[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Em xin lỗi vì nghi ngờ với còm đầu tiên của cụ, vì mở 1 trường mầm non riêng cái tiền thuê mặt bằng bèo bèo đã 15-20tr/tháng, mở tận 3 trường mầm non, tháng 5-60tr, duy trì dc tận 2 năm thì bạn cụ nó ở tầm cao chứ không phải nghèo đói gì.

Em có bà bác cũng mở trường mầm non, thuê 200k/m2, sàn 300m2, đã trả mặt bằng sau 1 năm vì không chịu nổi nhiệt :))

jobber

Xe tăng
Sợ nhất mấy bố lđ thổ đu trước kia có quả giấy đi đường, giờ lại lấy cớ này cớ nọ ko cho trẻ em đến trường! Hay là tập trung cho Seagames qtrong hơn?

Học lắm thế bao sao giờ lắm bé lơ ngơ tự kỷ.
Mà tôi relply còm này cụ hỏi "Thế ru rú ở nhà thì k bị nhiễm à?" - rõ ràng đi học chui vào lớp mấy chục hs từ sáng đến tối xác suất nhiễm/ tái nhiễm cao hơn hẳn so với học online (tạm thời) và ra ngoài trời hoạt động thường xuyên trong nhóm nhỏ gđ. .
Cụ bị ngơ à? Đấy là lịch học của các trường cấp 2 đấy. Trong còm của tôi cũng có nói là tiểu học thì lich lỏng hơn.
Thôi, đây là lần cuối tôi rep còm của cụ. Đến đây thì tôi cũng hiểu cách suy nghĩ của cụ rồi.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều lúc nghĩ cũng buồn vì những người dũng cảm lại là người bị thiệt thòi nhiều vì covid. Dũng cảm ở đây là dám làm ăn, làm chủ như mở nhà hàng, spa, kara, mầm non …
Làm ăn mở hàng gì thì cũng phải lựa thời thế mà mở/ đóng tùy thời điểm, tình huống chứ.
Mở 3 cái thì khi dịch bắt đầu ngay thời điểm bắt đầu 2020 thì nếu đã trót trả tiền thuê nhà cả năm thì khôn hồn đến cuối 2020 chấp nhận trả nhà, đóng cửa mấy cơ sở kiểu đó lại chứ. Có 3 thì rút lại 1 thôi, lúc lãi cả 3 cái sao ko thấy kêu?
Cạnh nhà tôi thời điểm ngay sau Covid đợt đầu ( nửa đầu năm 2020), rõ ràng biết tình hình nam giải thế mà vẫn có ông nhảy vào thuê MỚI cả cái nhà to làm ... nhà hàng, lại đầu tư gần tỷ đồng vào làm NỘI THẤT, lắp cả thang máy....thử hỏi thế là "dũng cảm" à? Y như rằng dc 1 năm thì dẹp tiệm, ngay thời điểm 30/4 năm ngoái (2021) lại có ông khác nhảy vào tiếp quản lại nhà hàng, lại đầu tư cả mớ sửa sang nội thất, biển hiệu còn mới toe... và đương nhiên đến cuối năm lại... tạch tiếp. Cả phố bảo đám đó hâm đơ mới "kinh doanh" kiểu rửa tiền như thế, ở đó mà khoe "dũng cảm"!

Chỉnh sửa cuối:

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Làm ăn mở hàng gì thì cũng phải lựa thời thế mà mở/ đóng tùy thời điểm, tình huống chứ.
Mở 3 cái thì khi dịch bắt đầu ngay thời điểm bắt đầu 2020 thì nếu đã trót trả tiền thuê nhà cả năm thì khôn hồn đến cuối 2020 chấp nhận trả nhà, đóng cửa mấy cơ sở kiểu đó lại chứ. Có 3 thì rút lại 1 thôi, lúc lãi cả 3 cái sao ko thấy kêu?
Cạnh nhà tôi thời điểm ngay sau Covid đợt đầu ( nửa đầu năm 2022), rõ ràng biết tình hình khó khăn thế mà vẫn có ông nhảy vào thuê MỚI cả cái nhà to làm ... nhà hàng, lại đầu tư gần tỷ đồng vào làm NỘI THẤT, lắp cả thang máy....thử hỏi thế là "dũng cảm" à? Y như rằng dc 1 năm thì dẹp tiệm, ngay thời điểm 30/4 năm ngoài lại có ông khác nhảy vào tiếp quản lại nhà hàng, lại đầu tư cả mớ sửa sang nội thất, biển hiệu còn mới toe... và đương nhiên đến cuối năm lại... tạch tiếp. Cả phố bảo đám đó hâm đơ mới "kinh doanh" kiểu rửa tiền như thế, ở đó mà khoe "dũng cảm"!
Làm ăn thời buổi thiên tai dịch bệnh thì không nói hay được.
Biết trước dịch kéo dài tận 2 năm, các bố HN "quyết tâm" thế này thì người ta thèm vào mở, đi buôn kit test còn hơn :))
Đến giờ có ai giải thích tại sao HN quyết tâm không cho đi học đâu? :))

