Chi hội Các bác đi Nubira II & Lanos cùng vào đây họp mặt nào

Taihoatu

Xe lăn
Nếu như vậy, em nghĩ ta nên thay hết các cảm biến đi các Cụ nhỉ, 10 năm rồi còn gì... mà giác các cảm biết tầm 700k/cái mình thay hết chắc cũng bộn lúa à... Các cụ có thể liệt kê hết các cảm biến ra không nhỉ??? em thì chỉ biết
1. cảm biến C/O (em đã thay)
Hệch, nó còn dùng đc thì thay làm gì cụ nhỉ, em chỉ nêu lên những hiện bệnh liên quan đến quá hao xăng thôi mà, tùy mỗi xe mà loại trừ dần. Nhiều khi cái lọc gió nó bẩn quá, hay lốp non nó cũng hao xăng, còn cảm biến e chỉ biết mỗi cái cục bù ga, cảm biến trục khuỷu

Taihoatu

Xe lăn
Mất gần 2 h báo cáo các cụ em đã vệ sinh ngon lành cái họng gió rùi ah, sau đây là ảnh em post các cụ xem
Cụ cứ post ảnh lên để anh em còn biết mà xử lý cụ à, lúc nào rảnh e sẽ hướng dẫn các cụ tự xúc rửa béc phun, rất đơn giản mà đỡ tốn xèng

Taihoatu

Xe lăn
Lanos của em bị òa ga các bác ah, hôm nọ chạy lên Thái Nguyên không bị, chạy về mới thấy hiện tượng, lúc bị lúc không, đạp côn tua máy lên 1500, nhả côn ra mới hết, các bác có biết gara nào ở Hà Nội chuyên về vấn đề này không ah, chỉ em với.
Ko cần phải ra ga ra đâu cụ, cụ tháo cục bù ga ra lau sạch sẽ, sau đó lắp lại và bật tắt chìa khóa điện 4-5 lần, rồi đề nổ và chạy thôi. Nếu cẩn thận trước khi tháo cục bù ga cụ tháo cực âm ắc quy ra, sau khi vệ sinh xong lắp lại và bật chìa khóa vài lần như trên, nubira thì xe nào cũng bị, còn lanos thì xe bị xe không, tật òa ga này ko sửa triệt để được, còn chạy như thế nào cho òa ít thì do chân của chúng ta

Orbit

Xe đạp
Hệch, nó còn dùng đc thì thay làm gì cụ nhỉ, em chỉ nêu lên những hiện bệnh liên quan đến quá hao xăng thôi mà, tùy mỗi xe mà loại trừ dần. Nhiều khi cái lọc gió nó bẩn quá, hay lốp non nó cũng hao xăng, còn cảm biến e chỉ biết mỗi cái cục bù ga, cảm biến trục khuỷu
Tại con Nu nhà em tự dưng hao xăng vô đối nên em hoảng quá Cụ ạ. Cái cục bù ga của em thay mới rồi mà nó cũng ko chạy, ghim jack vào nó bật công tắc lên ko thấy nó nhúc nhích gì hết, rồi khi đi số 1 mà rà côn nó chẳng bù cho tẹo ga nào cả Cụ ạ... em buồn lắm đấy ạ.

Taihoatu

Xe lăn
Tại con Nu nhà em tự dưng hao xăng vô đối nên em hoảng quá Cụ ạ. Cái cục bù ga của em thay mới rồi mà nó cũng ko chạy, ghim jack vào nó bật công tắc lên ko thấy nó nhúc nhích gì hết, rồi khi đi số 1 mà rà côn nó chẳng bù cho tẹo ga nào cả Cụ ạ... em buồn lắm đấy ạ.
Cụ vào hãng bảo thợ nó dùng máy scan test xem thế nào cụ ạ, ko biết trong Sg thế nào chứ ở ngoài này xuống hãng check máy nó tính 7$ đới

cuccucukd

Xe tăng
cụ cắm jack, bật chìa khóa mà nó ko thò thụt thì dây dẫn nối từ ECU đến jack bị đứt ở đâu. Vụ này phải tháo tung ra mà lần dây thôi. xe cũ nó vậy, lâu ngày chuột cắn hoặc mối nối oxy hóa đứt ngầm. Con lanos của e hôm qua dở chứng bật chìa khóa lên cả taplo ko đèn báo nào sáng. Đề vẫn nổ vẫn đi bình thường nhưng mất đồng hồ công tơ mét, đồng hồ tua máy, đồng hồ nhiệt, đồng hồ thời gian...v..v. Em đoán ngay đứt cầu chì chung của bọn này hoặc mối nối oxy hóa. Em lại giở sơ đồ điện ra kiểm tra. Ko đứt cầu chì nhưng lại oxi hóa mối nối nên mất tiếp xúc. Em tạm xịt RP7 vào thấy ok. Bọn cầu chì và mối nối nó nằm trong buồng lái cạnh cửa lái. Người mình thì gần 90 kg chui mãi ko được. Chuột rút đau quá. E chia sẻ để cụ nào bị như em thì biết ko đem ra gara nó bảo lỗi phần mềm rồi thì hỏng ECU nó chém cho tóe máu ra đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

