Các bước đơn giản để làm kính xe không bị mờ khi mùa đông...

MOTOYA

Xe tăng
Như tiêu đề, em có lọ mọ YOUTOBE và thấy kinh nghiệm của bác bác Tây rất hay cho anh em khi đi xe mùa đông mà bị mờ kính do không bật điều hòa lạnh. Với tiêu chí so sánh các kinh nghiệm trên mạng và kết quả thật thú vị khi chỉ cần Kem cạo Râu cũng là đủ thỏa lòng mong ước ạ

Chỉnh sửa cuối:

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Hay đó cụ:D

anhtho

Xe ngựa
Cần gì phải bôi linh tinh cho bẩn kính. Cứ bật AC và chỉnh nhiệt độ ấm lên là kính trong veo. Xe lại sạch.

MOTOYA

Xe tăng
Cần gì phải bôi linh tinh cho bẩn kính. Cứ bật AC và chỉnh nhiệt độ ấm lên là kính trong veo. Xe lại sạch.
Ac thì tốn xăng... Vấn đề là nó tiện có trong nhà bớt 1 chút ko sao...

anhtho

Xe ngựa
Ac thì tốn xăng... Vấn đề là nó tiện có trong nhà bớt 1 chút ko sao...
Xăng chỉ là chuyện nhỏ. Trời mưa ẩm mà cứ bôi linh tinh lên kính xe, nhất là kính lái, gặp lúc đi đêm có xe đi ngược chiều thì có mà ăn đất !, đó là chưa kể trong xe nội thất ẩm mốc khó chịu vì độ ẩm cao.
Đừng xúi dại linh tinh nữa. Riêng xe cụ nào ko có AC thì đây là phương pháp tốt nhất có thể !

canhatang

Xe buýt
Bật cái AC thì có tốn thêm mấy xăng đâu.

Mydreamcometrue

Xe máy
Bật AC lên là chuẩn nhất, yên tâm không tốn mấy xăng so với tính an toàn đâu. thiết kế thế rồi mà.

gocart

Xe cút kít
Cách của ông Tây dành cho các nước lạnh, ngoài trời có tuyết nên nhiệt độ trong xe lúc nào cũng cao hơn bên ngoài.
Ở VN không cần thế, chỉ cần chọn chế độ thổi gió lên kính lái là trong veo ngay.
Đối với kính bên thì hướng họng gió thổi thẳng vào kính.

anhtho

Xe ngựa
Cách của ông Tây dành cho các nước lạnh, ngoài trời có tuyết nên nhiệt độ trong xe lúc nào cũng cao hơn bên ngoài.
Ở VN không cần thế, chỉ cần chọn chế độ thổi gió lên kính lái là trong veo ngay.
Đối với kính bên thì hướng họng gió thổi thẳng vào kính.
Mùa đông này thì nhiệt độ trong xe luôn cao hơn bên ngoài.
Còn một vấn đề nữa là độ ẩm. Em đã từng thí nghiệm khi mới vào xe và để một lúc khi bật AC, độ ẩm giảm đi đáng kể. Độ ẩm cao trong xe chính là nguyên nhân gây ra mờ kính. Hôm nào trời hanh thì có thể ko cần bật AC mà chỉ cần bật gió ngoài vì không khí bên ngoài cũng đã rất khô.

Khi mới lên xe, độ ẩm gần 80%

Sau khi bật AC khoảng gần 10ph:

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Mùa đông này thì nhiệt độ trong xe luôn cao hơn bên ngoài.
Còn một vấn đề nữa là độ ẩm. Em đã từng thí nghiệm khi mới vào xe và để một lúc khi bật AC, độ ẩm giảm đi đáng kể. Độ ẩm cao trong xe chính là nguyên nhân gây ra mờ kính. Hôm nào trời hanh thì có thể ko cần bật AC mà chỉ cần bật gió ngoài vì không khí bên ngoài cũng đã rất khô.
Ở nước ngoài thì chênh lệch nhiệt độ lớn hơn VN nhiều nên việc khắc phục khó hơn VN.
Mùa đông em thường bật chế độ nóng và hướng gió thổi vào các mặt kính sẽ xua tan hơi ẩm bám trên kính. Cách này đỡ tốn nhiên liệu.
Nếu bật lạnh thì kính trong nhanh hơn nhưng rét, tốn nhiên liệu hơn.
Lấy gió ngoài thì chỉ phù hợp với trời hơi rét.

