[Funland] Các bác tiền bối ơi, các bác có nhiều kinh nghiệm tư cấn giúp em vụ này với.

xukute

Xe tăng
Việc của cụ chủ thớt và ông anh của cụ về cơ bản quá khác nhau, không thể so sánh.
Ngoài 17 củ bán LK, ông anh cụ có khi có thêm vài củ, thậm chí vài chục củ đầu tư chỗ khác rồi cũng nên.
Không có đâu cụ, ở HN ông ấy có mỗi cái nhà đấy.

Về cái CC của chủ thớt, em nghĩ bán cũng ổn vì CC cũ, lãi cũng đã 30% rồi. Khả năng lên giá là thấp, bán đi làm việc khác sau này mua lại cũng ổn.

Keobonbon

Xe đạp
Cháu đùa chút thôi, cụ đang bị lẫn 2 việc
  1. cần tiền đầu tư
  2. chỗ ở hiện tại bất cập đường xá ...
Cụ còn có lựa chọn cho thuê nhà hiện tại để thuê nhà chỗ gần trường cho con học nữa mà? hoặc cắm sổ đỏ bank để vay đầu tư.

ps: cháu mua vài lần CC và ...chưa từng ở ngày nào vì cháu đặt mục tiêu tiện chỗ làm/học của con là số 1 :).
em có nghĩ đến nhưng sợ cho thuê xuống cấp lúc cần bán ko còn dc giá nữa vì cc của em 8 tuổi rồi. Mà mục tiêu của em là nhà mặt đất Nên e dinh tranh thủ đợt này giá cao bán nhanh.

subaruxxp

Xe máy
Em vốn ít cũng tính bán đi thuê và chờ cơ hội mua mảnh đất đẹp cụ ạ.
nếu cụ tính mua mảnh đất thì có nhẽ tiền cụ có nhiều hơn số tiền bán CC kha khá, em mà là cụ thì bán luôn, đi thuê chỗ nào tiện ở cho nó sướng cái thằng người như nhiều cụ trên này đang tứ véo:D

VuNgoanMuc

Xe điện
Suy nghĩ rất chuẩn sóng, thực hiện thôi cụ, độ 2024 nhìn lại giá nhà đất cụ sẽ thấy sao hồi đó đắt thế nhỉ :D

Keobonbon

Xe đạp
nếu cụ tính mua mảnh đất thì có nhẽ tiền cụ có nhiều hơn số tiền bán CC kha khá, em mà là cụ thì bán luôn, đi thuê chỗ nào tiện ở cho nó sướng cái thằng người như nhiều cụ trên này đang tứ véo:D
Vâng, cty em với trường con học lại gần nhau mà nhà ra đó cứ phải qua chỗ tắc đg mới đến dc. Em tính thuê chỗ nào sát trường con học rồi phóng xe vài phút đến cty cho sướng cái thằng ng đã. Con thì đang nhỏ, đợi vài năm bds đỡ sốt mua mảnh đất quanh đó là ngon.

Keobonbon

Xe đạp
Em nói thật mà... lần sốt trước em bán cái nhà đi ai cũng bảo điên, 2 năm sau là khác hẳn
Vậy cụ bán năm 2010 à. Năm đó nhà em bị dính mua vào đó cụ, nhưng an ủi mua để ở nên cứ ngậm ngùi cố ở chờ đến năm ngoái để dc bằng giá mua rồi bán.

VuNgoanMuc

Xe điện
Vậy cụ bán năm 2010 à. Năm đó nhà em bị dính mua vào đó cụ, nhưng an ủi mua để ở nên cứ ngậm ngùi cố ở chờ đến năm ngoái để dc bằng giá mua rồi bán.
Vâng..
Cụ xem lại các chu kì sóng đầu cơ thì đều hao hao giống nhau, 1 đợt thăng hoa của chứng khoán xong là đất cát tăng giá ầm ầm, no xôi chán chè 2 năm xong lại tụt không phanh... vàng đô la thì sóng sánh không có độ lan tỏa như 2 cái trên nên ko tính...
Bán cũng coi như đặt cửa giá đất sẽ giảm trong 2 năm tới thôi mà, có xác suất thắng thua nhưng ý kiến cá nhân của em là xác suất giảm sẽ cao hơn nên nếu em là cụ thì em bán

subaruxxp

Xe máy
Dc cái mình chăm chỉ lên, ko có kiểu ngủ nướng j nữa. Dậy sớm và luôn trong tư thế khẩn trương cụ ạ.
em thì con học gần, chỗ làm hơi xa và cũng hay tắc, tự nhiên quanh khu tắc em lại thông thuộc đường ngang ngõ tắt hẳn :))

Keobonbon

Xe đạp
Vâng..
Cụ xem lại các chu kì sóng đầu cơ thì đều hao hao giống nhau, 1 đợt thăng hoa của chứng khoán xong là đất cát tăng giá ầm ầm, no xôi chán chè 2 năm xong lại tụt không phanh... vàng đô la thì sóng sánh không có độ lan tỏa như 2 cái trên nên ko tính...
Bán cũng coi như đặt cửa giá đất sẽ giảm trong 2 năm tới thôi mà, có xác suất thắng thua nhưng ý kiến cá nhân của em là xác suất giảm sẽ cao hơn nên nếu em là cụ thì em bán
Đấy đấy, em suy nghĩ giống cụ mà bị gàn dữ quá nên lại hãi cụ ạ.

Keobonbon

Xe đạp
em thì con học gần, chỗ làm hơi xa và cũng hay tắc, tự nhiên quanh khu tắc em lại thông thuộc đường ngang ngõ tắt hẳn :))
E cũng học dc khá khá cách đi. Cứ chỗ nào hn tắc là mình lại phi theo 1 số đoàn xe rẽ đg tắt. Thế là lại tìm dc con đg chân ái.

locphat86

Xe tải
cụ chắc ở khu mấy tòa CT6 xala nhỉ. bán đi mà tiền đẻ ra tiền thì hẵng bán.
chứ gửi tiết kiệm + đầu tư mạo hiểm thì nghĩ cho kỹ.
kiếp ở thuê cũng ko hay ho gì đâu. vì chủ nhà VN ko giữ chữ tín, cụ đang ở ngon lành họ lại sút cụ đi để họ bán nhà.
nhà thuê thì ko muốn chăm chút, sửa sang gì. ăn ở tạm bợ. thuê nhà đẹp thì giá cao hơn lãi số tiền cụ gửi tiết kiệm. dần dà lại thâm hụt.
hơn nữa quỹ đất dần hết, dự án chung cư mới sau này giá càng khét lẹt hơn.

coquay

Xe container
Bán nhà mình đc lãi 30% thì đi nua nơi khác cũng vậy thôi mà, còn bán nhà đi gửi bank và thuê vài năm chờ giá hạ thì cũng gần như đánh bạc vậy