cuccucukd

Xe tăng
Lau rui k thay cu luot song online nhi
chắc cụ sóng lên đời Phantom rồng rồi các cụ nhẩy. Trước đây em đã gửi cho các cụ sơ đồ điện xe lanos. Hôm nay em gởi các cụ sơ đồ điện xe Nubira II. Các cụ tham khảo, khi nào xe mình hỏng phần điện, các cụ tự lật ra lần mò tự xử nhé (nếu không tự chữa được thì ta cũng đoán ra bệnh và đem ra gara :|)
http://www.mediafire.com/download/k9zvychwsb814mw/Schematy_Daewoo_Nubira_-_wszystkie_modele.pdf

longchjnsu

Xe buýt
chắc cụ sóng lên đời Phantom rồng rồi các cụ nhẩy. Trước đây em đã gửi cho các cụ sơ đồ điện xe lanos. Hôm nay em gởi các cụ sơ đồ điện xe Nubira II. Các cụ tham khảo, khi nào xe mình hỏng phần điện, các cụ tự lật ra lần mò tự xử nhé (nếu không tự chữa được thì ta cũng đoán ra bệnh và đem ra gara :|)
http://www.mediafire.com/download/k9zvychwsb814mw/Schematy_Daewoo_Nubira_-_wszystkie_modele.pdf
Cám ơn cụ cúc cù cu nhé :)

anhtuan

Xe hơi
cảm ơn cụ nhiều :-bd

lanph2

Xe buýt
Hôm đầu tháng, đang rủng rỉnh tí lúa gạo nên quyết định đi chăm sóc cho bé Nu già, thế là đưa nó vào gara. Vào đấy em như bị ma nó che mắt hay sao ấy, vì mấy chú thợ bảo gì nghe nấy, chúng bảo em mấy việc thế này:

1. Anh phải thay 4 cái bugi: mình hỏi mở ra kiểm tra nếu hỏng mới thay chứ. Các chú ấy bảo "bugi mà tháo ra rồi là nó đánh lửa lung tung ngay, ko thay không được, với lại tụi tôi đã tháo là phải thay" nghe như vậy mà em cũng để tụi nó làm, xong sau này tỉnh lại mới biết mình là con donkey...

2. Anh thay luôn lọc gió đi: mình cũng ráng hỏi ớ sao ko xịt hơi, các chú bảo xịt thì cũng như không. Em nghĩ thôi thì lâu quá chưa thay nay thay luôn cho máu, vậy là ok cho thay luôn.

3. Anh cho xúc béc phun luôn đi, xái này nghe đuọc nên cho làm luôn mà ko hỏi han gì.

4: cái này mới học máy đây: mìnhkeeu các chú kiểm tra cho cái cục bù ga, các chú ấy chạy đi mua xong về lắp vào nó éo chạy, vậy là các chú phán " thôi giờ anh đi tạm, mai mốt rảnh chạy ra tụi này kiểm tra lại hêk thống điện, dự là nó đứt dây hoặc tẻo trên ECM rồi" móa ơi nghe xong rụng tay rụng chân luôn.... Đã vậy các chú ấy bắt em phải lấy luôn cục bù ga đó dù gắn vào nó ko chạy

Kết quả sau lượt chăm sóc này, xe Nu già nhà em KHỏe hẳn ra, bình thờng đi trong tp em nó chỉ uống có 7-9 lít, giờ em nó trẻ lại nên làm luôn 14 lít / 100 km... Giờ em nó khỏe mà em thì muốn cháy túi với em nó luôn.

Không biết lúc các chú ấy vệ sinh béc có chơi trò trộm long tráo phụng mấy cái béc của em ko nữa.. Tại lúc mấy tên lâu la vào gắn béc cho em thì chúng cứ xì zầm nói nhỏ cho nhau cái gì ấy...