anhtho

Xe ngựa
Ở nước ngoài thì chênh lệch nhiệt độ lớn hơn VN nhiều nên việc khắc phục khó hơn VN.
Mùa đông em thường bật chế độ nóng và hướng gió thổi vào các mặt kính sẽ xua tan hơi ẩm bám trên kính. Cách này đỡ tốn nhiên liệu.
Nếu bật lạnh thì kính trong nhanh hơn nhưng rét, tốn nhiên liệu hơn.
Lấy gió ngoài thì chỉ phù hợp với trời hơi rét.
Tốn nhiên liệu khi bật AC cũng ko bao nhiêu. Cụ mà còn kêu rét chứng tỏ chưa hiểu hết về cơ chế làm việc của điều hòa ô tô.Bật AC nhưng ta vẫn bật sưởi vì sưởi là lấy nhiệt từ máy, còn AC là do máy nén (cái này thì tốn nhiên liệu hơn chút). Nếu hôm nào trời hanh khô thì có thể ko cần bật AC, còn nếu trời mưa phùn ẩm ướt thì ko thể chạy mà ko bật AC. Nhiều người ko biết lại dùng giẻ để lau mặt trong của kính, vừa bất tiện vừa tạo vệt lau, đi gặp đèn ngược chiều rất khó chịu. Mặt trong của kính rất ít phải lau và chỉ nên dùng giẻ chuyên dụng, đảm bảo kính luôn trong và ko có vết.

gocart

Xe cút kít
Tốn nhiên liệu khi bật AC cũng ko bao nhiêu. Cụ mà còn kêu rét chứng tỏ chưa hiểu hết về cơ chế làm việc của điều hòa ô tô.Bật AC nhưng ta vẫn bật sưởi vì sưởi là lấy nhiệt từ máy, còn AC là do máy nén (cái này thì tốn nhiên liệu hơn chút). Nếu hôm nào trời hanh khô thì có thể ko cần bật AC, còn nếu trời mưa phùn ẩm ướt thì ko thể chạy mà ko bật AC. Nhiều người ko biết lại dùng giẻ để lau mặt trong của kính, vừa bất tiện vừa tạo vệt lau, đi gặp đèn ngược chiều rất khó chịu. Mặt trong của kính rất ít phải lau và chỉ nên dùng giẻ chuyên dụng, đảm bảo kính luôn trong và ko có vết.
Em hiểu chứ. Xe khi chỉnh nhiệt độ cao hơn bên ngoài nó sẽ lấy nhiệt từ máy trộn khí lạnh ra nhiệt độ thích hợp.:))
Có nhiều lái xe không biết nên vặn sang lạnh hơn bên ngoài để kính ko bị mù.Xe em chỉ cần chỉnh nhiệt độ cao hơn bên ngoài 2 độ là tự ngắt máy nén.

Chỉnh sửa cuối:

hanhpro

Xe máy
Nói tóm lại e thấy cách này không phù hợp với Việt Nam lắm. Trời lạnh này e cứ lên xe là bật AC rồi lướt vi vu. Xăng đang giảm giá mà các cụ ngại gì lít xăng.

TýT Maserati

Xe đạp
Hồi tr không bit toàn lau mặt trong kính

WHITE TIGER

Xe container

Nói tóm lại là gặp hôm nào mưa mà lại lạnh thì:Em chơi cái này cho nông dân.Mọi kiểu điều hoà,mọi mẹo dùng được đều không bằng cái này

Chỉnh sửa cuối:

giahuy156

Xe buýt
Nhà em mua lọ gold-making chuyên chống mờ kính thấy dùng cũng đc

vietran

Xe ba gác
Em k điều khiển như các cụ ở trên, cách của em khác, xe k bao giờ bị mờ kính trong bất cứ hoàn cảnh nào, k tốn xăng và trong xe ấm nức mà kính trong veo.

WHITE TIGER

Xe container
Em k điều khiển như các cụ ở trên, cách của em khác, xe k bao giờ bị mờ kính trong bất cứ hoàn cảnh nào, k tốn xăng và trong xe ấm nức mà kính trong veo.

Cách nào thế cụ