[Funland] cá tra,basa dân mình chê,sao tây thích?

ba_phải

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn rồi, sao vỉa hè phố hay nhiều chân gà, cánh gà rán, nướng phục vụ cho dân nhậu rượu thế, có gì đâu đó là sản phẩm bỏ đi của hàng xuất khẩu, hoặc nhập khẩu bên Tây về bán chứ sao
Mà nhập khẩu phải khai là về để chế biến thức ăn tổng hợp gì đó, chứ bảo mua về ăn là nó không bán

Bún phở tim cật, lòng lợn trâu bò các loại chắc cũng nhập về bán phục vụ nhu cầu ăn uống cả thôi !

Chỉnh sửa cuối:

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Bắc nam phân biệt gì, đếch có thì sao biết ăn, đọc mấy truyện thời xưa miền nam sản vật vô cùng phong phú, ngay cá quả ngoài bắc đắt lòi, cá lóc ở trỏng vừa to vừa nhiều. Ngoài bắc đất chật, khí hậu khăc nghiệt hơn, có con mè ranh mà ăn là tốt rồi, nhưng cũng vì thế mà họ tìm cách chế biến đc nhiều món ngon từ mấy thứ mà nam chắc chả ăn :)

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Cá basa kho tộ:
Cá rửa sạch ướp với tỏi, hành khô, sả bằm, nước mắm, đường, muối, hạt tiêu, ớt tối thiểu 2h trong ngăn mát tủ lạnh. Sau đó bỏ cá ra rán vàng 2 mặt.
Niêu kho cá, cho chút dầu ăn vào phi hành, tỏi bằm cho thơm, thêm chút đường cho đến khi đường chuyển sang mầu cánh gián thì cho chút nước mắm, nước locj đun đến khi sôi bỏ cá đã rán vào kho đến khi cạn nước thì tắt bếp cho thêm chút đầu hành lá, thêm hạt tiêu xay. Mùa lạnh ăn cá kho tộ với cơm nóng thì tuyệt vời luôn.
Em thấy ăn cá basa ngon béo, trước đi metro cũng mua nhưng lâu không ăn. Ghét nhất cá trôi cá mè ăn toàn xương dăm.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Miền bắc không có cá này nên ít ăn. Vào nam em thấy dân trong này ăn nhiều. Nhưng dân nam lại ít ăn các loại cá như chép, mè, trắm, trôi.
Văn hoá mỗi nơi mỗi khác, tây nó thích gì kệ mẹ nó, sao phải thần tượng nó quá làm gì?
Bắc nam phân biệt gì, đếch có thì sao biết ăn, đọc mấy truyện thời xưa miền nam sản vật vô cùng phong phú, ngay cá quả ngoài bắc đắt lòi, cá lóc ở trỏng vừa to vừa nhiều. Ngoài bắc đất chật, khí hậu khăc nghiệt hơn, có con mè ranh mà ăn là tốt rồi, nhưng cũng vì thế mà họ tìm cách chế biến đc nhiều món ngon từ mấy thứ mà nam chắc chả ăn :)
Chuẩn rồi, sao vỉa hè phố hay chân gà, cánh gà rán, nướng phục vụ cho dân nhậu rượu thế, có gì đâu đó là sản phẩm bỏ đi của hàng xuất khẩu, hoặc nhập khẩu bên Tây về bán chứ sao
Mà nhập khẩu phải khai là về để chế biến thức ăn tổng hợp gì đó, chứ bảo mua về ăn là nó không bán

Bún phở tim cật, lòng lợn trâu bò các loại chắc cũng nhập về bán phục vụ nhu cầu ăn uống cả thôi !

nhiều thằng hỏi/ đặt những vấn đề rất ng u, ng u hết phần cho’ các cụ ạ

Con người có
Sở thích.
Tập quán.
Thói quen.
Thậm chí là tôn giáo.
Ng u và dở hơi nhất là cái kiểu lấy mình làm tâm điểm và hỏi/ so sánh là sao người khác, nơi khác lại thế này mà không thế kia như TA.

