[Funland] Các bác cứu em với :((

A98

Xe container
E cũng làm thế cho từng tầng mà át tổng vẫn nhẩy bác ạ :( e đã ngắt từng tầng rồi đấy chứ
Cụ phải mở từng ổ điện âm, vẽ lại sơ đồ toàn bộ hệ thống điện với đầy đủ các nhánh dây, sau đó tách từng nửa một. Nói chung là không có giải pháp nào khác đâu cụ ạ.
Cụ nên có cái đồng hồ đo để xác định các nhánh.

ny2304

Xe đạp
Cắm tất cả thiết bị điện, rồi tháo dò thử từng cái. Nhiều khi do thiết bị mà cứ đi soi cái a tô mát
E cũng thử rồi bác ạ. Nhà có gì e bật hết từ điều hòa, quạt, đèn trần...bật hẳn hơn 30ph mà ko thấy nó nhẩy. Cứ khi nào dung ít (chỉ có quạt và đèn) thì nó lại nhẩy =))

vandinh

Xe container
Cái này thì e chưa thử that. E chỉ ngắt át thôi chứ dây thì e ko tháo. Để e thử cách này xem sao
Cụ cứ thử làm theo cách này là chuẩn nhất. E đã từng làm rồi. Khi tách tầng nếu có thể tách cả L và N cho yên tâm.

VD tầng 2 nhà e có 3 buồng ứng với 3 cái át. E ngắt cả 3 mà at tổng vẫn nhẩy =)) e đã làm thế cho các tầng còn lại
Khi tách tầng cụ tách cả L và N cho yên tâm nhé. E dự cái át tổng nhà cụ k hỏng.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
E thay con át cũ của e bằng con át đôi hager. Hager là loại tốt nhất rồi có đúng ko các bác. E kiểm tra các át và siết chặt các đầu dây rồi :( mà vẫn bị nhẩy
Hager tốt nhất thế nào được. Nó chỉ trên bét chút thôi cụ ah.
Cụ tìm hãng nào chuyên sản xuất thiết bị đóng cắt mà mua. Nếu cụ thích loại tốt.

ny2304

Xe đạp
Cụ phải mở từng ổ điện âm, vẽ lại sơ đồ toàn bộ hệ thống điện với đầy đủ các nhánh dây, sau đó tách từng nửa một. Nói chung là không có giải pháp nào khác đâu cụ ạ.
Cụ nên có cái đồng hồ đo để xác định các nhánh.
Ông cụ hàng xóm nhà e có cái máy đo điện trở chắc e phải mượn để đo xem sao. Nhưng e tưởng khi ngắt át từng tầng thì tầng đó ko còn điện nữa bác nhỉ ko có điện để mà chập với hở có phải ko bác

tranminhhoa

Xe tăng
Thực sự điện đóm mà đường dây nó lởm thì thiệt hại vô cùng. Nhà em trước cũng bị nhảy at tia lia như cụ. Sau mới phát hiện ra thợ nó đấu nối lởm, nó bó một đống dây chia các at nhánh thành một cục lỏng lẻo rồi đấu vào at tổng, vì nó lỏng lẻo nên điện trở lớn, tạo ra dòng lớn, đến nối ấm cả phần tường mà nó đi ngầm ở trong. Dòng lớn vượt quá dòng chịu tải của at thì nó nhẩy thôi. Và tiền điện thì... ôi thôi, cực nhiều luôn mà toàn điện vô công.
Thành ra khuyên cụ nào làm nhà mới phải hết sức để ý phần điện, dây phải ngon, đầu dây nên ép cốt, nếu nhiều dây phải dùng cầu đấu, thanh cái, chứ chơi kiểu túm tụm như thợ nhà mình thì các cụ chỉ có chết tiền điện cả đời :))

DucHoan

Xe tăng
Gọi thợ điện đến thôi chứ còn chờ gì nữa bác ơi

A98

Xe container
Ông cụ hàng xóm nhà e có cái máy đo điện trở chắc e phải mượn để đo xem sao. Nhưng e tưởng khi ngắt át từng tầng thì tầng đó ko còn điện nữa bác nhỉ ko có điện để mà chập với hở có phải ko bác
Như nhà em thì vấn đề nó nằm ở một nhánh nhỏ, bỏ nhánh đấy ra thì không nhảy nữa. Cụ cần có sơ đồ điện toàn nhà, sau đó lên kế hoạch cắt thử. Cái đồng hồ sẽ giúp mình xác định dây nào thuộc nhánh nào. Nói chung tốn thời gian lắm, cụ xác định là phải mất vài tuần.

vitomxau

Xe container
Các đầu dây e đã siết rất chặt rồi bác ạ :(
Thế thì khoai, đầu mua hè này nhà em cũng bị, mật độ nhả at tăng dần. Nhà em đi dò từng thiết bị điện sau rồi biết được nguyên nhân là do dây tiếp xúc với atomat lỏng. Siết lại và thay at là hết luôn :D

0707556789

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì e chưa thử that. E chỉ ngắt át thôi chứ dây thì e ko tháo. Để e thử cách này xem sao

VD tầng 2 nhà e có 3 buồng ứng với 3 cái át. E ngắt cả 3 mà at tổng vẫn nhẩy =)) e đã làm thế cho các tầng còn lại
Ngắt tất cả các at đơn lẻ. Bật at tổng xem nó có nhảy không !Nhảy thì kiểm tra các đầu nối cáp tổng. Không nhảy thì đóng dần từng at lên 1. Cái nào nhảy thì tại phòng đấy !

