[Funland] Các cụ ai rành luật giúp em với !

tradaocamsa

Xe máy
Chuyện nhà em cũng dài, mong nhận được sự giúp đỡ từ các cụ ạ.

Gia đình em có 3 người: bố, mẹ và em. Em là nữ, lập gia đình được 2 năm và có cu con 20 tháng tuổi. Do em là con 1, lại có con nhỏ nên vợ chồng em ở tạm cùng bố mẹ em 1 thời gian đợi con cứng cáp thì vợ chồng em sẽ chuyển ra ngoài.

Bố em thì trước giờ tính cách trăng hoa, đã từng ngoại tình nhiều lần nhưng khéo chùi mép. Những lần ngoại tình trước thì bố vẫn tử tế với gia đình nên mẹ và em coi như mắt không thấy thì tim không đau. Tuy nhiên dạo gần đây, như bị bùa mê thuốc lú của nhân tình nên bố nhiều lần chửi bới, đánh đập mẹ và em, ép buộc mẹ và em phải giao hết tiền bạc và giao luôn cả căn nhà đang ở cho ông ấy. Tiền trong gia đình thì chủ yếu là từ lương hưu của mẹ em và lương đi làm của em góp vào. Bố em chưa từng đi làm, ngày ngày chỉ rượu chè, bài bạc, cặp kè, hết tiền lại về xin mẹ con em. Căn nhà đang ở là của bà ngoại em mua, bố em không đóng góp gì. Bà ngoại em mất năm 2015 và không để lại di chúc.

Nhận thấy tình trạng ngày một xấu đi, em đã thu thập các bằng chứng ngoại tình, bạo lực, đe dọa tính mạng của bố em và làm đơn lên công an phường. Sau khi nhận được đơn, công an phường đã triệu tập bố em lên làm việc, răn đe và ký cam kết không tái phạm. Sau đó một vài hôm, bố em tuyên bố là "chúng mày đưa ngay cho tao 1 tỉ rưỡi rồi tao sẽ đi khỏi nhà". Em và mẹ em bàn bạc với nhau theo hướng sẽ đưa tiền cho bố em vì thật sự mẹ con em chịu khổ vì ông ý quá lâu rồi (ngoại tình, cờ bạc, nợ nần,...từ hồi em còn nhỏ). Tuy nhiên để chắc ăn, em nhờ người quen là công chứng viên soạn sẵn 1 bản cam kết rằng bố em sẽ nhận số tiền trên, ký cam kết từ bỏ toàn bộ quyền đối với căn nhà đang ở và ký đơn ly hôn để giải thoát cho mẹ em. Tất cả sẽ được công chứng viên xác nhận để tránh việc ông ta giở trò lật lọng, vòi vĩnh thêm tiền.

Tuy nhiên sau khi mẹ con em chuẩn bị xong tiền thì ông ta không ký cam kết/đơn ly hôn, tuyên bố sẽ lấy hết cả số tiền đó và cả căn nhà đang ở và bắt mẹ con em, chồng em và cháu nhỏ phải ra khỏi nhà, nếu không ông sẽ rình lúc chúng em không để ý sẽ chém từng người một. Nhận thấy những việc làm của ông ta đi quá giới hạn và cũng lo cho tính mạng của mẹ em và con em còn nhỏ. Chúng em quyết định dọn ra khỏi nhà, đi thuê ở tạm một nơi khác.

Ngay khi mẹ em và em vừa đi, bố em đã lập tức thay khóa cửa, dựng chuyện kể khắp nơi là mẹ em đi theo trai, em và mẹ em hùa nhau cướp tiền của ông và ngày nào cũng nhắn tin chửi bới, đòi mẹ con em trả tiền. Mẹ em đã nộp đơn phương ly hôn tại tòa án và đang đợi tòa giải quyết. Tòa đã nhiều lần gọi nhưng bố em đều thoái thác không lên. Trong thời gian này, bố em nhiều lần nhắn tin dọa dẫm, ông còn đánh máy những tờ đơn với nội dung em và mẹ em lừa đảo cướp tiền của bố em và dọa sẽ gửi những tờ đơn giả mạo này lên cơ quan em và chồng em để chúng em mất việc. Ông còn bảo sẽ thuê xã hội đen "xử lý" gia đình em nếu không đưa tiền cho ông.

