụ đánh pass vào làm gì nữa, không có pass mà vẫn có bill nghĩa là không cần pass. Đã gọi là bảo mật bằng pin là bắt buộc vậy sao cụ quên mã pin lại vẫn thanh toán được?

lttvtvn

Xe container
Ô, nó chụp được cả cái CCV code ở đằng sau hả bác?
Sao nó nhanh và giỏi thế?
Cái này là nói cho mấy cụ ngồi vểnh râu đưa thẻ cho nhân viên vào quầy thanh toán. Nó chụp thoải mái chứ nhanh hay chậm gì.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái này là nói cho mấy cụ ngồi vểnh râu đưa thẻ cho nhân viên vào quầy thanh toán. Nó chụp thoải mái chứ nhanh hay chậm gì.
Không phải bác ạ: Ai có thẻ credit card thì cũng nên biết ý nghĩa của cái code và nên xóa ngay khi nhận được.
Còn để lù lù ở đấy thì kêu ca gì.

lttvtvn

Xe container
Không phải bác ạ: Ai có thẻ credit card thì cũng nên biết ý nghĩa của cái code và nên xóa ngay khi nhận được.
Còn để lù lù ở đấy thì kêu ca gì.
Vâng, cơ mà 95% vẫn nằm nguyên trên thẻ.

Tiger Hunter

Xe container
Mất tiền thì cũng hơi ghê nhưng để lừa được thì chắc chỉ có nước ngoài mới đủ tinh vi. Bác nào sợ thì cứ thanh toán tiền mặt cho nó lành. Em thì em lại nhìn cái thanh toán thẻ này ở khía cạnh khác các cụ ạ. Em làm ngân hàng em biết, lãng phí lắm, có khi vì chỉ tiêu còn lắp cho cả quán phở bình dân, mấy ông siêu thị mỗi lại có đến 4, 5 ông ngân hàng chui đầu vào, mỗi quầy thu ngân bày la liệt POS và PINpad. Số lượng máy POS nhiều gấp mấy lần số lượng quầy, thanh toán thẻ thì chắc được 30% là nhiều.
Dưng mà có đứa bạn em muốn lắp POS, ngân hàng em thì hết máy nên không cơ cấu được, nó hỏi ngân hàng khác thì họ bảo phải có doanh số trên 50 triệu/ tháng mới được lắp.
Nói chung, chả biết dư nào mà lần.
Chỉ thấy quá là buồn cho cái cách quản lý và quy hoạch ở VN. Có bao giờ mấy vị trên cao ngồi lại nghiên cứu làm như nào để hiệu quả, tiết kiệm tiền lãng phí để xây cầu đường bệnh viên cho dân nghèo miền núi nông thôn không nhỉ.
Ăn xog còn dành tg lo nghĩ chuyện củi lửa chứ hơi đâu lo mấy cái quẹt đó :D

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Nếu quẹt thẻ mà không phải ký vào bill thì tốt biết bao :(( em thấy có mấy cụ dùng Samsung có cái thanh toán tiện lắm, iphone không có

Phamthai

Xe buýt
Nhà cháu chỉ thấy thẻ ATM khi thanh toán là cần bấm mã, còn các loại thẻ tín dụng của nhà cháu chưa bao giờ phải bấm. Nhà cháu dùng visa, master, amex của VCB, HSBC, ANZ (giờ là shinhan bank).. khi kha khá các nước Châu Âu, Mỹ, Đông bắc á, Trung đông.. đủ cả không thấy thằng nào yêu câù bấm mã.
Các cụ lưu ý dùng thẻ tín dụng nhé, thẻ debit nhà cháu không biết.

Ooppsss... Em quất lại bài của chính em để hỏi các chuyên gia đương vào đây đọc.

Em thấy nhiều người có thẻ Visa/Master mà khi giao dịch phải nhập mã pin.

Bản thân em khi có lần giao dịch bằng thẻ Visa ở nước ngoài, người thu ngân cũng bắt nhập pin code. Em bảo không nhớ, chỉ ký thôi. Và họ bảo không bán hàng cho nữa. Lần ấy thò được hộ chiếu ra, thế là họ đồng ý cho ký.

Em vừa hỏi ngân hàng phát hành thẻ em đang dùng. Giải thích rất mệt, nhân viên không hiểu gì, chuyền nhau mấy lần, người cuối cùng trả lời không có chức năng này.

Vậy nó là gì vậy các bác ơi?

VCHDHN

Xe container
Nhà cháu chỉ thấy thẻ ATM khi thanh toán là cần bấm mã, còn các loại thẻ tín dụng của nhà cháu chưa bao giờ phải bấm. Nhà cháu dùng visa, master, amex của VCB, HSBC, ANZ (giờ là shinhan bank).. khi kha khá các nước Châu Âu, Mỹ, Đông bắc á, Trung đông.. đủ cả không thấy thằng nào yêu câù bấm mã.
Cụ giải ngố cho em cái: trừ thẻ dư nợ nội địa ( ATM ), các loại kia k cần bấm pass. Vậy khi thất lạc thẻ mức độ rủi ro là b nhiêu % hả cụ.

Phamthai

Xe buýt
Cụ giải ngố cho em cái: trừ thẻ dư nợ nội địa ( ATM ), các loại kia k cần bấm pass. Vậy khi thất lạc thẻ mức độ rủi ro là b nhiêu % hả cụ.
Nếu k biết để khoá và nhân viên nhận thẻ chủ quan, thông đồng thì khả năng mất tất cụ ạ.

Phamthai

Xe buýt
Đâý là quẹt trực tiếp, còn thanh toán online, bọn HSBC và Shinhan Bank có bảo mật lớp 2 khó ăn trộm hơn. VCB thì cứ táng 3 mã bảo mật là tiêu tuốt tuột.

rangerlott

Xe tải
Website
dogoo.vn
Cái thẻ từ này mới đáng ngại cụ ạ, nó dễ dàng sao chép toàn bộ thẻ của cụ, sau đó nếu có camera ghi hình được lúc cụ bấm PIN thì cụ xác định ... đi :D
à sợ nhất là máy pos có lỗ hổng bảo mật ý cụ. lúc ý thì chả tránh đc.
nên em mới nói là bt không dùng thì vào app khoá thẻ lại, khi nào dùng thì mở ra dùng xong lại đóng. hơi thủ công cơ bắp tí nhưng an toàn.
ở bển một số nơi dùng thẻ nó bắt xuất trình giấy tờ, đúng người mới cho quẹt. cái này cũng hay, nhưng mà hơi bất tiện tí.

Nam Tào

Xe điện
Em dùng thẻ visa debitđây ạ , quẹt máy pos không cần bấm PIN . Mất thẻ thì phải nhanh chóng khóa lại , không thì ......

lttvtvn

Xe container
Tất cả các nước đã qua đếu thế, duy nhất có hai cửa hàng của bọn Úc là yêu cầu bấm mã thôi.

taductoan

Xe điện
Em vẫn dùng thẻ để giao dịch ít dùng tiền mặt. Em thấy cũng không đến nỗi lắm. Thanh toán xong thì có SMS kiểm tra thấy sai thì báo lại bên thanh toán, đúng thì cầm thẻ về thôi. Em dùng 2 năm nay chưa thấy bị mấy tiền bao giờ.