[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

haolq

Xe tăng
Trông lem nhem quá Cụ:D! Làm mẩu lưới inox được kg? :-?
Đúng đấy cụ, em lên ý tưởng và thử nghiệm thấy ổn, muốn làm đẹp thì lấy miếng lưới rồi gỡ bớt sợi nhu cụ nói là chuẩn đấy , sẽ dán được cho cả loại họng tròn luôn ! Sợi này bẻ góc hơi xiên với hướng cà phê rớt ra và cách họng khoảng 2-3mm cho nó khỏi tắc bột ngay miệng họng !

Niva1600

Xe tải
Đúng đấy cụ, em lên ý tưởng và thử nghiệm thấy ổn, muốn làm đẹp thì lấy miếng lưới rồi gỡ bớt sợi nhu cụ nói là chuẩn đấy , sẽ dán được cho cả loại họng tròn luôn ! Sợi này bẻ góc hơi xiên với hướng cà phê rớt ra và cách họng khoảng 2-3mm cho nó khỏi tắc bột ngay miệng họng !
Bác đi tiếp địa tốt (cà vón 1 phần là hiện tuợng tĩnh điện) và gắn cái mô-tơ rung vào cái luới nữa (luới cố gắng lắp tiếp xúc tốt với vỏ kim loại của máy)...hehe

Th4iNguy3n

Xe buýt
Em cũng đang tìm mua cái ngăn kéo đập bã cafe kiểu này mà thấy bán đắt quá. Loại nhỏ bằng 1/2 cái như trong ảnh cũng từ 1-2 triệu. Em đang định bảo bạn em nó có xưởng gia công inox nó gia công thử xem có ổn ko vì thấy nó cũng ko phức tạp lắm.
Nhưng mà theo em thì em sẽ không dùng cái khay này, cảm giác nó chông chênh sao ấy; vì inox nó không cứng lắm, lúc mình pha phách hay xay thì máy đặt trên bàn đá em cảm thấy vững chải hơn.

haolq

Xe tăng
Nhưng mà theo em thì em sẽ không dùng cái khay này, cảm giác nó chông chênh sao ấy; vì inox nó không cứng lắm, lúc mình pha phách hay xay thì máy đặt trên bàn đá em cảm thấy vững chải hơn.
Cái khay này nếu đồ chuẩn của hãng nó SX thì INox dày, rất cứng , mặt dưới đáy nó làm chân cao su chống rung, cái khay cũng trượt trên rãnh lót nhựa ! Nhìn thì cứ nghĩ nó rung và yếu nhưng nó rất cứng cụ ạ ! Cái máy xay Mazzer để lên đó xay ko xi nhê gì cả . Có cảm giá nó như cục sắt liền khối vậy !

BMW 6688

Xe tăng
em có vấn đề cần tư vấn mong các cụ giúp cho: ku em mua máy SR500 về rang nhưng lúc được lúc không:P (dù máy rang là máy cũ nhưng khá mới vì chủ cũ cũng rang ít)...Sau 1 thời gian vật vã tìm nguyên do (do dịch hạn chế tiếp xúc nên khó tiếp cận được nhiều người để thực nghiệm...)8-| thì xác định do điện nguồn YẾU :(( Cụ Skoda_Favorit đã giúp lấy máy và rang thử tại nhà cụ ấy thì mẻ rang TỐT và chuyển sang nghi ngờ cục biến ngẫu ....đểu :D:D:D. Lặn lội lên Hà Đông mua cục biễn ngẫu khác về rang thì kết quả ...Vẫn như cũ (thời gian mẻ rang lâu hơn, crack ít...):)):)):))...trong quá trình rang có đo thử điện áp thì chỉ 114 - 116V, thi thoảng nhảy lên 120V rồi lại xuống. Lại tiếp tục mang máy đi địa bàn khác rang nhờ thì kết quả khả quan hơn, tuy nhiên do rang giờ CAO ĐIỂM nên vẫn chưa như ý :-o:-o:-o như vậy kết luận: máy rang TỐT nhưng điện cấp bị yếu nên mẻ rang không hoàn hảo. Các cụ Studer. Vanh 123, haolq...có cao kiến gì không ạ ??? Vì nếu bây giờ mua máy khác (điện 230V) về mà cũng không rang được thì lại CĂNG...(có người tư vấn quấn lại cục biến ngẫu để cho ra điện 130V có được không ạ???)Help me ...Lắng nghe ý kiến từ các cụ:">:">:">

