Chi hội Các bác đi Nubira II & Lanos cùng vào đây họp mặt nào

forester.sld

Xe hơi
Xe của em nó cũng bị oà, nhưng không nhiều lắm. Chưa bao giờ vượt quá 2000v/phút. Mà mình chạy quen xe rồi thì nó lên không nhiều lắm

Dạ, em đồng ý với cụ ạ.

Trước khi mua xe em cũng đã đọc nhiều rồi, nhưng em vẫn quyết vì hai lý do: Thứ nhất: người khác dùng được thì mình cũng dùng được. Thứ hai: chắc chắn phải có vấn đề gì đó ở đây chứ nếu không làm sao thương hiệu này tồn tại được (các cụ cứ để ý xem, taxi chạy đầy đường, chạy suốt ngày có sao đâu).

Bù ga không tải có ưu điểm đấy chứ các cụ nhỉ. Đi trong thành phố tầm khoảng 40km/h em không cần đặt chân vào chân ga. Khi leo dốc (dốc quá cao thì em chưa thử) các cụ để ý sẽ thấy rất rõ, đi số 1 và không cần ga đâu nhé, khi xe bám dốc nó sẽ tự động bù ga và từ từ bò lên dốc cực chuẩn luôn ạ.

Vụ 30/4 vừa rồi em chạy khoảng 220km hết mỗi một vạch trên đồng hồ báo xăng, chả biết ít nhiều thế nào nhưng em thấy hài lòng (vì em đã chuẩn bị tâm lý cho em nó ăn uống thoải mái mà). Và sau một thời gian ngắn sử dụng em lại nghiệm ra một điều nữa: Quan trọng là mình thấy ổn, thấy thích chứ bây giờ có ai vác cày ra đường để đẽo đâu các cụ nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

Taihoatu

Xe lăn
=============================
NHỜ CÁC BÁC TƯ VẤN CHO EM VẤN ĐỀ NÀY - EM PHÁT HIỆN NGUYÊN NHÂN "ĐIỀU HÒA KHÔNG MÁT - DO KÉT NƯỚC LÀM MÁT MÁY, và ĐIỀU HÒA" Có vấn đề như dưới
Em mới phát hiện ra nguyên nhân này, mong các bác tư vấn giúp ạ!
Tình hình là 30/04 vừa rồi em đưa Gấu đi chơi Đồ Sơn + Hải Phòng - trước khi đi xa, em kiểm tra Xe và đổ nước thêm vào két nước làm mát máy.
Nước đổ vào là "Nước lã"
Thì phát hiện ra "Két nước hết nhẵn, khô cong" từ khi nào.
Em đổ nước đầy vào két nước, đi thì Điều Hòa chạy bình thường, dưới cái nóng giữa Trưa - trong xe vẫn mát chấp nhận được. Do vậy kết luận là cái "Két nước làm mát" có vấn đề.
Có 1 số vấn đề từ việc theo dõi "Két Nước"
- Thứ 1: đi từ Hà Nội --> Hải Phòng là Két nước khô cong.
- Thứ 2: Khi đến Hải phòng, em ở lại 1 đêm. Nên sáng hôm sau đổ đầy két nước --> đi ra Đồ Sơn (khoảng 30km + 10km đi vòng quanh) - Khi xe nguội, kiểm tra Két nước bị cạn
- Thứ 3: điều đặc biệt là Đồng hồ báo nhiệt đồ vẫn hoạt động, nhưng chỉ hơn 1 vạch rưỡi. Và chưa lần nào chết máy, đi bình thường
- Thứ 4: khi đi từ Hải phòng về Hà Nội, em lại đổ đầy Két Nước - Đến Hưng Yên, vào đổ xăng. Em mở nắp xe lên xem --> Thì thấy hiện tượng KÉT NƯỚC nóng, phì và rò rỉ nước qua nắp bình --> Phán đoán là "Nắp bình lớp cao xu lâu ngày bị rão" --> nên ko kín, khi nước nóng sôi ở nhiệt độ cao --> Tạo áp xuất nên thoát qua kẽ hở.
- Thứ 5: em đang để Xe cho nguội hẳn, rồi đổ đầy Két Nước, tiếp tục theo dõi --> nếu nước vẫn thoát thì chứng tỏ là két nước bị thủng, còn không thất thoát khi xe nguội mà chỉ khi xe chạy nóng --> thì do nắp két nước.
Hoặc do đường ống nào bị thủng!

