[Funland] Các bác nghĩ sao về làm đấu thầu

autoviet.vn

Xe hơi
Các cụ làm thầu thấy cv này ntn , e thấy nhiều cty chuyên làm về đấu thầu có mấy ông bà chuyên làm thầu mà có hôm làm xuyên đêm , mệt mỏi,có ông kể còn kể làm xuyên đêm mấy ngày liền,ăn ngủ ở công ty luôn
đặc thù của làm hồ sơ thầu mà cụ, thời gian chuẩn bị hồ sơ ngắn, liên quan nhiều bộ phận, chưa kể giá dự thầu phải bí mất để gần đến giờ đóng thầu mới chốt chứ, chốt sớm lộ mất. :D

Long921

Xe tăng
đặc thù của làm hồ sơ thầu mà cụ, thời gian chuẩn bị hồ sơ ngắn, liên quan nhiều bộ phận, chưa kể giá dự thầu phải bí mất để gần đến giờ đóng thầu mới chốt chứ, chốt sớm lộ mất. :D
E thấy mệt bỏ mợ mà chưa chắc thu nhập đã cao cụ nhỉ, làm xuyên đêm mệt bỏ mợ ra, mà phải trúng mới có xèng chứ trượt thì như nhau hết

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

Spark chevrolet

Xe tăng
giờ đấu thầu nộp hồ sơ qua mạng và khi đến thời điểm mở thầu chủ đầu tư mới biết giá nên chắc cũng đỡ quân xanh, quân đỏ, nhưng chắc vẫn biết ai là người trúng thầu vì lúc ra đầu bài đã đưa ra các điều kiện để chỉ có đơn vị đó đáp ứng được yêu cầu, nói chung thầu bè cũng chỉ là diễn viên hài

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Ka...
Cụ chắc chưa làm thực tế rồi. Có vụ chỉ có 3 ngày để làm thôi nhé. Ở xứ này cụ lôi luật ra để nói chuyện thì chịu rồi.
Luật là luật, buộc phải tuân theo cụ ạ. Em nhầm lẫn chỗ tối thiểu 20 ngày vì chưa đọc kỹ loại gói thầu quy mô nhỏ. Chứ không có nghĩa thích cho bao nhiêu ngày thì cho.

GAT

Xe điện
Các cụ làm thầu thấy cv này ntn , e thấy nhiều cty chuyên làm về đấu thầu có mấy ông bà chuyên làm thầu mà có hôm làm xuyên đêm , mệt mỏi,có ông kể còn kể làm xuyên đêm mấy ngày liền,ăn ngủ ở công ty luôn
Lúc có việc thì vất phết vì gấp với lại phải làm nhiều bộ xanh thôi chứ ko khó

grandis2012

Xe buýt
Giờ không giở cái trò không bán hồ sơ được nữa rồi cụ nhé! Hết hồ sơ buộc phải viết giấy hẹn, không thì nó tố cáo chủ đầu tư vỡ cmn moàm ngay.
Em cũng thấy vậy! Chủ đầu tư bây giờ chơi bài bổ sung hiệu chỉnh hồ sơ thầu.

Cứ phải cố

Xe buýt
Phải đóng mấy vai không mệt mới lạ:))
Có lần bên em làm và dự 1 Tổng dự án 1 ngày chủ đầu tư mở 17 gói thầu. Bên em làm 1 gói 3 HS xanh đỏ. Làm hộ 2 gói mỗi gói cũng 3 HS xanh đỏ. Đi dự mở chỉ có 3 ae, đảo nhau công ty loạn lên đến lúc gọi tên lên kiểm tra niêm phong ko nhớ cứ đực mặt ra :)). Rồi thì đội mũ, đeo kính, cởi áo khoác để diễn nhiều vai, chủ đầu tư có người nhớ mặt hỏi sao anh đại diện mấy công ty à mà tên khác nhau :). Thế là lúc thì chối lúc thì lờ đi ko trả lời. Khổ nhất là chọn chỗ ngồi cách xa nhau để đỡ đụng hàng, cứ nhìn mặt nhau diễn kịch mà ko nhịn được cười. Mấy hồ sơ làm hộ vì gấp quá hết giấy bìa nên trang bìa cùng màu trình bày y hệt nhau cả 6 Hồ sơ, nên chủ đầu tư cứ xếp nhầm lẫn :)). Đúng là kiêm diễn viên đóng kịch.

grandis2012

Xe buýt
Luật là luật, buộc phải tuân theo cụ ạ. Em nhầm lẫn chỗ tối thiểu 20 ngày vì chưa đọc kỹ loại gói thầu quy mô nhỏ. Chứ không có nghĩa thích cho bao nhiêu ngày thì cho.
Cụ lại chưa hiểu ý em rồi. Chuyện hạn từ khi phát hành hồ sơ vẫn theo luật, kể cả các gói thầu áp dụng luật VN cũng như các tổ chức quốc tế.
Tuy nhiên, chủ đầu tư chơi trò dưới thắt lưng mà vẫn hợp pháp như thay đổi bài thầu, thay đổi một số tiêu chí ( rất hay xảy ra với đấu thầu thiết bị và xây dựng). Thời gian để phát hành thư thay đổi chỉ khoảng 3 ngày so với hạn nộp thầu thì các nhà thầu có chạy bằng mắt.

ductt47

Xe buýt
Website
www.tuanduc.net
Thầu mảng xây dựng, lắp đặt thi công cụ ạ
E thấy mệt vc ra, toàn làm xuyên đêm, sức khỏe ko đc đảm bảo, nhiều ông làm có 1,2 tháng xong xin nghỉ luôn cụ nhỉ
Cụ làm đấu thầu điện tử chưa. Đký token key. Cái đó mới chuối, giới hạn dung lượng file đính kèm.

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Đcmnn không biết bao giờ mới bỏ được cái trò 1 đỏ 2 xanh. 1 thằng làm cả 3 bộ mang đi đấu giá chênh nhau vài trăm ngàn. x-(

thuhien98

Xe tăng
Em thấy bình thường, chắc là do em quen rồi! Nhân tiện đây có cụ nào tuyển người về làm thầu bè mảng giao thông, hạ tầng, thủy lợi ở hà nội không ạ? Em nộp đơn xin về hà nội làm!

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em đã từng làm tư vấn đấu thầu vài dự án ODA với khoảng 30 gói thầu XL, hồ sơ dày với e cũng chả đọc nhiều...nhất là những gói vài chục nhà thầu thì lướt càng nhanh :))