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cạnh nhà tôi thời điểm ngay sau Covid đợt đầu ( nửa đầu năm 2022), rõ ràng biết tình hình khó khăn thế mà vẫn có ông nhảy vào thuê MỚI cả cái nhà to làm ... nhà hàng, lại đầu tư gần tỷ đồng vào làm NỘI THẤT, lắp cả thang máy....thử hỏi thế là "dũng cảm" à? Y như rằng dc 1 năm thì dẹp tiệm, ngay thời điểm 30/4 năm ngoài lại có ông khác nhảy vào tiếp quản lại nhà hàng, lại đầu tư cả mớ sửa sang nội thất, biển hiệu còn mới toe... và đương nhiên đến cuối năm lại... tạch tiếp. Cả phố bảo đám đó hâm đơ mới "kinh doanh" kiểu rửa tiền như thế, ở đó mà khoe "dũng cảm"!
Đứng ở góc độ kinh tế nhà nước mà nói, thì cái ông rửa tiền kia đang làm việc rất tốt, còn góc độ kinh tế tư nhân thì hơi buồn cho gia chủ.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn đấy. Lây trong gia đình còn biết rõ chút, chứ ngoài xh biết thế nào được từ ai.
Quan sát của e trong nhiều tầng lớp xh, bạn bè, người quen, nhiều người làm bác sĩ, nvyt ở các bệnh viện, giáo viên, học sinh các trường học nội/ ngoại thành HN... thì thấy đợt rục rịch cho mở lại trường cho hs đi học sau Tết là hs đến trường bị lây nhiễm lẫn nhau nhiều nhất, rồi về lây cho gđ, bố mẹ ở nhà, cộng vs nhiều nhà tung tẩy kéo cả nhà bay vào PQ, lúc ra cả nhà nhiễm.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Làm ăn thời buổi thiên tai dịch bệnh thì không nói hay được.
Biết trước dịch kéo dài tận 2 năm, các bố HN "quyết tâm" thế này thì người ta thèm vào mở, đi buôn kit test còn hơn :))
Đến giờ có ai giải thích tại sao HN quyết tâm không cho đi học đâu? :))
Thời điểm 2020, lock cả tháng từ t4/2020 là không ai biết suy nghĩ chút (nhất là người liên quan chút đến kinh doanh, thuê nhà) là ko dự đoán bét cũng phải mất 2-3 năm.
Bản thân e làm chân ngoài cũng vài cái cs lần lượt đóng cửa, có thuê nhà và có nhà cho thuê kinh doanh,,,, nên e nhớ rất rõ diễn biến của từng giai đoạn trong cả 2 vai trò :)

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Em xin lỗi vì nghi ngờ với còm đầu tiên của cụ, vì mở 1 trường mầm non riêng cái tiền thuê mặt bằng bèo bèo đã 15-20tr/tháng, mở tận 3 trường mầm non, tháng 5-60tr, duy trì dc tận 2 năm thì bạn cụ nó ở tầm cao chứ không phải nghèo đói gì.
Em có bà bác cũng mở trường mầm non, thuê 200k/m2, sàn 300m2, đã trả mặt bằng sau 1 năm vì không chịu nổi nhiệt :))
Cùng suy nghĩ như cụ, trừ khi rửa tiền như đám xh thâm mở nhà hàng vào các thời điểm như e kể trên.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chính xác là uỷ quyền cho trường quyết định….v.v đá trách nhiệm.
Hôm nọ em đi Ecopak cách HN có tẹo.. trẻ đi học mẫu giáo ầm ầm… HN thì hi hi
Em mong ngóng ngày các f1 mầm non được trở lại trường mà không biết bao giờ. Chắc phải đợi ngày anh Bung bị Toang, ngày mà bọn buôn vx tiêu thụ hết vx cho trẻ nhỏ.

