[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

sakai_yo

Xe lăn
Cháu nhà cụ được bao nhiêu tháng rồi ạ?
Con em ở nhà cũng lười nói quá, em cũng muốn cho nó đi học sớm để được giao tiếp và có nề nếp hơn.
Mầm non dễ cụ ạ, ghép với nhau mời cô về dạy, khu e ở nhiều gđ làm vậy.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Đi xe máy :P
Em chưa hâm mà đi xe ô tô đeo khẩu trang cụ nhá, cụ coi thường em vừa thôi :))
Xe máy thì tiếc rẻ gì mà ko đeo helmet có kính che mặt vào vừa đỡ bụi mắt, mũi, mồm lại chặn được đờm của đứa chạy đằng trước nó khạc ra đằng sau nữa ;))

Khoai Cún

Xe tăng
Vầng cái bọn kém hiểu biết thì con cái họ khổ nhiều thứ không riêng vụ covid này. Em đang nói đến những phụ huynh hiểu biết í. Thấy con mình không được tới trường mà điên hết người chẳng biết làm sao. Chửi cũng phải chửi thầm không dám chửi to :)
Chửi có ai nghe đâu mà to hay thầm ạ. Quyết tâm cho nhi đồng thủ đô đứng chót bảng của 2 ông bờ hồ là không thể lung lay rồi, bts.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Chửi có ai nghe đâu mà to hay thầm ạ. Quyết tâm cho nhi đồng thủ đô đứng chót bảng của 2 ông bờ hồ là không thể lung lay rồi, bts.
1 trong 2 ông ngồi bờ hồ gần nhà em. Em ước gì ông ấy chuyển đi thì tốt vì chả tích sự gì, ngoài việc hàng quán với chônga covid thêm cực đoan.

ca_kiem

Xe container
Em đọc báo thấy 2 tin này không rõ là phóng viẻn đưa nhầm hay các trường phá rào. Cụ nào có con học trường đó xác minh hộ cái:
Marie Curie cho lớp 6 đi học (qđịnh lớp 7-12)
Trường Alpha cho từ lớp 1-12 đi học

Chính xác là uỷ quyền cho trường quyết định….v.v đá trách nhiệm.
Hôm nọ em đi Ecopak cách HN có tẹo.. trẻ đi học mẫu giáo ầm ầm… HN thì hi hi

ca_kiem

Xe container
Việc không đeo kt nó không phải khôn hay ngu , mà nó thể hiện sự vô ý thức . Đeo kt không phải bảo vệ bản thân , mà là để baỏ vệ cộng đồng . Ông nào bảo tôi không sợ nên tôi không đeo kt chứng tỏ đầu óc có vấn đề .
Việc đeo khẩu trang ở đây không phải là khôn hay ngu mà là có tuân thủ quy định hay không tuân thủ quy định. Hiện tại bệnh này theo quy định vẫn phải đeo khẩu trang tại nơi công cộng thì vẫn tuân thủ theo quy định. Tuy nhiẻn nếu bệnh này chuyển về Bệnh nhóm B thì tự động bỏ quy định phải đeo khẩu trang khi ra nơi công cộng, mà việc đeo khẩu trang là do cá nhân quyết định. Giống như thời điểm trước dịch hà nội ô nhiễm gần như 50% dân hà nội khi ra đường là đeo khẩu trang.
Khi bệnh này được bộ Y Tế thông báo là bệnh đặc hữu nhóm B , mọi người ra đường đeo khẩu trang hay không đeo là quyền cá nhân, không liên quan tới ngu hay khôn.

ca_kiem

Xe container
Có ai bắt ngồi nhà đâu, ra sân vườn, sân thượng, công viên, chỗ vắng người, đi bộ, xe đạp xe máy ô tô....lên rừng xuống biển tắm nắng, hít hà ô xi không khí sạch thoải mái, khác hẳn với hàng ngày chui vào lớp mấy chục con người nồng độ virus đậm đặc.
Vcđ với cách suy nghĩ của cụ.
Bt 1 ngày học của các con: Sáng 7h15 bắt đầu. Ktra bài cũ và học đến 11h30. Chiều 2h vào học lại đến 5h. Tiểu học thì thời gian lỏng hơn chút. Vậy chắc cụ cho con cụ ra công viên chơi vào buổi trưa??? Hoặc là cụ cho con nghỉ học để lên rừng xuống biển hít hà không khí trong sạch nhỉ!!!

