Chi hội Các bác đi Nubira II & Lanos cùng vào đây họp mặt nào

Tuan Dat Nguyen

Xe đạp
Mua của mợ bosch trên này này cụ ạ, 4 chiếc khoảng 1trẹo, hoặc cụ mua denso cũng đc, có bán ở nguyễn công trứ, đại lý của denso, mã xe mình là IK16. Giá thì hình như 230k/chiếc. Nhưng theo e cụ cứ ra mast làm 4 quả Gm 60k/c là ổn
cụ taihoatu có gần chổ cụ mast k lúc nào cách ngày ọp độ 1tháng e nhờ cụ ra đó mua cho e ít đồ rồi mang vào giúp e vs nhé?

Taihoatu

Xe lăn
cụ taihoatu có gần chổ cụ mast k lúc nào cách ngày ọp độ 1tháng e nhờ cụ ra đó mua cho e ít đồ rồi mang vào giúp e vs nhé?
OK, em làm ở gần đấy mà. cụ cứ lên list danh mục cần mua, lúc nào đi em mua vào cho cụ.

Đào Thành

Xe đạp
Website
www.otofun.net
các cụ cho nhà cháu hỏi , tại sao khi nhà cháu bật điều hoa thì kim chỉ nhiệt độ máy cũng giảm mạnh , luc không bật điều hòa là 2 vạch sau khi bật điều hoa giảm dưới một vạch , và còn nữa , khi nháy pha thì đồng hồ tốc độ dồng hồ vòng tua tụt xuống 0 và hồi lại ngay trong tích tắc ,

Tuan Dat Nguyen

Xe đạp
các cụ cho nhà cháu hỏi , tại sao khi nhà cháu bật điều hoa thì kim chỉ nhiệt độ máy cũng giảm mạnh , luc không bật điều hòa là 2 vạch sau khi bật điều hoa giảm dưới một vạch , và còn nữa , khi nháy pha thì đồng hồ tốc độ dồng hồ vòng tua tụt xuống 0 và hồi lại ngay trong tích tắc ,
e dự của cụ lỏng cọc bình hoặc thiếu mát rồi! (p/s:ok cụ taihoatu nhé!)

Đào Thành

Xe đạp
Website
www.otofun.net
cọc bình thì không lỏng dược , nhà cháu nghe cụ nói vua kiểm tra rồi , chắc chắn lắm ,còn thiếu mát thì giải quyết cách nào , nếu kg giải quyết nó có ảnh hưởng gì không ? mới chuyển sang dong xe này nên bỡ ngỡ , nhờ các cụ chỉ giáo , con cái bệnh òa ga 1500 có lúc 2000 , nhà mình khắc phục thế nào ha các cụ , nhà cháu đọc nhiều y kiến trong nhà mình thì chắc sống cùng lũ thôi hả cụ
không biết GM bây giờ có phương pháp mới nào chưa hả cụ , cụ nói (p/s:ok cụ taihoatu nhé!) nghĩa là ý cụ bảo nhà cháu PM với cụ cụ taihoatu hả ? cám ơn cụ đã trả lời

longchjnsu

Xe buýt
cọc bình thì không lỏng dược , nhà cháu nghe cụ nói vua kiểm tra rồi , chắc chắn lắm ,còn thiếu mát thì giải quyết cách nào , nếu kg giải quyết nó có ảnh hưởng gì không ? mới chuyển sang dong xe này nên bỡ ngỡ , nhờ các cụ chỉ giáo , con cái bệnh òa ga 1500 có lúc 2000 , nhà mình khắc phục thế nào ha các cụ , nhà cháu đọc nhiều y kiến trong nhà mình thì chắc sống cùng lũ thôi hả cụ
không biết GM bây giờ có phương pháp mới nào chưa hả cụ , cụ nói (p/s:ok cụ taihoatu nhé!) nghĩa là ý cụ bảo nhà cháu PM với cụ cụ taihoatu hả ? cám ơn cụ đã trả lời
Cụ Đào Thành lại không follow rồi. Cụ Tuan Dat cám ơn cụ taihoatu vụ mua đồ. Xe Nu òa ga dưới 1500 là đúng sách cụ ạ :)

Đào Thành

Xe đạp
Website
www.otofun.net
Cụ Đào Thành lại không follow rồi. Cụ Tuan Dat cám ơn cụ taihoatu vụ mua đồ. Xe Nu òa ga dưới 1500 là đúng sách cụ ạ :)
nhà cháu mới mua xe đang cố gắng đọc hết gần 500 trang này , bổ ích quá các cụ à , cám ơn các tiền bối

Orbit

Xe đạp
Để kiểm tra xe có thiếu mát hay không, cụ xem ngay cọc âm của bình accu nó còn đủ 2 cọng dây ko? 1 dây đấu vào khung sườn xe; 1 dây đấu thẳng xuống hộp số phía dưới. Nếu không đủ thì Cụ phải bổ sung ngay cọng còn thiếu; nếu còn đủ cả 2 dây thì Cụ nên ra ngoài cho họ kiểm tra cái máy phát coi còn chạy đủ dòng không.