Amethyst2020

Xe buýt

Em ko rõ chi tiết cho lắm, chỉ nghe nói là nó deal được với chủ mặt bằng (là cty nhà nước) là theo quy định dịch bệnh thì ko được thu tiền mặt bằng mầm non. Tuy nhiên để đạt đc cái thoả thuận đó thì thi thoảng nó cũng phải phong bì phong bao cho các bố ko làm khó dễ.

Cái khó khăn của nó là nuôi cả nhà, trả lãi bank và mẹ bệnh tật trong thời buổi ko làm ra tiền. Còn về trường nó thu xếp tạm gồng gánh được nên mới trụ được đến bây giờ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Hôm nọ mợ nào bảo 1 cụ mod trên này đầu tư trường mầm non hết đâu đó 4 tỏi xong 2 năm bán lại 300tr :(

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Dịch vãn rồi. Trời ấm rồi. Bao giờ trẻ con cấp 1 ở HN được đi học hả các cụ?

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cụ phải hỏi LĐHN chứ ở trên đây ai cũng giống nhau cả thôi.
Em không quen ai nên khó hỏi.
Hỏi tạm ở đây biết đâu có cụ LĐ ngành dịch rỗi việc lướt off đọc được và nhận ra là chúng nó chưa đi học, cần đi học nên cho đi =))
Em ko rõ chi tiết cho lắm, chỉ nghe nói là nó deal được với chủ mặt bằng (là cty nhà nước) là theo quy định dịch bệnh thì ko được thu tiền mặt bằng mầm non. Tuy nhiên để đạt đc cái thoả thuận đó thì thi thoảng nó cũng phải phong bì phong bao cho các bố ko làm khó dễ.

Cái khó khăn của nó là nuôi cả nhà, trả lãi bank và mẹ bệnh tật trong thời buổi ko làm ra tiền. Còn về trường nó thu xếp tạm gồng gánh được nên mới trụ được đến bây giờ.
Nhìn địa điểm có vẻ bên Đặng Xá, Gia Lâm hả cụ. Em có ở bên này một thời gian. Bị cháy khổ thế.

phihanhgia

Xe container
Dịch vãn rồi. Trời ấm rồi. Bao giờ trẻ con cấp 1 ở HN được đi học hả các cụ?
Tháng 6 trường cấp 1 đc mở cửa. Sau tiêm xong 2 tuần nhóm 5-11 tuổi. Trường học vẫn tiếp tục phòng chống dịch.
Mầm non thì tháng 7-8 cỡ đó. Cùng kịch bản trên, sau khi tiêm xong nhóm 3-5 tuổi 2 tuần.

Hai ông đinh, chu có niềm tin cá nhân như vậy. Chưa đi chỗ khác thì trường học HN vẫn đình trệ.
Hoặc đợi cp đưa covid xuống nhóm B, giải tán mọi ub phòng chống covid từ tw đến phường xã, thì trẻ con HN mới đc niềm vui của trẻ con các tỉnh, tp khác.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Tháng 6 trường cấp 1 đc mở cửa. Sau tiêm xong 2 tuần nhóm 5-11 tuổi. Trường học vẫn tiếp tục phòng chống dịch.
Mầm non thì tháng 7-8 cỡ đó. Cùng kịch bản trên, sau khi tiêm xong nhóm 3-5 tuổi 2 tuần.

Hai ông đinh, chu có niềm tin cá nhân như vậy. Chưa đi chỗ khác thì trường học HN vẫn đình trệ.
Hoặc đợi cp đưa covid xuống nhóm B, giải tán mọi ub phòng chống covid từ tw đến phường xã, thì trẻ con HN mới đc niềm vui của trẻ con các tỉnh, tp khác.
Cứ hóng từng ngày 1, càng hóng càng tịt ạ, nên các con đi học chui nhiều lắm rồi ạ, chứ cũng cùng quẫn lắm rồi ạ. Hy vọng tiểu học tháng 5-6 được đi học tham gia các hoạt động hè cụ nhỉ

Gerben

Xe buýt
Cứ hóng từng ngày 1, càng hóng càng tịt ạ, nên các con đi học chui nhiều lắm rồi ạ, chứ cũng cùng quẫn lắm rồi ạ. Hy vọng tiểu học tháng 5-6 được đi học tham gia các hoạt động hè cụ nhỉ
Chuẩn cụ, trẻ em đang học chui, chỉ có bọn mất não mới đưa ra các ý định duy ý chí.

Trạng thái
Thớt đang đóng