Các vấn đề của em xảy ra và theo dõi, mong các bác tư vấn thêm
- Em nên khắc phục thế nào với trường hợp Két nước làm mát như vậy?
- Thay mới "Bình Nước Mát" thì lên Hãng có không? hay ra chợ Đồ Cũ nào mua?
- Ngoài phán đoán của em, còn lỗi nào cần phải kiểm tra nữa? Ví dụ: Đường ống....
- Tại sao két nước em cạn, Điều hòa không mát nổi do thiếu nước - mà Đồng hồ báo nhiệt độ vẫn ở 1 vạch rưỡi?

Mong các bác tư vấn nhiệt tình giúp em!

Đây cũng là 1 Kinh nghiệm trong việc, điều hòa sao không đủ mát!
Vấn đề ở cái két nước làm mát, chắc chắn cụ phải vào gara kiểm tra rồi. Em sợ nó thủng chỗ nào nên nước mới hao nhiều như vậy. Còn nếu nước bị trào ra từ nắp bình nước thì nó bị tắc hoặc gần tắc ở chỗ nào đó nên mới có hiện tượng trào ra ở nắp bình. nếu ở trường hợp này mình cụ thông cũng được bằng cách tháo cái ống dẫn nước ở dưới bệ máy ra rồi nổ máy và đổ vài xô nước vào cái bình nước cho nước lưu thông chảy ra ngoài. Sau đó tắt máy lắp lại và đổ nứoc làm mát đúng chủng loại là ok. còn nếu cụ chưa làm bao giờ thì tốt nhất ra gara nào đấy hoặc xuống nhà máy họ xử lý cho. Riêng em những vẫn đề liên quan đến máy móc em toàn xuống nhà máy, giá có đắt hơn một tí nhưng mình yên tâm về đồ đạc đi về sau khỏi phải nghĩ.

Taihoatu

Xe lăn
Cảm ơn cụ. Em cưới v2 lanos rồi. đạp 100km vẫn oke ko có tiếng gì. xe đẹp hoàn hảo . cho em gia nhập hôi lá nốt nhé các cụ.
Chúc mừng cụ có xe mới. lượn lờ. Em này lành lắm. Cụ nên hỏi lại lịch trình bảo dưỡng của chủ cũ để mình theo dõi. còn nếu không hỏi được, cẩn thận cụ đi thay: dầu, lọc dầu, lọc gió (nếu quá bẩn), lọc xăng; bảo dưỡng lại hệ thống phanh, thay dầu phanh, dầu trợ lực lái, thay nước làm mát, kiểm tra bugi (nếu kém thì thay). Xuống nhà máy scan reset lại toàn bộ hệ thống rồi cứ thế quất thôi. (xử lý hết bằng này thứ cũng mất khoảng hơn 2trd đấy).

Chỉnh sửa cuối:

Taihoatu

Xe lăn
Dạ, em đồng ý với cụ ạ.

Trước khi mua xe em cũng đã đọc nhiều rồi, nhưng em vẫn quyết vì hai lý do: Thứ nhất: người khác dùng được thì mình cũng dùng được. Thứ hai: chắc chắn phải có vấn đề gì đó ở đây chứ nếu không làm sao thương hiệu này tồn tại được (các cụ cứ để ý xem, taxi chạy đầy đường, chạy suốt ngày có sao đâu).

Bù ga không tải có ưu điểm đấy chứ các cụ nhỉ. Đi trong thành phố tầm khoảng 40km/h em không cần đặt chân vào chân ga. Khi leo dốc (dốc quá cao thì em chưa thử) các cụ để ý sẽ thấy rất rõ, đi số 1 và không cần ga đâu nhé, khi xe bám dốc nó sẽ tự động bù ga và từ từ bò lên dốc cực chuẩn luôn ạ.

Vụ 30/4 vừa rồi em chạy khoảng 220km hết mỗi một vạch trên đồng hồ báo xăng, chả biết ít nhiều thế nào nhưng em thấy hài lòng (vì em đã chuẩn bị tâm lý cho em nó ăn uống thoải mái mà). Và sau một thời gian ngắn sử dụng em lại nghiệm ra một điều nữa: Quan trọng là mình thấy ổn, thấy thích chứ bây giờ có ai vác cày ra đường để đẽo đâu các cụ nhỉ!
Cái đồng hồ báo xăng chẳng tin được đâu, xe em lúc em đổ đầy bình thì kim xăng kịch, chạy về Ninh Bình nó xuống chỉ còn có 1 vạch, hoảng quá tưởng bình bị thủng ở chỗ nào em phải nằm bò ra đường soi từng chỗ một thì ko thấy gì, phi ra cây xăng gần chân cầu non nước đổ lại đầy bình hết 185k. phát hiện ra rằng cái đồng hồ báo xăng chập cheng, như vậy tính ra 105km ăn hết khoảng gần 8 lít xăng.