Các Cụ có cao kiến gì về vụ 14 lít/ 100km không ạ, với lại cục bù ga của em nó cũng chẳng chạy đuọc gì, chỉ giúp em với... Keo này em chết mất
Đúng là đi cái NU LA mà dở bệnh thì đem bực vào thân cụ nhỉ, nhiều khi mình bỏ đồng tiền ra mà cảm giác như bị lừa. Chia buồn với cụ, v2 dở chứng rồi. Nếu cụ có điều kiện thì cho em nó đi ở, kiếm em chân dài về phục vụ mình cho thoải mái cụ ạ.
Em nghiệm thấy 1 điều, và đang áp dụng theo điều đó
- Chỉ sửa và bảo dưỡng những cái gì em nó hỏng/ hoặc mình đã tìm hiểu kỹ để đỡ bị Gà
- Có thể check trước ở Hãng, 2, 3 Gara + Tham khảo giá chung trên mạng --> giảm thiểu độ rủi ro bị Gà
- Xe đã cũ, nên đã trục trặc bộ phận nào nên thay mới --> Mất tiền có thể nhiều hơn nhưng được cái sửa xong là không còn liên lụy lung tung hoặc tái lỗi cũ

lanph2

Xe buýt
Em khởi xướng lại, t7 tuần này đi hồ hòa bình đi các cụ ơi,lần trước ít cụ đi quá nên hủy
Em rất MÁU! Và ủng hộ đăng ký 1 xuất luôn ạ, nhưng em đi alone mới buồn. Vợ và F1 đang bận nên cuối tuần ko tham gia cùng được, các cụ có ý kiến cùng các cụ Taihoatu, LongChinsu, LuotSong ... chot lịch với ạ. Hay làm chuyến SƠN ĐỒ các cụ nhỉ? em đang thiếu vitamin Hải Sản

Taihoatu

Xe lăn

Bác chỉ cho em với nhé. Thank sờ kiu..
Vâng, nó là cái nắp màu vàng nằm phía trên cách cái lọc xăng đó cụ. Chỉnh chọt gì thì cụ cứ cạy nó ra chỉnh xong lại đậy vào thôi. Nhưng em khuyên cụ không nên tự chỉnh cái này, muốn chỉnh chuẩn phải dùng máy scan và chỉnh về đúng trị số.

Taihoatu

Xe lăn
Đúng là đi cái NU LA mà dở bệnh thì đem bực vào thân cụ nhỉ, nhiều khi mình bỏ đồng tiền ra mà cảm giác như bị lừa. Chia buồn với cụ, v2 dở chứng rồi. Nếu cụ có điều kiện thì cho em nó đi ở, kiếm em chân dài về phục vụ mình cho thoải mái cụ ạ.
Em nghiệm thấy 1 điều, và đang áp dụng theo điều đó
- Chỉ sửa và bảo dưỡng những cái gì em nó hỏng/ hoặc mình đã tìm hiểu kỹ để đỡ bị Gà
- Có thể check trước ở Hãng, 2, 3 Gara + Tham khảo giá chung trên mạng --> giảm thiểu độ rủi ro bị Gà
- Xe đã cũ, nên đã trục trặc bộ phận nào nên thay mới --> Mất tiền có thể nhiều hơn nhưng được cái sửa xong là không còn liên lụy lung tung hoặc tái lỗi cũ
Đồng ý với cụ. các bộ phận thay mới nên thay đồ chính hãng (mua bên ngoài rồi ra ga ra thay tính tiền công) cũng rẻ thôi, nhưng đi yên tâm hơn đồ chế, đồ nhái.
Bảo dưỡng vặt mình có thể tự làm để tiết kiệm chi phí: Vệ sinh thay thế lọc gió, lọc điều hòa, họng hút, becphun....

Escape98

Xe tải
Kính các cụ

Xe nhà em hiện đang bị trường hợp ko vào được số 5 (1,2,3,4, lùi vẫn bt). Các cụ khám bệnh qua thư xem hộ em với. Hỏi ông già vợ bảo khả năng do dây đồng tốc. Em bận chưa ra gara nên cứ khám bệnh qua thư trước.

Kính cẩn!
Bệnh của NU và LA rùi cụ nhé ,cụ nên thay cái hộp số bãi vài đi ,xe E ngày xưa cũng bị thế đi thay hộp số bãi xong thế là OK ngay liền ,rẻ lắm có hơn 3 tr mà nguyên cả cái hộp số nữa ,E vẫn mang hộp số cũ về số 1,2,3,4 và lùi vẫn ngon lành để đấy nếu ai hỏng thì lấy về dùng nhé ,

Luot song

Xe tải
Kính các cụ

Xe nhà em hiện đang bị trường hợp ko vào được số 5 (1,2,3,4, lùi vẫn bt). Các cụ khám bệnh qua thư xem hộ em với. Hỏi ông già vợ bảo khả năng do dây đồng tốc. Em bận chưa ra gara nên cứ khám bệnh qua thư trước.

Kính cẩn!
Trong bộ cơ đi số có 1 thanh nhựa hình như que đũa (cụ mở nắp capo, ngay phía trước vô lăng), cái đấy hỏng dễ bị tình trạng như của cụ. Thay cái đấy rẻ hều. Hồi xưa em cũng có lần bị y như cụ, thay mỗi cái thanh đấy mất có 100k (cách đây 2 năm). Tất nhiên có thể đấy chỉ là 1 nguyên nhân, em cũng không biết còn nguyên nhân gì khác nữa không!