[Funland] Các bác có ủng hộ việc trực nhật của các con

Trần Đoành.

Xe container
Em phơi quần áo của gấu bao giờ cũng phải lộn hết các túi ra cho nó nhanh khô. Thấy vậy con gấu cứ tấm tắc khen mình phơi quần áo cũng khoa học, cẩn thận chu đáo.

Mẹ nó chứ, em nghĩ bụng: Đúng là đái không qua ngọn cỏ, còn non và xanh lắm =)) =))=))
Cụ đúng là khôn nhất họ, kiểu gì chả vớ đc vài chục k, đấy làm giàu ko hề khó như mọi người vẫn nói :D

jazzzzz

Xe lăn
Trực nhật không chỉ là lao động mà nó thể hiện tinh thần trách nhiệm với tập thể (cái lớp ấy). Các con trực tiếp làm sẽ có trách nhiệm trong việc giữ gìn vệ sinh chung.
Em ví dụ đứa cháu con ông anh, ở nhà đồ nó vứt bừa bãi, ăn quà vặt xong nhét vỏ vào ngăn tủ vì ngày nào mẹ nó cũng vào dọn dẹp (vừa dọn vừa nói các kiểu nhưng k nghe).
Hè qua nhà em 2 tuần, em giao cho 1 phòng ngủ tự quản lý tự về sinh, mấy ngày đầu cũng bừa bãi lắm, em kệ chờ 3 hôm rồi kê cụ cậu dọn phòng, cũng năn nỉ này nó nhưng không đc.
Tuần sau phòng gọn gàng đâu ra đây, mẹ nó cũng choáng.

xitruman

Xe buýt
Em phơi quần áo của gấu bao giờ cũng phải lộn hết các túi ra cho nó nhanh khô. Thấy vậy con gấu cứ tấm tắc khen mình phơi quần áo cũng khoa học, cẩn thận chu đáo.

Mẹ nó chứ, em nghĩ bụng: Đúng là đái không qua ngọn cỏ, còn non và xanh lắm =)) =))=))
Có khi nào cụ dính bẫy hồi mã thương của gấu kg cụ. Kaka, gấu cứ nhét dăm chục vào túi, thế là gấu nhàn, mà cụ cũng sướng. =))

Khoai Cún

Xe tăng
Quét lớp với lau bàn ghế có nặng nhọc gì mà các con không làm được? Em ủng hộ các con trực nhật. Nếu bạn nào cần về sớm có thể báo cô để sắp xếp các ngày khác, nhẽ nào 5/5 buổi đều phải về sớm? Mà nếu bắt buộc phải về sớm thì đổi lên làm các việc đầu giờ. Lớp đông, chia ra có khi quay vòng 2 tuần mới đến lượt làm ấy chứ.
Trừ các lớp quốc tế em không rõ, chứ trường tư một số trường em biết các con vẫn lau bảng, kê bàn ghế và dọn sơ lớp học hàng ngày (trừ lau sàn, hành lang...). Chả PH nào phản đối việc đó.

haipvg

Xe tăng
Để bọn trẻ lao động được là tốt nhưng có 1 số bất cập cần khắc phục::
1. Phân công lịch trực phải có tính khoa học và có tính đến đặc thù từng người.
2. Phải chấp nhận chuyện đi sớm, về muộn vào ngày trực nhật
3. Phải chủ động về công cụ lao động
4. Phải có đánh giá chất lượng
5. Phải có giám sát an toàn, hướng dẫn làm việc (có thể phải thuê)

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhắc việc trực nhật lại nhớ hồi đi học c2, ngày nào em cũng phải xách xô với chổi đi đi về về. Lớp em quy định trực nhật xoay tua theo từng bàn, đứa nào ghi sổ đầu bài nhiều thì tuần sau trực nhật kín tuần.
Trực nhật thì cũng đơn giản, xách xô nước, giặt giẻ lau bảng, quét lớp kê bàn ghế. Việc này làm đầu giờ trước khi vào học, học xong cắp mít đi về thôi. Hồi xưa không được ăn uống trong lớp nên mọi thứ nó cũng đơn giản.

duongtver

Xe tăng
Em chả biết chỗ khác thế nào, chứ lớp con em nó về kể nó vẫn phải xách xô đi lấy nước về lau lớp học, thi thoảng đi chia cơm cho các bạn ăn. Nói chung về kể thấy rất vui vì được làm việc.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cho chúng nó làm đi, vừa tăng được ý thức giờ giấc - vệ sinh tập thể, vừa lao động cho nó có thực tế, lý thuyết suông nhiều quá rồi.