Đơn giản là thế giới, xã hội nhiều đứa ngu như thớt, nhưng cũng có nhiều đứa ngu hơn thớt và rất rất nhiều thứ khôn hơn thớt.
Mệ, cứ làm như mình là trung tâm thế giới ấy là mang mình ra so sánh là sao tôi thế này, tôi không thế thế kia mà mọi người tây ta lại thích

Chỉnh sửa cuối:

tieulyphidao

Xe tăng
Cụ nói đúng.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cá nuôi béo kinh hoàng. Em ăn một lần chịu luôn. Mỡ nhiều như thịt ba chỉ.
Hình như xuất sang Tây toàn filet thôi, không da không xương?
Em cũng ăn 1 lần, béo ngậy ngon, hehe. Em thích nhưng mà em cũng thích đồ tươi sống hơn. Nếu HN có cá basa tươi em sẽ mua.

Friedrich II

Xe tải
Sở thích.
Tập quán.
Thói quen.
Thậm chí là tôn giáo.

Ng u và dở hơi nhất là cái kiểu lasy mình làm tâm điểm và hỏi/ so sánh là sao người khác, nơi khác lại thế này mà không thế kia như TA.

Đơn giản là thế gới, xã hội nhiều đứa ngu như thớt, nhưng cũng có nhiều đứa ngu hơn thớt và rất rất nhiều thứ khôn hơn thớt.
Mệ, cứ làm như mình là trung tâm thế giới ấy là mang mình ra so sánh là sao tôi thế này, tôi không thế thế kia mà mọi người tây ta lại thích
Cá basa nếu biết chế biến rất ngon. Đơn cử làm món kho lạt kiểu miền tây tụi em. Cá ướp gia vị đem kho với nước dừa, ăn kèm rau bông súng, dép cá, cần..... khi ăn thì bỏ nồi cá kho lên bếp gas, bật lửa liu riu, gắp miếng cá và miếng rau nhúng nồi nước kho và ít cơm nóng, chẹp chẹp...
Hoặc cụ phile cá, để ráo nước rồi chiên lên, đầu, vây và phần xương cụ đem kho với tương ngọt cũng rất oke

bạc nhược

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài Bắc giờ cá lóc, trê, chép đầy khắp ngõ ngách chợ quê
Nhưng không phải cá ở môi trường tự nhiên như xưa, mà nuôi bằng thức ăn tổng hợp nên thịt không chắc và thơm ngon như trước, cá biệt thấy nói cá lóc nhập bên Tàu về con nào cũng to, mang về thả chậu nước cả tháng vẫn không chết, nhưng thịt ăn thì cực tanh, rất khó ăn

Graef Germany

[Tịch thu bằng lái]
Dân đông lào ăn bẩn, ở bẩn, và các bác sỹ dược sỹ, nhất là đội bệnh viên K rất thích điều này...

bạc nhược

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng ăn 1 lần, béo ngậy ngon, hehe. Em thích nhưng mà em cũng thích đồ tươi sống hơn. Nếu HN có cá basa tươi em sẽ mua.
mua ở siêu thị thì nên chọn cá phi lê, hoặc viên đóng gói sẵn
Lần e đi BigC thấy khay lạnh toàn đầu cá hồi béo múp, hăm hở mua về đến lúc rã đông mới kinh khiếp khi bên trong cái đầu cá nước xanh nước đen rỉ ra mùi rất sợ, khác hẳn lúc ở siêu thị đá lạnh bám bên ngoài nhìn tươi rói
Giờ hàng tươi sống không dám mua siêu thị nữa

