[Funland] Các bác tiền bối ơi, các bác có nhiều kinh nghiệm tư cấn giúp em vụ này với.

subaruxxp

Xe máy
E tính bán cc đang ở rồi đi thuê nhà thời điểm này có nên ko ạ. Em muốn bán là vì nhà em là cc cũ 8 tuổi rồi và e mua năm ngoái 1 ti6 năm nay giá tăng vọt nếu bán là lãi 500. Vì nữa là khu e tắc đg kinh quá, đưa con đi học với đi làm chật vật. Muốn thuê chỗ gần trg con và chỗ làm để đi lại đỡ vất. Còn tiền bán dc sẽ tạm thời gửi 1 nửa tiết kiệm 1 nửa đầu tư. Đợi vài năm bất động sản giảm sẽ mua đất xây nhà. E nghĩ như thế nhưng chưa nghĩ ra dc cái rủi ro nên lên đây nhờ các bác tiền bối tư vấn giúp em với. Em xin cảm ơn ạ.
Nếu cụ nhìn vào tiền lãi thì cứ bán, còn nếu cụ nhìn vào cái nhà thì cứ ở yên đi cụ ạ. Lúc nào mua được cái khác thì đổi, chứ bán nhà đi ở thuê nó bấp bênh lắm, trừ khi cụ đập luôn số tiền bán ấy vào việc khác.

thaiminh2022

[Tịch thu bằng lái]
Đừng bán. Bán đi ko mua dc đâu vì giá nhà còn tăng nữa. Còn nếu vẫn bán thì đừng gửi tiết kiệm. All in hết vào bđs đi. Năm sau x2 x3 là cái chắc
Tăng đến thế này mà cụ còn dọa x3 nữa thì khác gì giết người cụ ơi.

Keobonbon

Xe đạp
Nếu cụ nhìn vào tiền lãi thì cứ bán, còn nếu cụ nhìn vào cái nhà thì cứ ở yên đi cụ ạ. Lúc nào mua được cái khác thì đổi, chứ bán nhà đi ở thuê nó bấp bênh lắm, trừ khi cụ đập luôn số tiền bán ấy vào việc khác.
Nhà em dính vụ mua đất lúc đỉnh năm 2010 rồi xây nhà ở mấy lần muốn bán để chuyển mà giá tụt quá tiếc ko bán đợi mãi đến năm ngoái giá cao mới bán dc đúng bằng tiền mua năm 2010. Chán ko tả dc, năm nay lại dc giá nên e nghĩ liều như thế.

Hacking

Xe tăng
Nhiều ông tính toán lạ thật.
Cái nhà là chỗ an cư, vợ chồng con cái chui ra/vào hàng ngày. Nó lên/xuống kệ mẹ nó, vẫn là cái chỗ ở.
Bán đi đầu tư, chắc gì ông thắng. Số nhọ thì mất nhà, mất tiền, vợ con cả đời nheo nhóc ở nhà thuê.
Thấy dân dân đi sale bds và chơi ck cũng sốt ruột cụ ạ :D.
Mà lên đây hỏi chắc gì đã dám làm, yên tâm không bán đâu :D

subaruxxp

Xe máy
Nhà em dính vụ mua đất lúc đỉnh năm 2010 rồi xây nhà ở mấy lần muốn bán để chuyển mà giá tụt quá tiếc ko bán đợi mãi đến năm ngoái giá cao mới bán dc đúng bằng tiền mua năm 2010. Chán ko tả dc, năm nay lại dc giá nên e nghĩ liều như thế.
Cụ đã mua đất xây nhà năm 2010 thì chắc cụ cũng tính được là nếu quy ra vàng thì cụ mất kha khá đấy. Chung cư nó khác nhà đất lắm cụ ợ.

Keobonbon

Xe đạp
Em định đập số tiền đó đầu tư chứng chỉ quỹ và gửi tiết kiệm 1 nửa.

mmxhung

Xe điện
Bán đi mà ở nhà thuê, khi nào giá cc tăng gấp đôi mình mua lại cũng được, vội gì

xukute

Xe tăng
Ông anh em, mua căn LK ở Ocean Park, sửa sang về ở chưa được 1 năm. Hai tháng trước, sale vào chào giá 17 củ to cho căn ông ấy ở (67.5m2), thế là ông ấy bán luôn. Tự nhiên lồi ra 10 tỉ trong năm vòng 1 năm.
Giờ đang thuê nhà chung cư ở, đang tính mua cái CC 3 PN, còn đâu hơn chục củ to thì tạm thời gửi ngân hàng chờ cơ hội mua nhà LK trong các khu đô thị.

Keobonbon

Xe đạp
Thấy dân dân đi sale bds và chơi ck cũng sốt ruột cụ ạ :D.
Mà lên đây hỏi chắc gì đã dám làm, yên tâm không bán đâu :D
Thì em bị gàn nên mới phải lên đây hỏi cho yên tâm với quyết định của mình bác ạ.

Hacking

Xe tăng
Thì em bị gàn nên mới phải lên đây hỏi cho yên tâm với quyết định của mình bác ạ.
Cháu đùa chút thôi, cụ đang bị lẫn 2 việc
  1. cần tiền đầu tư
  2. chỗ ở hiện tại bất cập đường xá ...
Cụ còn có lựa chọn cho thuê nhà hiện tại để thuê nhà chỗ gần trường cho con học nữa mà? hoặc cắm sổ đỏ bank để vay đầu tư.
Ý của cụ Mầu Diệu Thảo ở trên rất cần suy nghĩ đó ạ :)

ps: cháu mua vài lần CC và ...chưa từng ở ngày nào vì cháu đặt mục tiêu tiện chỗ làm/học của con là số 1 :).

Keobonbon

Xe đạp
Ông anh em, mua căn LK ở Ocean Park, sửa sang về ở chưa được 1 năm. Hai tháng trước, sale vào chào giá 17 củ to cho căn ông ấy ở (67.5m2), thế là ông ấy bán luôn. Tự nhiên lồi ra 10 tỉ trong năm vòng 1 năm.
Giờ đang thuê nhà chung cư ở, đang tính mua cái CC 3 PN, còn đâu hơn chục củ to thì tạm thời gửi ngân hàng chờ cơ hội mua nhà LK trong các khu đô thị.
Em vốn ít cũng tính bán đi thuê và chờ cơ hội mua mảnh đất đẹp cụ ạ.

subaruxxp

Xe máy
Việc của cụ chủ thớt và ông anh của cụ về cơ bản quá khác nhau, không thể so sánh.
Ngoài 17 củ bán LK, ông anh cụ có khi có thêm vài củ, thậm chí vài chục củ đầu tư chỗ khác rồi cũng nên.

Sao cái bao

Xe máy
Bán đi cụ phải có chỗ khác bỏ tiền vào ngay. Tiền phải đẻ ra tiền cụ ạ