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E cũng thử rồi bác ạ. Nhà có gì e bật hết từ điều hòa, quạt, đèn trần...bật hẳn hơn 30ph mà ko thấy nó nhẩy. Cứ khi nào dung ít (chỉ có quạt và đèn) thì nó lại nhẩy =))
Bác nên mời thầy về ạ.

Nên mời thầy có trình độ Thạc sĩ trở lên, có xác nhận của Cục khảo thí chỗ thằng Ngọng.

Chia sẻ cùng bác.
Và, khi xử lý xong, phiền bác công bố lên đây cho mọi người cùng học tập - biết đâu lại có lúc dùng đến.

ny2304

Xe đạp
Bác nên mời thầy về ạ.

Nên mời thầy có trình độ Thạc sĩ trở lên, có xác nhận của Cục khảo thí chỗ thằng Ngọng.

Chia sẻ cùng bác.
Và, khi xử lý xong, phiền bác công bố lên đây cho mọi người cùng học tập - biết đâu lại có lúc dùng đến.
E cũng đã mời 1 thầy chuyên nghiệp đến xem. Thầy ấy cũng ko tìm ra nguyên nhân và bảo theo dõi thêm rồi thầy ấy bảo mỗi ngày sẽ đến xem và đòi hơn 3tr tất cả (cả tìm nguyên nhân và sửa). E thấy thầy ấy chưa tìm ra nguyên nhân mà tính dc tiền rồi nên e cho thôi :(

A98

Xe container
E cũng đã mời 1 thầy chuyên nghiệp đến xem. Thầy ấy cũng ko tìm ra nguyên nhân và bảo theo dõi thêm rồi thầy ấy bảo mỗi ngày sẽ đến xem và đòi hơn 3tr tất cả (cả tìm nguyên nhân và sửa). E thấy thầy ấy chưa tìm ra nguyên nhân mà tính dc tiền rồi nên e cho thôi :(
Xử lý xong mới lấy tiền chứ cụ. 3tr là OK rồi. Em với anh trai em mất rất nhiều ngày mới xử lý xong, nếu tính công của hai anh em chắc phải vài chục củ :D

tungLam.nwl

Xe tăng
Cái này khả năng cao là đường dây gần bị hở hoặc rò dẫn đến chập ở chỗ nào đó. Khi chạy một lúc dây nóng lên thì chập nhẹ dẫn dến cầu dao dập xuống, dây nguội thì lại Bình thường lâu dài chập hẳn thì sẽ phát hiện được nhưng bây h thì không? Cụ xem gần đây có sửa chữa j không? nếu không cắt cầu dao từng tầng 1 rồi sử dụng để phân loại khả năng hở ở vùng đấy.

Pvsc

Xe ba gác
Cụ cắt tường lôi hết dây ra kiểm tra, đoạn nào chập hàn vào đảm bảo ngon :D

Miền Trung 38.43

Xe điện
Bác gọi thợ điện đến đi. Thứ nhất điện đóm bác đừng đùa, thứ 2 cái ông thợ chỉ bác đổi dây đó là thợ nề à? Đến nản!
Mỗi người mỗi nghề, đọc #1 của bác mà em như xem phim kinh dị :T

Ngo Rung

Xe lăn
Để em thỉnh thầy Ngo Rung vào giúp cụ nhá :)
Iem đây, hương muỗi cũng lên :))
Cụ chủ kiểm tra xem at tổng có nóng không nhé.
At các tầng nhà cụ là 1 dây hay 2 dây?
Nếu là 1 dây thì cụ đảo dây toàn bộ từ at tổng đến at tầng xem có nhảy nữa không? Đảo tạm thời để theo dõi thôi, không ảnh hưởng gì lắm đâu.
Nếu đảo dây mà hết nhảy thì cụ thay luôn dây lửa (L) đi. Còn bều at tầng là loại 2 dây thì cụ cũng thay dây nối từ at tổng đến át tầng.
Nếu cụ biết đường dây chạy ngầm thế nào thì cụ kiểm tra dọc đường dây xem tường có ấm ở đâu không nhé :D
À quên, at tổng là loại bao nhiêu A? Cụ chụp cái at tổng lên xem có bị nhầm là loại chống giật không nhé :D

lenhhoxxung

Xe hơi
hiện tượng nv là ẩm chập rùi cụ ak
cụ xử lý từng tầng 1 và kt khu nào hay bị ẩm