[Funland] Các bác có ủng hộ việc trực nhật của các con

starsn

Xe điện
Em thấy việc trực nhật cũng chỉ là một việc làm, không cần nghiêm trọng hoá quá. Tùy quy định ở đâu thế nào thì mình theo thế. Chứ em cũng chả nghĩ trực hay không nó rèn ý thức gì lắm, chủ yếu là gia đình thôi.

Em đi làm chưa bao giờ có chuyện trực nhật ở cơ quan, thuê hết. Nên ở trường lớp đi thuê cũng được, không ảnh hưởng gì. Em không đánh giá gì phụ huynh chuyện đồng ý trực nhật hay không. Nếu đã mang ra để ý kiến thì ai có ý kiến người ấy. Ai thích rèn luyện con thì lập tổ tự nguyện cũng được :D

caisua

Xe lăn
Việc cỏn con mà cũng thành chuyện, bọn genZ nhà em đứa nào cũng tự biết đi chợ và nấu đc mâm cỗ cúng cụ rồi

le_petit

Xe tăng
Em dâu em đây, gần 3 xệ không biết làm bất cứ thứ gì ngoài làm việc cty, tưới cây cũng không có khái niệm. Bố mẹ nó thì cứ tự nào có làm ra nhiều tiền là tất cả (gọi là nhiều so với tầm nhân viên chung của XH thôi). Nó ở tầng 5 thả dây kéo đồ cho ship lên ăn trong khi nhà có thang máy cũng lười không đi xuống:D.
Buồn cụ nhỉ!
Nhóc nhà tôi (lớp 7) giao đi chợ nấu ăn mà nó toàn vào siêu thị nhặt đồ về nấu, ko dám mua chợ tôi đã thấy hơi lo về kỹ năng sống khi ra xh rồi.

starsn

Xe điện
Buồn cụ nhỉ!
Nhóc nhà tôi (lớp 7) giao đi chợ nấu ăn mà nó toàn vào siêu thị nhặt đồ về nấu, ko dám mua chợ tôi đã thấy hơi lo về kỹ năng sống khi ra xh rồi.
Thế hệ chúng nó sẽ xoá sổ dần chợ đấy cụ, các nước phát triển khác cũng đã thế. Càng có động lực kiếm tiền đi siêu thị. Khi nào nghèo tự khắc biết đi chợ trong vòng 5 phút :)) ai mà chả thế :))

huyhung123

Xì hơi lốp
Trường lớp chỗ em đang tranh cãi nảy lửa việc thuê lao công dọn dẹp lớp học sau giờ học.
Việc này hoàn toàn do hội phụ huynh đề xướng. Lớp chỉ có 3 phụ huynh không đồng ý vì cho rằng việc lao động là cần thiết để rèn các con có tính tự giác. Phần lớn các phụ huynh cho rằng việc ở lại dọn vệ sinh lớp học làm ảnh hưởng đến việc đi học về muộn, sợ không kịp giờ học thêm v v …
Thời mình ngày xưa đi học phải lao động công ích và trực Nhật nó là mặc định rồi. Sao giờ thấy có mỗi vậy mà cũng phải tiền. Các bác thì nghĩ sao về vấn đề này?
Xưa chỉ có trực nhật buổi sáng và lâu lâu có 1 buổi đi lao động thôi, làm gì có dọn vệ sinh sau giờ học hả cụ. Dọn sau giờ học thì ngta phản đối là đúng, vì ảnh hưởng đến rất nhiều việc khác như đưa đón, học thêm, ăn ngủ...
Trực nhật thì đi học sớm 15p là ok rồi. Cái này em ủng hộ!

huyhung123

Xì hơi lốp
Em biết một bạn nữ sinh năm 1995, chưa bao giờ nấu cơm, không biết nấu nên đồ ăn 100% đặt trên app, nó đặt nhiều đến mức trúng thưởng cả iphone 14.
Với em đây là một tác phẩm lỗi.
Úi những bạn như này đầy mà cụ. Hồi sv e gặp 1 em 1987 ko biết nấu cơm, 1 em 1991 thì nhìn cây lúa non bảo là cây hành!

starsn

Xe điện
Xưa chỉ có trực nhật buổi sáng và lâu lâu có 1 buổi đi lao động thôi, làm gì có dọn vệ sinh sau giờ học hả cụ. Dọn sau giờ học thì ngta phản đối là đúng, vì ảnh hưởng đến rất nhiều việc khác như đưa đón, học thêm, ăn ngủ...
Trực nhật thì đi học sớm 15p là ok rồi. Cái này em ủng hộ!
Nếu ai cũng tự dọn rác của mình bày ra thì lớp làm gì có rác nhỉ? Còn em cũng không ủng hộ bắt học sinh đi giặt giẻ lăn lê để lau lớp (một chỗ công cộng) như cái ảnh trên.

P.S. em thuộc loại dễ tính nên có bắt con em làm thế chắc em cũng không có ý kiến, nhưng người có ý kiến thì em thấy cũng có lý của họ.

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Thế hệ chúng nó sẽ xoá sổ dần chợ đấy cụ, các nước phát triển khác cũng đã thế. Càng có động lực kiếm tiền đi siêu thị. Khi nào nghèo tự khắc biết đi chợ trong vòng 5 phút :)) ai mà chả thế :))
Khia cạnh khác cụ ạ, chợ gần hơn mà nó ko dám mua. Nó ngại va chạm với người lạ, mà mua ở chợ thì nhiều người chao chát quá!

VCHDHN

Xe container
Không đồng ý với mợ. Chẳng có khổ cực gì với việc trực nhật ở lớp cả. Trưc nhật ngoài rèn tính kỷ luật trong lao động còn rèn ý thức giữ sạch đẹp trong môi trường tập thể. Khi đã tham gia trực nhật ở lớp rồi thì sẽ có sự khó chịu với ai xả rác nơi công cộng, từ đó mỗi học sinh sẽ có ý thức giữ gìn vệ sinh chung hơn. Nếu thuê người dọn thì hành vi xả rác nơi công cộng vẫn còn tồn tại trong suy nghĩ thế hệ tương lai.
Cụ suy diễn hơi quá rồi:)). Cái bọn xả rác toàn thuộc thế hệ trực nhật lâu bền như cụ nói đấy. Bọn trẻ bây giờ ý thức lắm ( tụi cụ nói số ít thôi ).

starsn

Xe điện
Khia cạnh khác cụ ạ, chợ gần hơn mà nó ko dám mua. Nó ngại va chạm với người lạ, mà mua ở chợ thì nhiều người chao chát quá!
Thì em thấy mua siêu thị dễ chịu hơn mà, nếu có tiền thì cứ siêu thị cho vui, có sao đâu.

Trần Đoành.

Xe container
Cụ chắc cũng là dạng cò không tiến giống em cmnr :((
Em đầy tiền, hôm nào cũng đc vợ thưởng 5 chục để ăn sáng, véxe buýt với trà đá đi làm, sau khi đã hoàn thành xuất sắc việc trực nhật ở nhà với rửa bát đũa và thu dọn gấp chăn gối, phơi và treo quần áo =))

le_petit

Xe tăng
Trực nhật hay ko lẽ ra ko thuộc thẩm quyền của phụ huynh mà nó thuộc thẩm quyền của nhà trường.
Việc quét dọn và giữ gìn vệ sinh nơi mình học là trách nhiệm của học sinh, là một yếu tố, một mặt của giáo dục đạo đức cho học sinh nên trực nhật lẽ ra ko được phép cho thuê.
Vì sao nó lại được đem ra để thuê thì do giám hiệu nhiều nơi cũng vô giáo dục bất chấp các nguyên tắc giáo dục nên thành phong trào và trở thành bình thường (nhiều người thấy nhận định này quá đáng nhưng các hiệu trưởng hay giáo viên tham ô, ăn đến cả suất ăn hay cân giấy vụn của học trò thì còn hơn cả vô giáo dục).

xedaprach

Xe điện
Trực nhật, dọn dẹp vệ sinh ngoài viẹc rèn luyện tinh thần lao động nó còn tạo ra cái ý thức giữ gìn vệ sinh, nếu biết dọn vệ sinh vất vả ntn thì cũng đỡ xả rác hơn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đầy tiền, hôm nào cũng đc vợ thưởng 5 chục để ăn sáng, véxe buýt với trà đá đi làm, sau khi đã hoàn thành xuất sắc việc trực nhật ở nhà với rửa bát đũa và thu dọn gấp chăn gối, phơi và treo quần áo =))
Mình cứ chịu khó trực nhật với chăm chỉ việc nhà cũng gặt hái thêm được phết. Hôm trước em lọ mọ lấy đống quần áo trong máy giặt ra phơi, lớ ngớ thế nào nhặt được hơn 7 loét của đứa nào nó đánh rơi. Đúng là ở hiền thì gặp lành, cô thương thì làm việc thường cũng kiếm :))

Xe bọ xít

Xe container
Trường lớp chỗ em đang tranh cãi nảy lửa việc thuê lao công dọn dẹp lớp học sau giờ học.
Việc này hoàn toàn do hội phụ huynh đề xướng. Lớp chỉ có 3 phụ huynh không đồng ý vì cho rằng việc lao động là cần thiết để rèn các con có tính tự giác. Phần lớn các phụ huynh cho rằng việc ở lại dọn vệ sinh lớp học làm ảnh hưởng đến việc đi học về muộn, sợ không kịp giờ học thêm v v …
Thời mình ngày xưa đi học phải lao động công ích và trực Nhật nó là mặc định rồi. Sao giờ thấy có mỗi vậy mà cũng phải tiền. Các bác thì nghĩ sao về vấn đề này?
Nghe câu hỏi là biết bác nằm trong 3 bác ko đồng ý rồi

xebobabanh17201

Xe điện
Sáng sớm vội vàng đưa các Con đến rồi đi làm, thế nên Tháng lớp bỏ vài trăm thuê Cô lao công là hợp lý. Ở nhà iem phân công chúng nó đầy đủ nhưng cũng trả tiền :)

Trần Đoành.

Xe container
Mình cứ chịu khó trực nhật với chăm chỉ việc nhà cũng gặt hái thêm được phết. Hôm trước em lọ mọ lấy đống quần áo trong máy giặt ra phơi, lớ ngớ thế nào nhặt được hơn 7 loét của đứa nào nó đánh rơi. Đúng là ở hiền thì gặp lành, cô thương thì làm việc thường cũng kiếm :))
Hôm ấy chắc cụ đc bữa xõa bét tè lè nhè nhỉ ,những 7 lít cơ mà :))

xebobabanh17201

Xe điện
Hôm trước đi họp Phụ huynh thì Cô chủ nhiệm có đề cập, 7h15 các Con phải có mặt tại lớp. Nếu thêm cái vụ VS/trực nhật thì đến sớm 10-15 phút -> PH/học sinh cần đi sớm. Sau lớp quyết định thuê Cô lao đông đâu đó 300 hay 500k gì đó nên em cho rằng như vậy là chấp nhận được, Có nhiều các để dạy con để dạy kĩ năng sống ( Quan trọng nhất vẫn là ở Gia Đình).

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hôm ấy chắc cụ đc bữa xõa bét tè lè nhè nhỉ ,những 7 lít cơ mà :))
Em phơi quần áo của gấu bao giờ cũng phải lộn hết các túi ra cho nó nhanh khô. Thấy vậy con gấu cứ tấm tắc khen mình phơi quần áo cũng khoa học, cẩn thận chu đáo.

Mẹ nó chứ, em nghĩ bụng: Đúng là đái không qua ngọn cỏ, còn non và xanh lắm =)) =))=))