Trường lớp chỗ em đang tranh cãi nảy lửa việc thuê lao công dọn dẹp lớp học sau giờ học.
Việc này hoàn toàn do hội phụ huynh đề xướng. Lớp chỉ có 3 phụ huynh không đồng ý vì cho rằng việc lao động là cần thiết để rèn các con có tính tự giác. Phần lớn các phụ huynh cho rằng việc ở lại dọn vệ sinh lớp học làm ảnh hưởng đến việc đi học về muộn, sợ không kịp giờ học thêm v v …
Thời mình ngày xưa đi học phải lao động công ích và trực Nhật nó là mặc định rồi. Sao giờ thấy có mỗi vậy mà cũng phải tiền. Các bác thì nghĩ sao về vấn đề này?

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chả biết chỗ khác thế nào, chứ lớp con em nó về kể nó vẫn phải xách xô đi lấy nước về lau lớp học, thi thoảng đi chia cơm cho các bạn ăn. Nói chung về kể thấy rất vui vì được làm việc.
Đúng rồi bác, đứa nhỏ nào năng động sẽ thích làm mấy việc này, cảm giác như thoát khỏi cái chỗ ngồi học bí bách

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cá nhân em ủng hộ việc các con tham gia trực nhật ở lớp. Thực tế thì giờ cơ sở vật chất ở trường cũng rất tốt, sạch sẽ gọn gàng, ý thức của các cháu cũng khá tốt nên ít có chuyện xả rác ra lớp. Trực nhật cũng chỉ là lau chùi bàn ghế, quét lớp, lau cửa nếu cần. Thuê thì dễ quá nhưng để các con làm là để tăng cường ý thức và kỹ năng sinh hoạt trong môi trường tập thể, có trách nhiệm hơn với mọi người và bản thân. Nhiều cụ mợ bảo rèn luyện ở nhà, ý thức là do gia đình dạy dỗ bla bla... Điều đó đúng nhưng chưa đủ. Em chắc rằng ở nhà bảo chúng nó làm có khi còn khó nhưng đến lớp làm với các bạn thì vui lắm :). Hồi con nhà em học lớp 6, đến phiên 4 bạn trực nhật mà có 1 bạn đau chân nhưng vẫn bắt bố mẹ đưa đến sớm để làm cùng các bạn. 3 đứa kia cho bạn ấy ngồi lên ghế xoay của giáo viên đẩy đi các bàn để lau, rất vui, rất đồng đội :)
Việc trực nhật nên đẩy lên đầu giờ sáng, sớm hơn 15-20' so với giờ học. Một tháng chắc khoảng đôi lần thôi nên bố mẹ và các con có thể thu xếp được!
Nhà em đến tận giờ vẫn có lịch trực nhật tối thứ sáu hàng tuần. Hai đứa nhỏ (1 đứa 24, 1 đứa 17) chia ra mỗi đứa làm 2 tầng. Nếu bận thì tự thu xếp lịch phù hợp nhưng vẫn tự giác làm. Trước em cũng trực nhật củng chúng nó mà giờ nó bảo ông bô tuổi cao sức yếu nên cho nghỉ hưu ngồi lướt OF thôi :))

35N1169

Xe điện
Các thầy cô cùng trực nhật với hs là tốt nhất, vừa bảo ban hướng dẫn các cháu, vừa nâng cao ý thức vệ sinh nơi làm việc của các thầy cô.

starsn

Xe điện
Cá nhân em ủng hộ việc các con tham gia trực nhật ở lớp. Thực tế thì giờ cơ sở vật chất ở trường cũng rất tốt, sạch sẽ gọn gàng, ý thức của các cháu cũng khá tốt nên ít có chuyện xả rác ra lớp. Trực nhật cũng chỉ là lau chùi bàn ghế, quét lớp, lau cửa nếu cần. Thuê thì dễ quá nhưng để các con làm là để tăng cường ý thức và kỹ năng sinh hoạt trong môi trường tập thể, có trách nhiệm hơn với mọi người và bản thân. Nhiều cụ mợ bảo rèn luyện ở nhà, ý thức là do gia đình dạy dỗ bla bla... Điều đó đúng nhưng chưa đủ. Em chắc rằng ở nhà bảo chúng nó làm có khi còn khó nhưng đến lớp làm với các bạn thì vui lắm :). Hồi con nhà em học lớp 6, đến phiên 4 bạn trực nhật mà có 1 bạn đau chân nhưng vẫn bắt bố mẹ đưa đến sớm để làm cùng các bạn. 3 đứa kia cho bạn ấy ngồi lên ghế xoay của giáo viên đẩy đi các bàn để lau, rất vui, rất đồng đội :)
Việc trực nhật nên đẩy lên đầu giờ sáng, sớm hơn 15-20' so với giờ học. Một tháng chắc khoảng đôi lần thôi nên bố mẹ và các con có thể thu xếp được!
Nhà em đến tận giờ vẫn có lịch trực nhật tối thứ sáu hàng tuần. Hai đứa nhỏ (1 đứa 24, 1 đứa 17) chia ra mỗi đứa làm 2 tầng. Nếu bận thì tự thu xếp lịch phù hợp nhưng vẫn tự giác làm. Trước em cũng trực nhật củng chúng nó mà giờ nó bảo ông bô tuổi cao sức yếu nên cho nghỉ hưu ngồi lướt OF thôi :))
Làm được mà thấy vui thì quá tốt, nếu không thì 5 người 10 ý cũng không cần phải đánh giá nhau vì những chuyện như thế, căng thẳng không đáng.

Chẳng hạn 7h30 đã vào học mà bảo đến sớm 15p để trực nhật thì cũng đau khổ phết đấy. Cuối giờ có thể vướng học thêm hoặc giờ cơm.

Hồi em c2 đi học xe đạp mà thỉnh thoảng trực nhật lích kích chổi với xô, lủng lẳng khắp nơi. Hình như c3 (ams) không phải trực nhật nữa, có phải vì thế mà trẻ con hư đi đâu.

Bây giờ lớp không có rác, bảng thì dùng bút, trực nhật thì trực cái gì nhỉ. Lớp mà có bụi thì tốt nhất là có lao công chung đi hút bụi chứ em thấy không nên quét, bụi mù hết lên. Lau liếc bụi thì để người chuyên nghiệp có đồ bảo hộ lao động làm cũng được. Còn giặt giẻ đi lau ghế chỉ tổ bôi linh tinh, bẩn lắm.

Còn kê bàn ghế gọn gàng thì không nên trực nhật, mà cả lớp có thói quen nếu bàn của mình lộn xộn thì tự kê lại rồi hẵng đi về.

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Cá nhân em thì cho rằng nên thuê, việc nào ra việc ấy.
Vị nào muốn rèn con thì rèn ở nhà, oẻ nhà bắt chúng nó dọn dẹp phòng cá nhân của nó là đương nhiên.
Còn đây là tập thể, nếu phân công trự nhật thì về mặt lý thuyết tưởng rằng là cho các con rèn luyện nhưng thực tế nó chỉ mang bệnh hình thức vì kết quả sẽ rất nửa vời.
Ngày xưa trường học hay bệnh viện luôn có biên chế lao công nhưng có bao giờ sạch đâu. Từ ngày có các cty vệ sinh thầu thì các nơi đó mới sạch sẽ hơn
Thế nên cứ để các đơn vị chuyên nghiệp họ làm.

jafwm

Xe điện
Nhiều cụ mợ lái việc trực nhật lớp sang lao động để quy vào an toàn này nọ... chán thật!!!!
Trực nhật là vệ sinh ngay trong phạm vi lớp học, phòng học của lớp mình thôi... đừng bẻ lái!

phuongmit

Xe cút kít
Nhiều cụ mợ lái việc trực nhật lớp sang lao động để quy vào an toàn này nọ... chán thật!!!!
Trực nhật là vệ sinh ngay trong phạm vi lớp học, phòng học của lớp mình thôi... đừng bẻ lái!
Hihi cầm chổi quét lớp, lau sàn qua qua và đọc thấy bóng dáng tai nạn lao động rồi, sợ hãi các thứ quá cụ nhỉ :))

polizia

Xe container
Đúng rồi. Nhiều ông chém gió chứ bao giờ tham gia hoạt động của các con đâu. Các bố ấy có biết là trường công có ngân sách cực kỳ hạn chế, đặc biệt là nhân sự cũng rất ít. Nếu k có BPH nhất là ở thành phố thì các con sẽ chả có hoạt động gì và rất thiệt thòi. Đợi thay đổi thì phải nói là never nhé, nhất là đang giảm biên :)). Chỉ đơn giản như việc setup loa đài các cô ở trường cũng tự làm hết.
Trong khi phụ huynh có thể k giàu như trường tư nhưng phần lớn k nghèo khó gì, và trong lớp luôn có vài mtq. Mà thường chi phí các vị trong bph họ cũng tiết kiệm dã man rồi ấy, bỏ công sức nhiều.
Đợt trc em cmt trên FB về BPH kiểu thế, đại loại ko có quỹ thì ko có hoạt động gì cho con cả, miễn sao là thu chi hợp lý và đồng thuận. Thé mà 1 tá ông vào bảo là đến trường là để học, ngoài ra đe’0 cần thêm hoạt động gì sất.
Em đoán những ông đấy là những ông ko bao giờ đưa con đi học, tương tác vs lớp và ko họp phụ huynh bao giờ.
Cứ thấy thu vs quỹ là auto vote bỏ.

sắt con

Xe điện
Gớm, làm đi cho bớt lười, bớt chã, trực nhật thì vất vả mệt mỏi cái nỗi gì đâu. Mãi tư duy bú ẵm sợ xước tay xước chân, sau này mầm non thành vua hết