Em mệt mỏi thật sự với những chiêu trò của một người bố như vậy. Em khẩn cầu và mong sự giúp đỡ của các cụ/các anh/các chị trên diễn đàn mình. Mọi người làm ơn chỉ giúp em em có nên nộp đơn lên công an quận không hay có cách nào để ông bố em không làm phiền đến cuộc sống của mẹ con em nữa. Em xin cảm ơn mọi người nhiều ạ.

hưvô

Xe lăn
Em nghĩ mợ đưa những bằng chứng đã thu thập được lên công an và Toà án thôi

comiki

Xe ba gác
Người OF
Mợ nên tham khảo luật sư. Nhà bà ngoại mua thì chắc bố mợ ko có phần. Ông ta ko đi làm, ko có chứng minh thu nhập thì càng ít cửa đòi hỏi.

tradaocamsa

Xe máy
Em nghĩ mợ đưa những bằng chứng đã thu thập được lên công an và Toà án thôi
Em đã gửi hết bằng chứng cho Tòa án rồi ạ, hiện giờ Tòa đang thụ lý và phân chia tài sản là căn nhà đang ở rồi ạ. Chắc cũng phải lâu lâu mới có kết quả vì em thấy bảo Tòa còn phải định giá tài sản rồi còn nhiều bước khác ạ. Giấy tờ nhà với Hộ khẩu các thứ thì em đã đem theo hết ngay khi dọn ra khỏi nhà rồi nên cũng yên tâm phần nào là ông bố em sẽ không lén bán căn nhà đi được.

Bên công an phường thì họ bảo là họ chỉ có thể răn đe được thôi vì vẫn phải đợi Tòa án giải quyết.

Em có nên nộp đơn lên công an quận không ạ? Em đang rối bời lắm ạ hic

nhatminh2003

Xe tải
Nhà do bà ngoại mua nếu đứng tên bà ngoại thì cho thằng già này ra đường phút mốt. Việc gì phải nói nhiều với loại người như vậy.

tradaocamsa

Xe máy
Mợ nên tham khảo luật sư. Nhà bà ngoại mua thì chắc bố mợ ko có phần. Ông ta ko đi làm, ko có chứng minh thu nhập thì càng ít cửa đòi hỏi.
Vâng em cũng nghe bên Tòa họ bảo nếu được chia thì bố em cũng chỉ có một phần nhỏ thôi. Vậy nên ông ấy nhất định không lên Tòa để giải quyết, mặc cho Tòa gọi.

thngaylangthang

Xe ngựa
Chắc chắn phải có luật sư cho nó rõ ràng quangsot

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
Em đã gửi hết bằng chứng cho Tòa án rồi ạ, hiện giờ Tòa đang thụ lý và phân chia tài sản là căn nhà đang ở rồi ạ. Chắc cũng phải lâu lâu mới có kết quả vì em thấy bảo Tòa còn phải định giá tài sản rồi còn nhiều bước khác ạ. Giấy tờ nhà với Hộ khẩu các thứ thì em đã đem theo hết ngay khi dọn ra khỏi nhà rồi nên cũng yên tâm phần nào là ông bố em sẽ không lén bán căn nhà đi được.