Skoda_Favorit

Xe container
em có vấn đề cần tư vấn mong các cụ giúp cho: ku em mua máy SR500 về rang nhưng lúc được lúc không:P (dù máy rang là máy cũ nhưng khá mới vì chủ cũ cũng rang ít)...Sau 1 thời gian vật vã tìm nguyên do (do dịch hạn chế tiếp xúc nên khó tiếp cận được nhiều người để thực nghiệm...)8-| thì xác định do điện nguồn YẾU :(( Cụ Skoda_Favorit đã giúp lấy máy và rang thử tại nhà cụ ấy thì mẻ rang TỐT và chuyển sang nghi ngờ cục biến ngẫu ....đểu :D:D:D. Lặn lội lên Hà Đông mua cục biễn ngẫu khác về rang thì kết quả ...Vẫn như cũ (thời gian mẻ rang lâu hơn, crack ít...):)):)):))...trong quá trình rang có đo thử điện áp thì chỉ 114 - 116V, thi thoảng nhảy lên 120V rồi lại xuống. Lại tiếp tục mang máy đi địa bàn khác rang nhờ thì kết quả khả quan hơn, tuy nhiên do rang giờ CAO ĐIỂM nên vẫn chưa như ý :-o:-o:-o như vậy kết luận: máy rang TỐT nhưng điện cấp bị yếu nên mẻ rang không hoàn hảo. Các cụ Studer. Vanh 123, haolq...có cao kiến gì không ạ ??? Vì nếu bây giờ mua máy khác (điện 230V) về mà cũng không rang được thì lại CĂNG...(có người tư vấn quấn lại cục biến ngẫu để cho ra điện 130V có được không ạ???)Help me ...Lắng nghe ý kiến từ các cụ:">:">:">
Mời Cụ shares hỗ trợ chỉ chỗ thuê thửa con Đổi nguồn như của Cụ tha hồ chọn đầu ra!
Tối T7 vừa rồi e cầm về test hộ cậu ấy, mang hẳn cà vối khó rang nhất để rang thì total tầm 9' cho ra mẻ rang chưa bao giờ lại ổn như thế từ khi e tập toẹ rang đối với loại cà vối "Hợp chủng quốc" Buôn Mê Thuột (hạt to hạt nhỏ, Ro lẫn Ara, hạt dẹt hạt tròn hạt già hạt non:(()! Quay clip gửi ảnh kq cho cu cậu xem sướng lặng người là con SR500 vẫn ổn! :))

haolq

Xe tăng
Em chưa dùng máy rang SR500,540.. bao giờ nên không rõ về yêu cầu của dòng máy này, nếu điện khu vực này yếu và không ổn định vậy thì cụ bảo cậu em buổi tối đi ngủ sớm rồi thức dậy thật sớm (4-5h sáng) mà rang, lúc đó điện sẽ ổn định nhất . Về biếp áp cụ có thể đặt cuốn cái biến áp có nhiều mức điện áp ra rất dễ dàng .

BMW 6688

Xe tăng
Em chưa dùng máy rang SR500,540.. bao giờ nên không rõ về yêu cầu của dòng máy này, nếu điện khu vực này yếu và không ổn định vậy thì cụ bảo cậu em buổi tối đi ngủ sớm rồi thức dậy thật sớm (4-5h sang) mà rang, lúc đó điện sẽ ổn định nhất . Về biếp áp cụ có thể đặt cuốn cái biến áp có nhiều mức điện áp ra rất dễ dàng .
hehehe...rang lúc sáng sớm cũng bị cụ ui...

kenshire

Xe tăng
Em rang bằng Sr540, ổn áp lioa 3kv, tầm 7ph là ok rồi, nhiệt lên tầm 450 độ F. Em hay rang vào lúc tôi muộn, 10h đêm trở đi, khu nhà em điện yếu. Cụ hỏi em cụ có thích lên đời sr540 ko? ;;) ;;) ;;)

BMW 6688

Xe tăng
Em rang bằng Sr540, ổn áp lioa 3kv, tầm 7ph là ok rồi, nhiệt lên tầm 450 độ F. Em hay rang vào lúc tôi muộn, 10h đêm trở đi, khu nhà em điện yếu. Cụ hỏi em cụ có thích lên đời sr540 ko? ;;) ;;) ;;)
cụ bán lại hả??? Mật thư cho em