Luot song

Xe tải
Đồng hồ xe em cũng củ chuối các cụ ạ. Lúc đầu thì nó xuống rất chậm, đoạn giữa thì xuống vèo vào và đoạn cuối thì lại xuống chậm. Hồi mới mua xe em thấy nó cứ chập cheng định thay, nhưng đi một thời gian nhìn nhiều cũng quen nên cũng chẳng thấy sao.

phucloc8899

Xe container
Cái đồng hồ báo xăng chẳng tin được đâu, xe em lúc em đổ đầy bình thì kim xăng kịch, chạy về Ninh Bình nó xuống chỉ còn có 1 vạch, hoảng quá tưởng bình bị thủng ở chỗ nào em phải nằm bò ra đường soi từng chỗ một thì ko thấy gì, phi ra cây xăng gần chân cầu non nước đổ lại đầy bình hết 185k. phát hiện ra rằng cái đồng hồ báo xăng chập cheng, như vậy tính ra 105km ăn hết khoảng gần 8 lít xăng.
Xe cụ thế là chuẩn về ăn uống của Nubira 1.6 rồi, chúc mừng cụ xe ngon đới(b)

tatthoi

Xe hơi
Chúc mừng cụ có xe mới. lượn lờ. Em này lành lắm. Cụ nên hỏi lại lịch trình bảo dưỡng của chủ cũ để mình theo dõi. còn nếu không hỏi được, cẩn thận cụ đi thay: dầu, lọc dầu, lọc gió (nếu quá bẩn), lọc xăng; bảo dưỡng lại hệ thống phanh, thay dầu phanh, dầu trợ lực lái, thay nước làm mát, kiểm tra bugi (nếu kém thì thay). Xuống nhà máy scan reset lại toàn bộ hệ thống rồi cứ thế quất thôi. (xử lý hết bằng này thứ cũng mất khoảng hơn 2trd đấy).
Vâng. vợ 2 em chồng trước đã làm như sau. Thay 4 bigi. 4 lốp mới, dầu máy, nước làm mát ( loại xanh) Vỏ mới đuwocj đánh bóng, La zang đúc, Nội thất Nỉ nguyên theo xe, Máy khô , chưa va chạm và còn nguyên phom. Cái này là em nhìn thấy vì em đã qua 5 vợ rồi và e cũng kỹ tính lắm ạ) em đã trải nghiệm em nó 120km và em nó uống hết 8,4 lít . Em rất hài lòng về em nó.

lanph2

Xe buýt
Có bác nào có cái "Nắp Két Nước làm mát" của em Nu 1.6 không ạ? Cái nắp của em bị hỏng mất cái lò xò rồi, nên nó cứ tự xì nước ra - hao nước nhanh chóng.

Em đang cần cái này, bác nào có để lại giúp em. Em xin hậu tạ ạ

P/m em số:
09.34.38.70.70

n62

Xe tải
Đồng hồ xe em cũng củ chuối các cụ ạ. Lúc đầu thì nó xuống rất chậm, đoạn giữa thì xuống vèo vào và đoạn cuối thì lại xuống chậm. Hồi mới mua xe em thấy nó cứ chập cheng định thay, nhưng đi một thời gian nhìn nhiều cũng quen nên cũng chẳng thấy sao.
Cụ nói chuẩn đấy ah ! Đồng hồ chỉ để tham khảo là chính.
Muốn biết tiêu tốn nhiều hay ít thì phải đổ đầy bình, sau đó đo km chạy và lại đổ đầy bình mới biết được.

Luot song

Xe tải
Có bác nào có cái "Nắp Két Nước làm mát" của em Nu 1.6 không ạ? Cái nắp của em bị hỏng mất cái lò xò rồi, nên nó cứ tự xì nước ra - hao nước nhanh chóng.

Em đang cần cái này, bác nào có để lại giúp em. Em xin hậu tạ ạ

P/m em số:
09.34.38.70.70
Cụ thử ra số 5 Nguyễn Công Trứ, hình như có 40 nghìn/cái thì phải. Chỗ đó mà không có thì cụ cứ vào chợ Giời là có hết.

lanph2

Xe buýt
Cụ thử ra số 5 Nguyễn Công Trứ, hình như có 40 nghìn/cái thì phải. Chỗ đó mà không có thì cụ cứ vào chợ Giời là có hết.
Ơ thanh cơ man! Bác Luot song

Nhưng mà em vừa bị chém 120K ợ, giao hàng tận nơi
Hix hix, lần sau lần mò lên các nơi này vậy

Em cũng vừa mua 1 Hộp nước mát 80K nữa --> Tổng thiệt hại là 200K.

Em sẽ theo dõi bệnh của vợ II, nếu còn thông tin gì hay đã triệt để, xin báo cáo lại các bác.

Tks all

Chỉnh sửa cuối:

dinhsuu

Xe buýt
Em còn thừa cái công tắc pha cos của Lanos như thế này:

Ngày trước thấy bảo bị dính gì đó, ko nháy pha được, em mua cái mới thay. Giờ vợ 2 bán lâu rồi, lục nhà 2 cái này. Cụ nào cần để chọc choạch thì call em tặng nhé :)] 0913526660.

Taihoatu

Xe lăn
Ơ thanh cơ man! Bác Luot song

Nhưng mà em vừa bị chém 120K ợ, giao hàng tận nơi
Hix hix, lần sau lần mò lên các nơi này vậy

Em cũng vừa mua 1 Hộp nước mát 80K nữa --> Tổng thiệt hại là 200K.

Em sẽ theo dõi bệnh của vợ II, nếu còn thông tin gì hay đã triệt để, xin báo cáo lại các bác.

Tks all
Lần sau trước khi mua cụ vào tham khảo giá cả đã nhá,
Với lại các cụ nhà mình cần sửa chữa thay thế cái gì thì cứ post lên cho anh em biết với nhé, có nhiều cái từ mình mua về thay thế sửa chữa được và tiết kiệm được ối tiền đấy.
Em chỉ ví dụ thay bóng đèn hậu ở gara mất khoảng 50-100k, trong khi đó đi mua về thay lấy chỉ mất 10k.

luuvandung

Xe tăng
co bac nao muon doi nubitaii lay matiz doi cuoi 2004 thi allo e nha: 0976988916, e hay di dong nguoi nen may 0.8 thay ko phu hop lam

tatthoi

Xe hơi
Em còn thừa cái công tắc pha cos của Lanos như thế này:

Ngày trước thấy bảo bị dính gì đó, ko nháy pha được, em mua cái mới thay. Giờ vợ 2 bán lâu rồi, lục nhà 2 cái này. Cụ nào cần để chọc choạch thì call em tặng nhé :)] 0913526660.
CỤ ơi. em mói mua lanos ca cần gạt này của em đang bi trục trặc. cụ tăng em nhé

tatthoi

Xe hơi
Em đã confirm tặng cụ tatthoi rồi nhé.
Vâng. cảm ơn cụ. em vừa gọi điện cho thằng em nó sẽ gọi điện cho cụ nhé. nó cũng đang gần chỗ cụ. khi nào có dịp về thủ đô em với cụ cạch cạch nhé:D

phucloc8899

Xe container
Vâng. cảm ơn cụ. em vừa gọi điện cho thằng em nó sẽ gọi điện cho cụ nhé. nó cũng đang gần chỗ cụ. khi nào có dịp về thủ đô em với cụ cạch cạch nhé:D
Cụ tất nhanh quá ạ, ghạch vỡ thì để em cụ dinhsuu nhá:))

dinhsuu

Xe buýt
Em đã gửi cho cô vợ cậu em cụ rồi nhé. Hy vọng có dịch giao lưu với cụ ở HN hoặc TQ (b).
Gạch đã đóng xong cụ nhé :D.
Cụ tất nhanh quá ạ, ghạch vỡ thì để em cụ dinhsuu nhá:))

lanph2

Xe buýt
Lần sau trước khi mua cụ vào tham khảo giá cả đã nhá,
Với lại các cụ nhà mình cần sửa chữa thay thế cái gì thì cứ post lên cho anh em biết với nhé, có nhiều cái từ mình mua về thay thế sửa chữa được và tiết kiệm được ối tiền đấy.
Em chỉ ví dụ thay bóng đèn hậu ở gara mất khoảng 50-100k, trong khi đó đi mua về thay lấy chỉ mất 10k.
Vâng ợ!
Cũng may là em còn nghiên cứu phát hiện do cái "Nắp két nước" hỏng.
Chứ nghe theo phán của mấy bác ở Gara thay Biến áp điều hòa, chắc mất toi 5 củ ngu.

Dù sao cũng may! và lần sau rút kinh nghiệm tham khảo ý kiến trên này trước.
Bác nào gặp trường hợp Điều hòa như em, chú ý kiểm tra cái này nhé.