Chỉ là khổ thân bọn nhỏ ở Hà Nội thôi… các tỉnh khác bọn nó đi học mẫu giáo từ lâu rồi cụ ạ
Em nhớ hồi dịch ở SG còn đang căng đét. Bạn em ở Nha Trang đã bảo các con đi học bt rồi. Cháu nào nhiễm thì ở nhà, cháu nào khoẻ vẫn đi. Đấy là con của bạn em đang học lớp 2 đó

Quakhoang

Xe buýt
Chỉ là khổ thân bọn nhỏ ở Hà Nội thôi… các tỉnh khác bọn nó đi học mẫu giáo từ lâu rồi cụ ạ
Ồ, số trẻ ở những big cities luôn lớn hơn nhiều lần ở các tỉnh bác ạ. Như ở châu Âu nếu muốn ép bọn nhỏ get jab theo sự tư vấn từ các nguồn thì phải hãm đám này lại.

Tất nhiên đó là câu chuyện ép get jab bằng được ở châu Âu và đám trẻ ở đó thật đáng thương vì chúng còn quá nhỏ để có thể phục vụ cho các political purpose xấu xa, nhưng dẫu sao chúng vẫn đáng được tôn trọng, đúng không nào?

Amethyst2020

Xe buýt
Cháu nhà cụ được bao nhiêu tháng rồi ạ?
Con em ở nhà cũng lười nói quá, em cũng muốn cho nó đi học sớm để được giao tiếp và có nề nếp hơn.
Con nhà em 3.5 tuổi cụ ạ. Chậm nói và phải đi can thiệp sớm. Tới lúc tạm ổn thì bị nghỉ giãn cách ở nhà. Vì công việc của em tgian tự chủ được nên cũng chủ quan, nghĩ ở nhà mẹ trông ít bữa là được đi học lại. Ai ngờ kéo dài đến nửa năm. Ở nhà nó lầm lì, hỏi chả buồn nói, cứ cặm cụi chơi một mình như tự kỷ. Mẹ hãi quá phải đi kiếm chỗ học gấp. Ban đầu học nhóm trẻ thôi, thì vẫn kiểu ở trong 4 bức tường nên chỉ tiến bộ chút ít. Sau tìm được trường hẳn hoi cho đi học, có không gian chạy nhảy thoải mái, học hành bài bản thì mới tiến bộ rõ rệt. Giờ hát hò líu lo cả ngày rồi ạ.

Amethyst2020

Xe buýt
Em có đứa bạn mở mầm non, ôi nghĩ khổ lắm các cụ ạ. Nó là trụ cột gia đình, mẹ đơn thân nuôi hai con và bố mẹ già bệnh tật (có lương hưu nhưng ít). Nó bươn chải vất vả rồi tưởng chừng đến lúc hái quả ngọt khi có 3 cơ sở mầm non mang lại thu nhập ổn. Có điều để mở dc 3 trường thì cũng phải cắm cái nhà đang ở. Đang hoạt động trơn tru thì covid. Hai năm nay nó sống lay lắt vất vưởng ko tưởng tượng nổi, xoay đủ thứ để sống, vay mượn tứ tung.

Mẹ già bệnh nặng đi viện liên tục, rồi qua đời. Mẹ mất chưa được mấy ngày thì một cơ sở mầm non bị cháy :((. Đúng là hoạ vô đơn chí, chó cắn áo rách. Hai năm qua đã bao lần nó khấp khởi khoe em là “trường sắp mở lại rồi mày ơi” và cũng bấy nhiêu lần thất vọng. Rồi lại phải quay cuồng xoay ở tiền bạc, vay mượn nhục nhã, mà ko biết tương lai ở đâu. Em cho nó vay nhiều, chẳng biết bao giờ trả được, mà chẳng lẽ cứ làm cái phao cho nó mãi khi ko biết đâu là bến bờ?

sakai_yo

Xe lăn
Em có đứa bạn mở mầm non, ôi nghĩ khổ lắm các cụ ạ. Nó là trụ cột gia đình, mẹ đơn thân nuôi hai con và bố mẹ già bệnh tật (có lương hưu nhưng ít). Nó bươn chải vất vả rồi tưởng chừng đến lúc hái quả ngọt khi có 3 cơ sở mầm non mang lại thu nhập ổn. Có điều để mở dc 3 trường thì cũng phải cắm cái nhà đang ở. Đang hoạt động trơn tru thì covid. Hai năm nay nó sống lay lắt vất vưởng ko tưởng tượng nổi, xoay đủ thứ để sống, vay mượn tứ tung.