Skoda_Favorit

Xe container
Em chưa dùng máy rang SR500,540.. bao giờ nên không rõ về yêu cầu của dòng máy này, nếu điện khu vực này yếu và không ổn định vậy thì cụ bảo cậu em buổi tối đi ngủ sớm rồi thức dậy thật sớm (4-5h sáng) mà rang, lúc đó điện sẽ ổn định nhất . Về biếp áp cụ có thể đặt cuốn cái biến áp có nhiều mức điện áp ra rất dễ dàng .
Em cũng tư vấn như vậy! Như Cụ shares đặt làm cái có 5-7 gì gì đó mức output từ 130v-100v tha hồ sử dụng! Máy của em cụ ấy em mang về test chả sao, cho mượn cả ĐH đo điện và khi rang mức nhiệt cao nhất điện áp cũng tụt hơn như e hay thấy nhưng cũng kg đến nỗi thì kg rõ sao kg rang nổi! Kg rõ em cụ ấy bảo quản cà ntn vì Hà nội đang rất ẩm!
BTW mời Cụ cốc Misty:

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cái khay này nếu đồ chuẩn của hãng nó SX thì INox dày, rất cứng , mặt dưới đáy nó làm chân cao su chống rung, cái khay cũng trượt trên rãnh lót nhựa ! Nhìn thì cứ nghĩ nó rung và yếu nhưng nó rất cứng cụ ạ ! Cái máy xay Mazzer để lên đó xay ko xi nhê gì cả . Có cảm giá nó như cục sắt liền khối vậy !
Cái khay này có nhiều thứ để nói lắm. Nếu muốn dùng thì không nên tiếc tiền, bỏ ra tầm 1,5-2tr mà mua cái tử tế, dày dặn mà dùng. Loại tốt làm bằng thép không gỉ dày tối thiểu phải 3 ly đối với mọi chi tiết, trọng lượng phải từ 5,5kg trở lên, ray cao su, chân cao su loại xịn, dạng thanh (không phải dạng nút đặt các góc) thì mới dùng ổn được.

Em đang dùng cái khay này, rất dày dặn và Mazzer nằm trên xay thoải mái, không rung rinh tí nào. Thêm 1 ý nữa là nên dùng màu sẫm cho nó có cảm giác sạch sẽ.

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Cái khay này có nhiều thứ để nói lắm. Nếu muốn dùng thì không nên tiếc tiền, bỏ ra tầm 1,5-2tr mà mua cái tử tế, dày dặn mà dùng. Loại tốt làm bằng thép không gỉ dày tối thiểu phải 3 ly đối với mọi chi tiết, trọng lượng phải từ 5,5kg trở lên, ray cao su, chân cao su loại xịn, dạng thanh (không phải dạng nút đặt các góc) thì mới dùng ổn được.

Em đang dùng cái khay này, rất dày dặn và Mazzer nằm trên xay thoải mái, không rung rinh tí nào. Thêm 1 ý nữa là nên dùng màu sẫm cho nó có cảm giác sạch sẽ.

Đúng cái em mua thanh lý 500K đây cụ ! Chắc nịch .

kiepdodenhp

Xe máy
E chiên gia sữa cafe. Nên chỉ hóng

kiepdodenhp

Xe máy
Lol e lại hóng

haolq

Xe tăng
Của bác thế này là chuẩn đấy, dày dặn. Cái chân của nó thế nào, bác chụp thêm đi. Của em nặng 5,5kg.
Ở mặt đáy dưới nó bắt 6 chân nhựa mềm nhỏ ở 4 góc và 2 cái đọan thân giữa . Nhưng đặt lên mặt đá khít lắm , kéo lê cái hộp là nó nặng tay, phải bê lên mới di chuyển sang chỗ khác dễ dàng hơn . Do bã cà phê nhanh mốc nên em giờ chỉ dùng nó kê cái máy pha tay, bã đập vào hộp nhựa tròn vệ sinh dễ hơn .

haolq

Xe tăng
Nồi rang đã cải tiến với phí khoảng 5.000 đ nhưng đã tăng nhiệt độ trong nồi lên thêm 15oC . Các cụ xem biểu đồ đo nhiệt tại vị trí lồng đảo chứa cà khi đo kiểm không tải , max=235oC sau khi cải tiến. Hiệu quả ngay đó là rút ngắn được 4 phút để bắt đầu bước vào Crack1. Rang thử 200g Ehiopia Sidamo ,tổng thời gian rang 14 phút. Biểu đồ khi rang thì cái đồng hồ đo phải thả xuống đáy nồi do vướng lồng quay, ở đấy nồi nhiệt thấp, cà nằm cách đáy nồi 5cm
Clip lúc đo nhiệt không tải cách đáy nồi 5cm

bIEU DO KO TAI CACH NHIET.JPG
BIEU DO KO TAI Ko CACH NHIET.JPG
Bieu do rang Sidamo nhanh.JPG

chup duoi nang 2.jpg

Lot cach nhiet.jpg
tach dung.jpg
tach nam.jpg

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng