[VHGT] Các bác cho ý kiến về vụ này: Bật đèn Hazard như dẫn đoàn

Namnt295

Đi bộ
Chắc bác ấy quên. Lái mới cũng nhiều lúc quên lắm.

gocart

Xe cút kít
nhiều lúc đến ngã 4 muốn đi thẳng mà ko ai nhường đường, em đành phải bât đèn này . thế mà đc nhường ngay=)). em cũng chịu^:)^
Người ta cho là xe bị sự cố thôi. Cụ lạm dụng mà bị xe sau phang vào mít thì cũng phiền đấy.

smat

Xe tải
Chưa biết đc ý đồ của chủ xe đó , chắc đang vội các cụ cứ đoán già đoán non

joyride

Xe điện
Cái đèn khẩn cấp dùng trong trường hợp xe có trục chặc hay sự cố gì đó mà (chở người ốm, ...) các cụ nếu thấy cũng nên để ý, nhường nhịn. Các cụ lái xe bây giờ cũng ít khi bật vô cớ lắm.

Hồi trước, em cũng phải chở F1 đi cấp cứu vào viện Nhi. Bật đèn này, các cụ khác cũng nhường cho, kể cả các cụ xe bus.

mopmi

Xe tăng
Nhiều lần xe e chở các cháu nhỏ đi với tốc độ thấp sát lề phải(25-30km trên đường quốc lộ) e cũng sử dụng đèn này. E cảnh baó để các xe đi sau ko hôn mít xe của e. Trong trường hợp này, e sử dụng đèn này ko biết có đúng ko?.

quocviet

Xe container
xưa em học lái cũng không thấy thầy nói gì đến mấy, sơ sơ là đèn khẩn cấp thôi

QuietmanQ

Xe điện
Gần đây có một chú inova màu bạc chạy trên đường phạm văn đồng cũng dùng chiêu này. Trời sáng không sao, trời tối đi sau lóa mắt khá ức chế.

vuongtn

Đi bộ
hôm rồi mình cũng đi cùng thằng bạn về tế tiêu,nó lái 5 năm rồi mà vẫn hỏi mình đèn đấy báo hiệu gì.thật khổ cho những ông thày dậy nó

superdrives

Xe điện
Hẹ hẹ, nói như cụ thì tham gia GT ở HN là cứ phải bật hết ! Đường đông, sẵn sàng có 2b tạt đầu, sẵn sàng có xe lao từ ngõ ra, bất ngờ có xe rẽ vào lề ko xinhan... cứ phải bật đèn hazard thôi.... Có khi lại tạo được nét riêng giao thông của VN ấy chứ.
Cụ đừng hiểu theo cách cứng nhắc như vậy! Luật ko bắt buộc phải bật trong tình huống như trong video đâu? Lái xe cảm thấy ko an toàn thì bật để cảnh báo cho xe sau: "coi chừng phanh gấp! Đừng hôn vào mít em!" thế thôi cụ ạ!

jafwm

Xe điện
Nhà cháu có nghe được ở đâu đó, chắc... ở bển(Đức) cái đèn đó chỉ để báo cho các kụ khác biết là mình đang có việc gì đó khẩn cấp như sự cố chẳng hạn, tất nhiên là với xe gặp sự cố nhưng đèn đó vẫn còn tác dụng, các kụ nhớ là lúc đó xe không có di chuyển nhé, hoặc là mình đang đứng cuối cùng của dòng xe gặp sự cố, nếu có xe đến đứng sau mít mình bật cái đèn đó rồi thì mình tắt nó đi!
Nhà cháu có lần chở khách là người của ta nhưng đang sống bển đó đi sân bay, qua ngã 4 thấy có kụ đi thẳng mà bật đèn đó nên người ta hỏi mình tại sao kụ đấy đi thẳng như vậy mà lại bựt cái đèn đó hay ở ta đi thẳng cũng phải xin đường àh, và nhà cháu được biết bển người ta bựt cái đèn đó khi nào?!

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cụ đừng hiểu theo cách cứng nhắc như vậy! Luật ko bắt buộc phải bật trong tình huống như trong video đâu? Lái xe cảm thấy ko an toàn thì bật để cảnh báo cho xe sau: "coi chừng phanh gấp! Đừng hôn vào mít em!" thế thôi cụ ạ!
Nhìn trong clip, em có thấy chỗ nào là không an toàn với bất thường đâu, xe vẫn đi không hề chậm. Nếu cứ có cảm giác không an toàn khi đường đông và bật đèn hazard thì có khi cả HN phải bật cụ nhỉ, vì lúc nào đường chả đông :)) .

QuietmanQ

Xe điện
Chắc superdrives nó phải thế này. Em lái mới nên không dám bắt chước cụ, kể cả trong suy nghĩ. Hihi.

superdrives

Xe điện
Nhìn trong clip, em có thấy chỗ nào là không an toàn với bất thường đâu, xe vẫn đi không hề chậm. Nếu cứ có cảm giác không an toàn khi đường đông và bật đèn hazard thì có khi cả HN phải bật cụ nhỉ, vì lúc nào đường chả đông :)) .
Đúng xe vẫn đi ko hề chậm (có thể đưa người đi cấp cứu thì sao?) nhưng cụ có thấy là 2b đi tràn lan không? Em dự là đi thế ở HN thì luôn sẵn sàng có điều bất chắc! Và em ko phản đối khi bật đèn hazard khi thấy ko an toàn trong tình huống giao thông phức tạp luôn có thể phanh gấp!
Thực ra em cũng mới chỉ dùng đèn này có 1 lần, khi đỗ ở lề đường để giải quyết thôi ạ!
Và các cụ nên đọc qua bài báo này nhé!
http://vietbao.vn/O-to-xe-may/Thot-tim-voi-den-khan-cap/12963737/351/

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Đúng xe vẫn đi ko hề chậm (có thể đưa người đi cấp cứu thì sao?) nhưng cụ có thấy là 2b đi tràn lan không? Em dự là đi thế ở HN thì luôn sẵn sàng có điều bất chắc! Và em ko phản đối khi bật đèn hazard khi thấy ko an toàn trong tình huống giao thông phức tạp luôn có thể phanh gấp!
Thực ra em cũng mới chỉ dùng đèn này có 1 lần, khi đỗ ở lề đường để giải quyết thôi ạ!
Đi cấp cứu cũng không phải vì nếu thế thì họ đã phải đi vội vã hơn nhiều. Cụ dùng dèn hz để dừng ở lề đường nhất là chỗ đường hẹp thì em thấy bình thường vì nó cảnh báo xe sau đỡ tông vào mít.
Giao thông trong thành phố thì lắm tình huống, nhưng không vì thế mà phải bật đèn khẩn cấp như trong clip được. Nếu ai cũng bật đèn hazard thì khái niệm khẩn cấp đâu còn nữa. Lúc đó tới lúc khẩn cấp thật sự thì chẳng ai thèm để ý nữa rồi.

Mazda_TayBac

Xe buýt
Ngày trước e đưa Gấu đi đẻ cũng bựt cái đèn này và chạy một mạch sang Phụ sản HN, tí thì đẻ rơi trên xe. Nhiều bác nhìn gương thấy e bựt đèn này nên né luôn sang 1 bên.

phamhien.

Xe hơi
tình huống này thì nhiều lắm, e gặp thường xuyên.

hakkinen

Xe tải
Theo luật ngay cả đi cấp cứu cụ cũng k được phép bật đèn hazard, trừ khi là xe chuyên dụng. Đèn hazard chỉ dùng trong 3 trường hợp: phải dừng khẩn cấp do đằng trước k thể tiến thêm (tắc đường, tai nạn,...), xe bị sự cố, người bị sự cố. Và sau khi bật đèn này thì phải tìm cách dừng lại ngay hay giảm tốc độ, đi sát vào lề phải và tìm đường ngắn nhất để khắc phục sự cố (garage, bệnh viện,...)

dung37c1

Xe tăng
Cụ chủ Civic muốn mọi người chú ý thôi, đôi khi phải hoành tráng tí dưng cũng có thể ko hiểu luật