Mẹ già bệnh nặng đi viện liên tục, rồi qua đời. Mẹ mất chưa được mấy ngày thì một cơ sở mầm non bị cháy :((. Đúng là hoạ vô đơn chí, chó cắn áo rách. Hai năm qua đã bao lần nó khấp khởi khoe em là “trường sắp mở lại rồi mày ơi” và cũng bấy nhiêu lần thất vọng. Rồi lại phải quay cuồng xoay ở tiền bạc, vay mượn nhục nhã, mà ko biết tương lai ở đâu. Em cho nó vay nhiều, chẳng biết bao giờ trả được, mà chẳng lẽ cứ làm cái phao cho nó mãi khi ko biết đâu là bến bờ?
Nhiều lúc nghĩ cũng buồn vì những người dũng cảm lại là người bị thiệt thòi nhiều vì covid. Dũng cảm ở đây là dám làm ăn, làm chủ như mở nhà hàng, spa, kara, mầm non …

Chang

Xe tải
Con nhà em 3.5 tuổi cụ ạ. Chậm nói và phải đi can thiệp sớm. Tới lúc tạm ổn thì bị nghỉ giãn cách ở nhà. Vì công việc của em tgian tự chủ được nên cũng chủ quan, nghĩ ở nhà mẹ trông ít bữa là được đi học lại. Ai ngờ kéo dài đến nửa năm. Ở nhà nó lầm lì, hỏi chả buồn nói, cứ cặm cụi chơi một mình như tự kỷ. Mẹ hãi quá phải đi kiếm chỗ học gấp. Ban đầu học nhóm trẻ thôi, thì vẫn kiểu ở trong 4 bức tường nên chỉ tiến bộ chút ít. Sau tìm được trường hẳn hoi cho đi học, có không gian chạy nhảy thoải mái, học hành bài bản thì mới tiến bộ rõ rệt. Giờ hát hò líu lo cả ngày rồi ạ.
Vâng mợ chia sẻ thế em cũng yên tâm phần nào. Các cháu chỉ cần có môi trường giao tiếp là sẽ sớm líu lo cả thôi.
Hà Nội đúng là chắc phải qua hè vào năm học mới mới chịu mở quá.
Các cô giáo mầm non đúng là lay lắt. Bọn em làm dịch vụ cũng méo hết mặt. Bạn mợ chịu khó và tháo vát mà số vất vả quá.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Vcđ với cách suy nghĩ của cụ.
Bt 1 ngày học của các con: Sáng 7h15 bắt đầu. Ktra bài cũ và học đến 11h30. Chiều 2h vào học lại đến 5h. Tiểu học thì thời gian lỏng hơn chút. Vậy chắc cụ cho con cụ ra công viên chơi vào buổi trưa??? Hoặc là cụ cho con nghỉ học để lên rừng xuống biển hít hà không khí trong sạch nhỉ!!!
Học lắm thế bao sao giờ lắm bé lơ ngơ tự kỷ.
Mà tôi relply còm này cụ hỏi "Thế ru rú ở nhà thì k bị nhiễm à?" - rõ ràng đi học chui vào lớp mấy chục hs từ sáng đến tối xác suất nhiễm/ tái nhiễm cao hơn hẳn so với học online (tạm thời) và ra ngoài trời hoạt động thường xuyên trong nhóm nhỏ gđ. .

Thế ru rú ở nhà thì k bị nhiễm à? Còn chưa kể bao nhiêu hệ lụy khác. Chưa cận thì bị cận, bị rồi thì tăng độ. Rồi lười hoạt động, cớm nắng, ...

Trạng thái
Thớt đang đóng