[Funland] Các bác cứu em với :((

xuanphuongccs

Xe điện
E thay con át cũ của e bằng con át đôi hager. Hager là loại tốt nhất rồi có đúng ko các bác. E kiểm tra các át và siết chặt các đầu dây rồi :( mà vẫn bị nhẩy
Bác thợ điện kia nói đúng đấy. Cụ đảo dây pha ra ngoài dây mát chôn trong tường nếu ẩm không nhảy chứ dây pha trong tường không cách điện tốt là bị nhảy.

ny2304

Xe đạp
Iem đây, hương muỗi cũng lên :))
Cụ chủ kiểm tra xem at tổng có nóng không nhé.
At các tầng nhà cụ là 1 dây hay 2 dây?
Nếu là 1 dây thì cụ đảo dây toàn bộ từ at tổng đến at tầng xem có nhảy nữa không? Đảo tạm thời để theo dõi thôi, không ảnh hưởng gì lắm đâu.
Nếu đảo dây mà hết nhảy thì cụ thay luôn dây lửa (L) đi. Còn bều at tầng là loại 2 dây thì cụ cũng thay dây nối từ at tổng đến át tầng.
Nếu cụ biết đường dây chạy ngầm thế nào thì cụ kiểm tra dọc đường dây xem tường có ấm ở đâu không nhé :D
À quên, at tổng là loại bao nhiêu A? Cụ chụp cái at tổng lên xem có bị nhầm là loại chống giật không nhé :D
Át tổng ko nóng bác ạ loại 40A, mỗi lần nhẩy e bật lên ngay thì lại dung tiếp bth. Lát về nhà e chụp lại cho bác xem. Mà cái dây lên tầng 2, dây mát và lửa đi riêng rồi bác ạ, dây mát hiện đi riêng bên ngoài bác à ^^

Ngo Rung

Xe lăn
Át tổng ko nóng bác ạ loại 40A, mỗi lần nhẩy e bật lên ngay thì lại dung tiếp bth. Lát về nhà e chụp lại cho bác xem. Mà cái dây lên tầng 2, dây mát và lửa đi riêng rồi bác ạ, dây mát hiện đi riêng bên ngoài bác à ^^
Còn cái dây lửa nữa. Em sợ dây lửa phi ra tường rồi :(

tomtomchát

Xe container
hoặc có dòng rò, hoặc có ma thật cụ ạ >-)
thay at không được thì thay hết các thiết bị điện xem, vẫn bị thì chắc phải thay nhà:-??

GloryJack

Xe container
Giờ chỉ có cô lập sự cố bằng cách dùng điện từng tầng, xem tầng nào gây ra nhảy átomat tổng thì lại cô lập xử lý tiếp...

cdcn

Xe điện
E cũng làm thế cho từng tầng mà át tổng vẫn nhẩy bác ạ :( e đã ngắt từng tầng rồi đấy chứ
Nếu thực tế như cụ nói thì em nghĩ ngắt luôn cả 3 tầng vẫn bị nhảy át, và nguyên nhân chắc từ đoạn át tổng đến át các tầng ạ!

binhsu7273

Xe cút kít
E cũng làm thế cho từng tầng mà át tổng vẫn nhẩy bác ạ :( e đã ngắt từng tầng rồi đấy chứ
Các át từng tầng để chung hộp với át tổng hay ở riêng từng tầng...?
Nếu để riêng thì bì dò điện sau át tổng, tháo hết dây át của từng tầng sau át tổng. Đấu lại từng tầng, nếu thấy nhẩy thì là do đường dây đó bị.

Ngo Rung

Xe lăn
Các át từng tầng để chung hộp với át tổng hay ở riêng từng tầng...?
Nếu để riêng thì bì dò điện sau át tổng, tháo hết dây át của từng tầng sau át tổng. Đấu lại từng tầng, nếu thấy nhẩy thì là do đường dây đó bị.
Đúng đấy. Cụ chủ tả kỹ hơn việc phân bố at trong nhà.
Nhưng về cơ bản là dây trong tường bị rò ra tường rồi. Theo em cụ nên thay dây khác - đằng nào dây nguội (N) cũng đi ngoài rồi.
Nên đi 2 dây L-N song song nhau để hạn chế can nhiễu.

Y Nhu

Xe hơi
Bác bị làm sao ah

RJ5

Xe máy
Nhà cụ đã OK chưa?

ny2304

Xe đạp
h e mới về đến nhà. Sau hơn 1,5 ngày chiều này át lại nhẩy, thời điểm nhẩy chỉ dung có mỗi tủ lạnh, trời nắng nóng. Nhà e 4 tầng mỗi tầng có hộp điện riêng các bác ạ
Đây là hộp điện tầng 1 có át tổng và các át tầng 1 (dây đỏ đi lên bên trái hộp là dây lửa lên các tang, dây này ai cũng bảo là ko sao cả :()

Còn đây là tầng 2 (đoạn dây phía ngoài là dây mát đi riêng ra phía sau nhà)

ny2304

Xe đạp
Lại vừa nhẩy át các bác ạ. Lần này nhẩy cả át tổng trong nhà và át ngoài công tơ :(

binhsu7273

Xe cút kít
h e mới về đến nhà. Sau hơn 1,5 ngày chiều này át lại nhẩy, thời điểm nhẩy chỉ dung có mỗi tủ lạnh, trời nắng nóng. Nhà e 4 tầng mỗi tầng có hộp điện riêng các bác ạ
Đây là hộp điện tầng 1 có át tổng và các át tầng 1 (dây đỏ đi lên bên trái hộp là dây lửa lên các tang, dây này ai cũng bảo là ko sao cả :()

Còn đây là tầng 2 (đoạn dây phía ngoài là dây mát đi riêng ra phía sau nhà)

Nhìn thế này thì là Thợ đấu ẩu rồi, điện đi trong tường mà đấu nối tiếp để tiết kiệm sức và tiền như vậy thì toi.
Đường ra L của tổng có 2 dây, Xanh là tầng 1 và dây đỏ còn lại là các tầng. Tắt hết át tầng 1, nếu vẫn nhẩy thì chắc chắn là do các tầng trên.
Lên hộp tầng 2 đường L ra của át cũng sẽ có 2 đường ra, cụ xem cái nào của tầng 3 thì tháo ra. Nếu vẫn nhẩy thì chắc chắn đường điện tầng 2 bị, còn không thì cụ lại đấu tầng 3 vào và làm tiếp tục các bước kiểm tra như vậy.

ny2304

Xe đạp
Nhìn thế này thì là Thợ đấu ẩu rồi, điện đi trong tường mà đấu nối tiếp để tiết kiệm sức và tiền như vậy thì toi.
Đường ra L của tổng có 2 dây, Xanh là tầng 1 và dây đỏ còn lại là các tầng. Tắt hết át tầng 1, nếu vẫn nhẩy thì chắc chắn là do các tầng trên.
Lên hộp tầng 2 đường L ra của át cũng sẽ có 2 đường ra, cụ xem cái nào của tầng 3 thì tháo ra. Nếu vẫn nhẩy thì chắc chắn đường điện tầng 2 bị, còn không thì cụ lại đấu tầng 3 vào và làm tiếp tục các bước kiểm tra như vậy.
Vâng e cảm ơn bác để e thử cách bác chỉ. Trước e đã tắt hết at tầng 1 nó vãn nhẩy bác ạ :(

ny2304

Xe đạp
Cuối cùng cũng tìm ra nguyên nhân và sửa xong rồi các bác ạ. Đoạn dây từ tầng 2 lên tầng 3 bị mối xông. Đoạn này là dây trục đi lên nên tắt hết át các phòng nó vẫn bị nhẩy tổng. E gọi một ông thợ chuyên nghiệp do bên điện lực giới thiệu. Bác này pro lắm đến ngắm nghía 1 tý rồi tháo dấy đấu dây vào át cứ thoăn thoắt làm e hoa cả mắt :D Bác này rất vui vẻ đến nói luôn yên tâm cao thủ đây rồi kiểu j cũng tìm ra nguyên nhân, ko như mấy ông thợ trước e gọi đến đã hù dọa nhau những TH thế này mất rất nhiều thời gian và tiền bạc =))))

át lên tang 2,3,4 bị nhẩy nên bác ấy suy ra bị các tang trên, rồi bác ấy lại lên các tang trên lắp át

cuối cùng át tang 2 nhẩy => day từ tang 2 lên tang 3 có vde.
Nói chung sau đợt này e lại biết them nhiều thứ về điện học :D Cám ơn các bác nhiều nhé

DTV

Xe tăng
Bác xho xin sđt của bác thợ đó nhé (nếu ở HN ạ).

omerta77

Xe điện
Đợt vừa rồi nhà e cũng bị tình trạng như cụ nhưng là nhảy at ngoài cột điện. Định nhờ cụ phamdoducdai trên này lên kiểm tra. Cụ ý tư vấn là báo điện lực đến kiểm tra at trước (vì đó là at do điện lực quản lý) nếu ko sao thì mới kiểm tra trong nhà. Sau điện lực đến thay at khác ngon luôn

phamdoducdai

Xe tải
Đợt vừa rồi nhà e cũng bị tình trạng như cụ nhưng là nhảy at ngoài cột điện. Định nhờ cụ phamdoducdai trên này lên kiểm tra. Cụ ý tư vấn là báo điện lực đến kiểm tra at trước (vì đó là at do điện lực quản lý) nếu ko sao thì mới kiểm tra trong nhà. Sau điện lực đến thay at khác ngon luôn
Cảm ơn cụ có gì alo e nhé cụ nào cần sửa điện nước hàn xì cụ nào alo e

loinuoc

Xe tăng
Cuối cùng cũng tìm ra nguyên nhân và sửa xong rồi các bác ạ. Đoạn dây từ tầng 2 lên tầng 3 bị mối xông. Đoạn này là dây trục đi lên nên tắt hết át các phòng nó vẫn bị nhẩy tổng. E gọi một ông thợ chuyên nghiệp do bên điện lực giới thiệu. Bác này pro lắm đến ngắm nghía 1 tý rồi tháo dấy đấu dây vào át cứ thoăn thoắt làm e hoa cả mắt :D Bác này rất vui vẻ đến nói luôn yên tâm cao thủ đây rồi kiểu j cũng tìm ra nguyên nhân, ko như mấy ông thợ trước e gọi đến đã hù dọa nhau những TH thế này mất rất nhiều thời gian và tiền bạc =))))

át lên tang 2,3,4 bị nhẩy nên bác ấy suy ra bị các tang trên, rồi bác ấy lại lên các tang trên lắp át

cuối cùng át tang 2 nhẩy => day từ tang 2 lên tang 3 có vde.
Nói chung sau đợt này e lại biết them nhiều thứ về điện học :D Cám ơn các bác nhiều nhé
Cụ có chụp dc vị trí bị ko? Cuối cùng bác ấy xử lý thế nào?