Bên công an phường thì họ bảo là họ chỉ có thể răn đe được thôi vì vẫn phải đợi Tòa án giải quyết.

bạn nên nhờ luật sư thì sẽ nhanh hơn đấy, hiện bây giờ có ly hôn nhanh mà, mà căn nhà là đứng tên bà của bạn đúng ko ạ? hay đứng tên mẹ bạn vậy? nếu đứng tên bà thì bố bạn sẽ không có quyền trong căn nhà đấy đâu mà mẹ bạn (và anh chị em của mẹ bạn (nếu có) sẽ được hưởng thừa kế. Nói chung về thừa kế thì nó hơi phức tạp 1 chút nên mình khuyên bạn nên tìm đến luật sư để được tư vấn dễ hơn bạn à!
Nếu bạn cần thì mình có thể giới thiệu luật sư cho bạn nhé!

chieu_vang_hn

Xe tải
cái này làm đơn ra tòa phút mốt, sẽ qua 1 vài bước hòa giải cho đúng quy trình còn muốn nhanh thì thêm cái phong bì là xong. Cái nhà của bà ngoại mợ để lại thì đấy là tài sản thừa kế ko liên quan đến bố mợ

Me^4ba'nh

Xe tăng

Cụ nên nhờ luật sư. Theo em hiểu :
1. Nhà bà ngoại cụ mua , nếu giấy tờ tên bà ngoại cụ thì bố cụ không có vẹo gì.
2. Ly hôn thì cứ nhất quyết phi đơn lên tòa, đơn phương họ vẫn cho ly hôn.
Chúc cụ xử lý nhanh mọi việc.

Tiger Hunter

Xe container
Đời lại có loại người mặt dày đến vậy thì chán nhỉ. Đã vậy thì phải dùng pháp luật chứ ko thể tình nghĩa gì nữa hết..

tradaocamsa

Xe máy
Nhà do bà ngoại mua nếu đứng tên bà ngoại thì cho thằng già này ra đường phút mốt. Việc gì phải nói nhiều với loại người như vậy.
Nếu làm được thế đã tốt bác ạ, đằng này ông ấy nhất định không chịu để Tòa chỉ mà muốn lấy hết bác ạ.

vneseman

Xe lăn
Cái ly hôn và phân chia tài sản thì mợ đang làm ở Tòa. Còn các bằng chứng dọa giết, dọa thuê xhđ xử thì mợ thu thập và gửi lên CA, đó là bằng chứng nếu thằng cha kia định động thủ. CA sẽ gọi lên làm việc.

forest90

Xe hơi
Mợ cứ gặp luật sư thôi, chỉ có họ mới tư vấn đc.

tradaocamsa

Xe máy
bạn nên nhờ luật sư thì sẽ nhanh hơn đấy, hiện bây giờ có ly hôn nhanh mà, mà căn nhà là đứng tên bà của bạn đúng ko ạ? hay đứng tên mẹ bạn vậy? nếu đứng tên bà thì bố bạn sẽ không có quyền trong căn nhà đấy đâu mà mẹ bạn (và anh chị em của mẹ bạn (nếu có) sẽ được hưởng thừa kế. Nói chung về thừa kế thì nó hơi phức tạp 1 chút nên mình khuyên bạn nên tìm đến luật sư để được tư vấn dễ hơn bạn à!
Nếu bạn cần thì mình có thể giới thiệu luật sư cho bạn nhé!
Vâng nếu bạn có quen luật sư thì bạn giới thiệu giúp mình với ạ, mình đang rối lắm, không biết làm thế nào.

agrimeco

Xe lăn
Ko biết khuyên mợ gì hơn, cuộc sống muôn màu muôn vẻ thật, em đủn lên giúp thôi ạ.

tradaocamsa

Xe máy
Cái ly hôn và phân chia tài sản thì mợ đang làm ở Tòa. Còn các bằng chứng dọa giết, dọa thuê xhđ xử thì mợ thu thập và gửi lên CA, đó là bằng chứng nếu thằng cha kia định động thủ. CA sẽ gọi lên làm việc.
Vâng, em cũng đang định soạn đơn để gửi lên công an quận đây ạ, công an phường thì họ bảo họ chỉ răn đe được thôi. Em chỉ sợ chưa được vạ thì má đã sưng hic.

Mandalord

Xe điện

Để cho chặt chẽ thì cụ nên sao y giấy tờ của toà án, gửi cho vp đất đai của quận để thông báo tài sản có tranh chấp, tránh ông ấy tìm cách báo mất giấy tờ.