[Funland] Các cụ am hiểu luật vào giúp e với

Danngoaidao

Xe tăng
Cái này có quy định trong luật à cụ? Điều khoản nào thế? Cụ chủ chết đuối vớ được cọc. Giờ chế ra cái văn bản thừa kế này là ok.
Không chế được cụ à, chắc cụ chưa nhìn rõ sổ đỏ đã qua giao dịch rồi.
Khi sổ đỏ đã qua giao dịch mà không đổi sổ sẽ được ghi ở phần đính chính là: Giao dịch theo dạng nào, theo HD hay văn bản nào, từ ai sang ai rất cụ thể. Và HD hay văn bản đó được làm bởi phòng công chứng.
Bản thân em có 1 cái sổ đỏ dạng thừa kế đây, đứng 1 mình tên em. Vợ em ra nhận phòng 1 cửa không giao vì lý do: đây là tài sản của riêng anh đấy, chị không có quyền nên chúng tôi không thể giao được, kể cả chị là vợ. =))
Đấy là chuyện thật của em đấy, và em cũng có nhớ nó nằm trong 1 văn bản quy định nào đó, các cụ hỏi gúc gồ xem ạ

sodiachinh

Xe buýt
Kụ Sở địa chính vào confirm vụ "nhà tên vợ-sổ nợ tên chồng" xem nào. Gần đây thôi nhé, trước đây 3-4 năm em không tính.
Nhà cháu vừa mua một căn liền kề Geleximco vào tháng 6/2013
Vẫn theo công thức "nhà tên vợ - sổ nợ tên chồng"

CuongDN2012

Xe điện
Không chế được cụ à, chắc cụ chưa nhìn rõ sổ đỏ đã qua giao dịch rồi.
Khi sổ đỏ đã qua giao dịch mà không đổi sổ sẽ được ghi ở phần đính chính là: Giao dịch theo dạng nào, theo HD hay văn bản nào, từ ai sang ai rất cụ thể. Và HD hay văn bản đó được làm bởi phòng công chứng.
Bản thân em có 1 cái sổ đỏ dạng thừa kế đây, đứng 1 mình tên em. Vợ em ra nhận phòng 1 cửa không giao vì lý do: đây là tài sản của riêng anh đấy, chị không có quyền nên chúng tôi không thể giao được, kể cả chị là vợ. =))
Đấy là chuyện thật của em đấy, và em cũng có nhớ nó nằm trong 1 văn bản quy định nào đó, các cụ hỏi gúc gồ xem ạ
Muốn bà vợ ra nhận thì phải có giấy ủy quyền hahhaha

Danngoaidao

Xe tăng
Theo quy định tại Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình, những tài sản sau đây được xem là tài sản riêng của vợ, chồng:

1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 (về chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân ) và Điều 30 (về hậu quả chia tài sản chung của vợ chồng) của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

Đây, em có cái này hầu các cụ

CuongDN2012

Xe điện
Chắc vậy ợ, đây là trường hợp nhà em đấy ợ. Không chém tý nào đâu ạ, =))
thì họ làm đúng luật mà! vì em cũng có mấy khách mua mà mà đứng tên một mình thì phải làm giấy xác nhận tài sản riêng hết à!

ngựa gỗ

Xe hơi
50/50 cụ ợ! khỏi bàn nhiều

sodiachinh

Xe buýt
... hoặc hai vợ chồng đã có con rồi thì thỏa thuận tài sản đó tặng cho các con, hai vợ chồng chỉ là người giám hộ tài sản đó cho đến khi còn đủ năng lực hành vi (18t) tự định đoạt tài sản của mình.

- Kụ chủ nên tư vấn cho Cô kụ nên thỏa thuận là hợp lý nhất, mang ra Tòa mỗi Ông làm tý thì mệt.
Phương án của cụ là hợp lý nhất rồi đấy ạ.
Nếu ông chồng mà dứt tình cả với F1 thì đành chịu thôi (loại người như vậy trước sau cũng phải trả giá thôi)

matizvan2009

Xe ba gác
thì họ làm đúng luật mà! vì em cũng có mấy khách mua mà mà đứng tên một mình thì phải làm giấy xác nhận tài sản riêng hết à!
2 kụ tự nhận là dân trong nghề (CuongDN và Sodiachinh) nhưng nói ngược nhau, biết tin ai đây.

sodiachinh

Xe buýt
2 kụ tự nhận là dân trong nghề (CuongDN và Sodiachinh) nhưng nói ngược nhau, biết tin ai đây.
Không ngược đâu cụ ơi, vẫn là công thức "nhà tên vợ - sổ nợ tên chồng" thôi.

+ Nhưng cách làm của cụ CuongDN là "cưa đứt đục suốt" ngay từ đầu, nghĩa là xác định tài sản riêng ngay từ đầu (cái này thì ông chồng phải chấp nhận rủi ro nếu bà vợ dứt tình theo người khác)

+ Còn nhà cháu thì theo phương án vẫn là tài sản chung của hai vợ chồng, nhưng khi "có biến", nhà cháu chỉ cần làm giấy khước từ tài sản là sẽ thành tài sản riêng của gấu nhà cháu.

buicongchuc

Xe ba gác
Là thằng đàn ông đã ra đi thì tay không, còn lấy của nhà vợ thì đúng không bằng con chó.
Đúng là xã hội có nhiều loại đàn ông không thể chấp nhận được.

Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn
1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.
2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:
a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch. 3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết

Điều 98. Chia nhà ở thuộc sở hữu chung của vợ chồng
Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu chung của vợ chồng có thể chia để sử dụng thì khi ly hôn được chia theo quy định tại Điều 95 của Luật này; nếu không thể chia được thì bên được tiếp tục sử dụng nhà ở phải thanh toán cho bên kia phần giá trị mà họ được hưởng.
Điều 99. Giải quyết quyền lợi của vợ, chồng khi ly hôn trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của một bên
Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của một bên đã được đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn, nhà ở đó vẫn thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà, nhưng phải thanh toán cho bên kia một phần giá trị nhà, căn cứ vào công sức bảo dưỡng, nâng cấp, cải tạo, sửa chữa nhà.

Em trích Luật cho các Bác đọc
- Khi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và nhà trên đất đứng tên cả hai Vợ chồng thì tài sản đó được xác định là tài sản chung giữa hai vợ chồng được hình thành trong quá trình hôn nhân bao gồm cả việc tặng, cho . Tuy nhiên có tính đến công sức của mỗi bên khi phân chia tài sản.
- Tuy nhiên pháp Luật đề cao nguyên tắc tự thỏa thuận chia tài sản giữa hai vợ chồng. Do vậy phương án Tối ưu nhất là đánh vào lòng tự trọng của thằng đàn ông, để Ông này chấp nhận trả lại đất cho bà cô cậu, nên cố gắng thỏa thuận phải bằng văn bản có người làm chứng để trách lật lọng sau này hoặc hai vợ chồng đã có con rồi thì thỏa thuận tài sản đó tặng cho các con, hai vợ chồng chỉ là người giám hộ tài sản đó cho đến khi còn đủ năng lực hành vi (18t) tự định đoạt tài sản của mình.

- Kụ chủ nên tư vấn cho Cô kụ nên thỏa thuận là hợp lý nhất, mang ra Tòa mỗi Ông làm tý thì mệt.

Theo quy định tại Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình, những tài sản sau đây được xem là tài sản riêng của vợ, chồng:

1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 (về chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân ) và Điều 30 (về hậu quả chia tài sản chung của vợ chồng) của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

Đây, em có cái này hầu các cụ
Cụ chủ đã có căn cứ tư vấn cho cô em rồi nhé!

sodiachinh

Xe buýt

_Boeing_

Xe buýt
Thôi đi bạn! Ai bảo cụ vậy chứ! Mình là dân cò đất, chuyên đi công chứng đây cụ ơi! nên thủ tục về mua bán nhà đất thì mình biết.
Riêng cái sổ mình gấu nhà cụ đứng chắc chắn là cụ phải xem lại nhé! đó là tài sản riêng của gấu nhà cụ và đương nhiên là khi làm sổ đó cụ đã kí một cái giấy đó là tài sản riêng của gấu nhà cụ nhé!
Cụ có dám cá ko?e mua nhà đất chỉ mình em đứng tên đây,ở hà nội năm 209 nhé,có ai bắt phải gọi vợ đi cùng để ký đâu.nhưng bây giờ thế chấp nh hoặc bán mà vợ ko ký thì đừng hòng làm đc nhé.cụ phán bừa quá.

kienkid

Xe container
Theo luật thì đương nhiên ông kễnh kia được hưởng một nửa tài sản. Bất công cho e gái cụ rồi.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
+ Còn nhà cháu thì theo phương án vẫn là tài sản chung của hai vợ chồng, nhưng khi "có biến", nhà cháu chỉ cần làm giấy khước từ tài sản là sẽ thành tài sản riêng của gấu nhà cháu.
Haha...nhà bác này thực hiện "Âm mưu tẩu tán tài sản"! Chuẩn võ của công chức NN, phòng khi có biến :P =))

CuongDN2012

Xe điện
Cụ có dám cá ko?e mua nhà đất chỉ mình em đứng tên đây,ở hà nội năm 209 nhé,có ai bắt phải gọi vợ đi cùng để ký đâu.nhưng bây giờ thế chấp nh hoặc bán mà vợ ko ký thì đừng hòng làm đc nhé.cụ phán bừa quá.
http://www.congchungsaigon.com.vn/thu-tuc-cong-chung/detail/thu-tuc-cong-chung-hop-dong-mua-ban-chuyen-nhuong-nha-dat-10/

mời cụ vào đây xem hết đi rồi thách cá với em nhé!

_Boeing_

Xe buýt