Nubira mà không òa ga từ 1500-2000 vòng thì là Nu bị hỏng rồi cụ nhé, hãy hạnh phúc tận hưởng món này đi ạ, em đi xe mà ko có cái bệnh này là em khó chịu lắm đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thành

Xe đạp
Website
www.otofun.net
Để kiểm tra xe có thiếu mát hay không, cụ xem ngay cọc âm của bình accu nó còn đủ 2 cọng dây ko? 1 dây đấu vào khung sườn xe; 1 dây đấu thẳng xuống hộp số phía dưới. Nếu không đủ thì Cụ phải bổ sung ngay cọng còn thiếu; nếu còn đủ cả 2 dây thì Cụ nên ra ngoài cho họ kiểm tra cái máy phát coi còn chạy đủ dòng không.

đúng là cái cọng đấu vào hộp số rời ra nhà cháu bắt lại rồi cụ ợ , cám ơn cụ nhiều lắm . nhân tiện cụ cho hỏi độ này nhà có of giao lưu kg , cụ nào add cái số máy nhà cháu cái 0913 285 338

Orbit

Xe đạp
đúng là cái cọng đấu vào hộp số rời ra nhà cháu bắt lại rồi cụ ợ , cám ơn cụ nhiều lắm . nhân tiện cụ cho hỏi độ này nhà có of giao lưu kg , cụ nào add cái số máy nhà cháu cái 0913 285 338
Cụ luotsong vào up thành viên mới nè Cụ. Vụ off thì Cụ liên lạc với longchinsu nhé, mình rất muốn off nhưng ở tận SG nên ko có dịp dự Cụ ạ
Cái dây đó bắt vào thì nó còn bị gì ko Cụ? Cái đồng hồ nhiệt hoạt động ổn chưa

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thành

Xe đạp
Website
www.otofun.net
Cái dây đó bắt vào thì nó còn bị gì ko Cụ? Cái đồng hồ nhiệt hoạt động ổn chưa[/QUOTE]

ổn cụ à , nhà cháu vua đi qua chỗ bảo tàng phòng không không quân có chú cảnh xxx ra bắt bảo nhà cháu đi vào làn dành cho xe máy , nhà cháu đi tư trường Chinh lên , cuối cùng nó kg phạt đc nhà cháu , cháu bảo chú lên xe đi với anh quay lại đoạn đường vua rồi xem có biển dành riêng cho ô to va xe máy kg? anh muốn hiểu về lỗi của mình để lần sau đi cho đúng nếu có biển chỉ dẫn riêng cho oto anh chịu phạt ngay , he he . nó không đi . nhà cháu cũng kg chịu đưa giấy tờ , sau một hồi ông chỉ huy ra hỏi .. anh làm việc ở đâu . nhà cháu bảo tôi chưa vi phạm pháp luật nên anh chưa đc phép điều tra tôi làm gì ở đâu , đồng chi ấy cau mày rồi nói .. ông đi đi mất thoi gian quá tôi gọi ông lại để nhắc nhở lần sau không đứng vào chỗ dành cho xe máy rẽ trái vướng đường gây tắc đường . ơ các anh làm mất thoi gian cua tôi chứ tôi có tự dừng xe để tranh cãi với anh đâu . các cụ có đi qua đoạn này có bị bắt kiểu này cãi mạnh hiiiiii

lanph2

Xe buýt
Em gửi các cụ bảng báo giá của Chervlet Cầu Diễn em làm các hạng mục ngày 22/02/2014

Các cụ trong nhà cho em hỏi với - Dầu Hộp Số cho em NU 1.6 dùng như ảnh của cụ Long đã gửi là 80W90 (Dầu Hộp Số) chuẩn rồi đúng ko ạ?
Em lại tính chạy ra Duy Linh mua 1 chai, hôm nào tiện vô Gara thay ạ.

Em chia sẻ luôn dầu Phanh, nếu cụ nào mua định thay thì mua loại DOT3 nhé. Dùng bét là tè nhè. Ông Gara mua 1 chai thay được rất nhiều xe, nhưng tính tiền toàn tính hơn 1 chai/ 1 xe.

Caysoikho

Đi bộ
Cái dây đó bắt vào thì nó còn bị gì ko Cụ? Cái đồng hồ nhiệt hoạt động ổn chưa
ổn cụ à , nhà cháu vua đi qua chỗ bảo tàng phòng không không quân có chú cảnh xxx ra bắt bảo nhà cháu đi vào làn dành cho xe máy , nhà cháu đi tư trường Chinh lên , cuối cùng nó kg phạt đc nhà cháu , cháu bảo chú lên xe đi với anh quay lại đoạn đường vua rồi xem có biển dành riêng cho ô to va xe máy kg? anh muốn hiểu về lỗi của mình để lần sau đi cho đúng nếu có biển chỉ dẫn riêng cho oto anh chịu phạt ngay , he he . nó không đi . nhà cháu cũng kg chịu đưa giấy tờ , sau một hồi ông chỉ huy ra hỏi .. anh làm việc ở đâu . nhà cháu bảo tôi chưa vi phạm pháp luật nên anh chưa đc phép điều tra tôi làm gì ở đâu , đồng chi ấy cau mày rồi nói .. ông đi đi mất thoi gian quá tôi gọi ông lại để nhắc nhở lần sau không đứng vào chỗ dành cho xe máy rẽ trái vướng đường gây tắc đường . ơ các anh làm mất thoi gian cua tôi chứ tôi có tự dừng xe để tranh cãi với anh đâu . các cụ có đi qua đoạn này có bị bắt kiểu này cãi mạnh hiiiiii[/QUOTE]
Các cụ cho e hoi chut ah. Cái dầu hộp số và lọc xăng thì kiểm tra ở đâu ah.