Hoàng Trang

Xe ngựa
mua ở siêu thị thì nên chọn cá phi lê, hoặc viên đóng gói sẵn
Lần e đi BigC thấy khay lạnh toàn đầu cá hồi béo múp, hăm hở mua về đến lúc rã đông mới kinh khiếp khi bên trong cái đầu cá nước xanh nước đen rỉ ra mùi rất sợ, khác hẳn lúc ở siêu thị đá lạnh bám bên ngoài nhìn tươi rói
Giờ hàng tươi sống không dám mua siêu thị nữa
Em ăn thử 1 lần cho biết thôi chứ em hầu như ko mua thực phẩm sống đông lạnh trong siêu thị.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Một cách làm cá bớt béo là trước khi xuất bán bỏ đói mấy ngày.:)
KFC em ăn ké thằng con ở nhà mấy thanh cá chiên bột thấy ngon.
Ngoài ra em còn thích ăn lẩu mắm cá bông lau, cá basa.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em hay đi siêu thị làm 1 khay đem về ướp tiêu hành mắm bột nêm kì chính cho thêm 2 quả ớt xanh nguyên quả kho nhừ lên ăn ngon phết. Tốn cơm lắm
E dân bắc nên mới ăn cá này tầm chục năm nay thôi. Trc thấy tivi cứ nhâc cá basa với cá tra xuất khẩu. Tưởng đắt lắm, hoá ra rẻ bèo.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Khẩu vị mình nó khác bọn tây, thế thôi.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Không phải ẩm thực hay khẩu vị các cụ ạ, em không hiểu người ta thấy ngon gì khi ăn cá trôi, cá chép ...những cái xương nó bé tí nhằn lộn hết ruột, thà rằng ăn cá basa nhưng chịu khó chế biến các kiểu đỡ bực mình.
Một điểm quan trọng là cá nước ngọt giờ rất nguy hiểm không hề có nguồn gốc, có thể nó bắt ở những nơi cực kỳ ô nhiễm, và thường cũng rất béo ăn chẳng ra gì.
Vì 2 cái trên em đã bỏ cá nước ngọt từ lâu rồi, cá basa thì cũng ít khi ăn vì cái nó bán trong siêu thị ko phải loại xuất đi Mỹ.

Thịt gà cũng vậy, thỉnh thoảng ăn gà ta thì ngon, tết nhà em toàn gà chọi với Đông Tảo ăn mấy ngày liền cảm thấy như nhai cái chão, tây nó ăn thịt nhiều ăn gà ta không hợp.

chuotdong

Xe điện
Giống như tây nó thích ăn thịt gà khác mình vậy, quang trọng hơn là độ tươi ngon và an toàn vệ sinh thực phẩm. Chứ cá mùi ngọt nhà mình toàn nuôi chỗ ô nhiễm

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em thấy ăn cá basa ngon béo, trước đi metro cũng mua nhưng lâu không ăn. Ghét nhất cá trôi cá mè ăn toàn xương dăm.
Các loại cá, trôi, trắm, chép muốn kho ngon phải kho kỹ cho xương nó mục thì ăn mới ngon :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Không phải ẩm thực hay khẩu vị các cụ ạ, em không hiểu người ta thấy ngon gì khi ăn cá trôi, cá chép ...những cái xương nó bé tí nhằn lộn hết ruột, thà rằng ăn cá basa nhưng chịu khó chế biến các kiểu đỡ bực mình.
Một điểm quan trọng là cá nước ngọt giờ rất nguy hiểm không hề có nguồn gốc, có thể nó bắt ở những nơi cực kỳ ô nhiễm, và thường cũng rất béo ăn chẳng ra gì.
Vì 2 cái trên em đã bỏ cá nước ngọt từ lâu rồi, cá basa thì cũng ít khi ăn vì cái nó bán trong siêu thị ko phải loại xuất đi Mỹ.

Thịt gà cũng vậy, thỉnh thoảng ăn gà ta thì ngon, tết nhà em toàn gà chọi với Đông Tảo ăn mấy ngày liền cảm thấy như nhai cái chão, tây nó ăn thịt nhiều ăn gà ta không hợp.
Gà ta thì em chỉ thích gà mái thôi, thịt mềm và ngọt :D