Caysoikho

Đi bộ
Các cụ trong nhà cho em hỏi với - Dầu Hộp Số cho em NU 1.6 dùng như ảnh của cụ Long đã gửi là 80W90 (Dầu Hộp Số) chuẩn rồi đúng ko ạ?

Em chia sẻ luôn dầu Phanh, nếu cụ nào mua định thay thì mua loại DOT3 nhé. Dùng bét là tè nhè. Ông Gara mua 1 chai thay được rất nhiều xe, nhưng tính tiền toàn tính hơn 1 chai/ 1 xe.
Dầu hộ số và lọc xăng thì kiểm tra ở chỗ nào thế ah các cụ.

Taihoatu

Xe lăn

Dầu hs như thế là đúng rồi, nhưng a nghĩ ra hãng thay thôi vì cũng rẻ ấy mà, với lại nó còn tháo, vệ sinh cái nắp đáy nữa. Còn dầu phanh là dot3, tốt nhất các cụ cứ ra cây xăng mà mua rồi về tự thay cho rẻ, mỗi lần thay hết khoảng lít kể cả xả e. Hôm nọ e đi thay cái xilanh phanh sau còn thừa 1 hộp 0,5l đấy, cụ nào thiếu thì hôm nào cà phê bổ sung nhé

Orbit

Xe đạp
Dầu hộp số không kiểm tra được, chỉ có định kỳ thay thôi ạ, khi thay thì hộp số xe mình phải mở cả cái cạc te dầu số ra để xả dầu, xong phải đóng lại john mới rồi lắp lại. Chăm dầu vào phải bơm qua contermeter phía dưới gần cái bình accu.

Lọc xăng là cái cục đen thui nằm kế bên cái trợ lực phanh phía bên trái, có 1 đầu vào 1 đầu ra và 1 jack ghim điện. Kiểm tra thì mở đầu ống nối với dàn béc phun ra rồi bật công tắc xem xăng có phun ra không? Mà thường lọc xăng mà tắc chắc phải đi cả mấy năm hoạc cả đổ xăng mà cho thêm cát vào Cụ ạ, món này rẻ khoảng 250k/cái nên cứ thay định kỳ thôi cho chắc.

Em thì cứ 2 lần dầu máy thì thay 1 lọc dầu, và 2 lần lọc dầu thì thay lọc xăng, 30.000km thì thay dầu hộp số, 5.000km thì thay dầu máy.
Còn mới cưới vợ 2 về thì thay tất tần tật luôn rồi bắt đầu tính lại cho chắc, nên em đi xe chưa được 30.000km mà thay hết 2 lần dầu hộp số rồi ha ha ha

Chỉnh sửa cuối:

Taihoatu

Xe lăn
Trả lời cụ tý, 2 cái này chẳng kiểm tra đc, theo khuyến cáo là thay theo số km sử dụng thôi, dầu hộp số chẳng mấy khi hao cả, nó có cái ốc thăm dầu ở dưới gầm. Lọc xăng nó là cái cục màu đen nối giữa đường ống cấp xăng vào becphun, cái này giá cũng rẻ mà hàng gm là 90k/cái

Taihoatu

Xe lăn
Hi cụ orbit, hôm nọ e đi làm cái cáp kéo kính đắt quá 250k, nhưng ngồi học đc rồi, bây giờ mà bị sao chế tốt, chỉ cần mua 2 cái dây phanh xe đạp là xong

Orbit

Xe đạp
Lưu ý khi thay má phanh sau.

Gửi các Cụ
Hôm rồi em thay bộ má phanh 2 bánh sau, thì thấy tang trống 2 bên có vẻ mòn, nên em quyết định mài lại 2 tang trống, còn má phanh thay vì mua mới thì em mang đi đóng lại, kết quả sau khi đóng má phanh xong em so sánh với má phanh mua mới thì cái đóng lại dày hơn cái mua mới khoảng 100%.
Nguyên nhân là tang trống mòn nên cần có phần má phanh dày để phanh tốt hơn, nếu mua mới lắp vào thì biên độ di chuyển của má phanh rất lớn làm phanh kém hiệu quả và mau hỏng xi lanh phanh do xi lanh phanh luôn hoạt động quá biên độ tối đa.
Vài ý kiến của em, các cụ cứ nếm đá để em học thêm nhé.