[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

DrGiang

Xe buýt
Bác tìm lại quyển huớng dẫn sử dụng lò hộ em...hehe
Em cũng chưa hiểu ý bác. Nếu phải pre heat thì e kéo dài thêm t gian rang 5p nữa liệu nó có đủ nhiệt crack ko ?
E rang chảo từ, bếp 1400w mà để số 10 cao nhất nó cũng ko crack với Ro, nhưng chuyển sang bên 2000w thì số 8 thôi đã nổ tanh tách. Vậy vấn đề là đủ nhiệt mới crack dc chứ!

Niva1600

Xe tải
Em cũng chưa hiểu ý bác. Nếu phải pre heat thì e kéo dài thêm t gian rang 5p nữa liệu nó có đủ nhiệt crack ko ?
E rang chảo từ, bếp 1400w mà để số 10 cao nhất nó cũng ko crack với Ro, nhưng chuyển sang bên 2000w thì số 8 thôi đã nổ tanh tách. Vậy vấn đề là đủ nhiệt mới crack dc chứ!
Em trả lời thế này cho rõ nhé:
- Đặc điểm của lò nuớng là phải pre-heat (thông thuờng đuợc để 150oC) bất kể nuớng cái gì ---> Bác dùng lò sai cách
- Em không biết lò của bác tỷ số công suất (W)/ thể tích (L) có đúng tiêu chuẩn để lò có thể đạt đến nhiệt độ như thiết kế hay không---> nên em không bàn đến chuyện bác rang cà có nổ đuợc không.,
- Thông thuờng rang 1 mẻ cà mà kéo dài đến 30 phút thì cũng là rang cho vui thôi, coi như em yêu khoa học.,
P/s: Bác rảnh thì làm 1 thí nghiệm nho nhỏ nhân dịp cuối tuần này chẳng hạn., Ra chợ mua 1kg thịt, tẩm uớp rồi chặt đôi., 1 miếng nuớng không cần pre-heat lò, 1 miếng nuớng pre-heat lò ở 150oC 5-7 phút (tuỳ lò, lúc nào rơ-le ngắt thì cho thịt vào nuớng.,) và vặn đến nhiệt độ nuớng mong muốn.,

Chỉnh sửa cuối:

DrGiang

Xe buýt
Em trả lời thế này cho rõ nhé:
- Đặc điểm của lò nuớng là phải pre-heat (thông thuờng đuợc để 150oC) bất kể nuớng cái gì ---> Bác dùng lò sai cách
- Em không biết lò của bác tỷ số công suất (W)/ thể tích (L) có đúng tiêu chuẩn để lò có thể đạt đến nhiệt độ như thiết kế hay không---> nên em không bàn đến chuyện bác rang cà có nổ đuợc không.,
- Thông thuờng rang 1 mẻ cà mà kéo dài đến 30 phút thì cũng là rang cho vui thôi, coi như em yêu khoa học.,
P/s: Bác rảnh thì làm 1 thí nghiệm nho nhỏ nhân dịp cuối tuần này chẳng hạn., Ra chợ mua 1kg thịt, tẩm uớp rồi chặt đôi., 1 miếng nuớng không cần pre-heat lò, 1 miếng nuớng pre-heat lò ở 150oC 5-7 phút (tuỳ lò, lúc nào rơ-le ngắt thì cho thịt vào nuớng.,) và vặn đến nhiệt độ nuớng mong muốn.,
Hi, cảm ơn bác.
Thực sự em cũng dốt về kỹ thuật, nên chưa hiểu ẩn ý của pre heat là gì.
Nhưng đôi lúc thấy 'em yêu khoa học' thật.
Thế nên tất cả trao đổi của em trên thớt đều là thật, mong được sự góp ý chân thành của các thành viên, như thế mình càng học hỏi được nhiều điều bổ ích.
Em sẽ thử lại 1 mẻ ngay và luôn bác nhé.
Chân thành cảm ơn bác.

Niva1600

Xe tải
Hi, cảm ơn bác.
Thực sự em cũng dốt về kỹ thuật, nên chưa hiểu ẩn ý của pre heat là gì.
Nhưng đôi lúc thấy 'em yêu khoa học' thật.
Thế nên tất cả trao đổi của em trên thớt đều là thật, mong được sự góp ý chân thành của các thành viên, như thế mình càng học hỏi được nhiều điều bổ ích.
Em sẽ thử lại 1 mẻ ngay và luôn bác nhé.
Chân thành cảm ơn bác.
Ơ ơ hơ...Em tuởng ai cũng biết là nên làm nóng cái Lò tôn...truớc khi đút cái gì vào đó nuớng nuớng chớ !!!

DrGiang

Xe buýt
Ơ ơ hơ...Em tuởng ai cũng biết là nên làm nóng cái Lò tôn...truớc khi đút cái gì vào đó nuớng nuớng chớ !!!
Cảm ơn cụ, 30 phút đã qua, trong đó 5 phút c bị, 5 phút cho nóng cái Lò tôn, 20 phút rang max 250 độ C luôn, là cà đã có crack lác đác, màu quá chuẩn.
E đang sẩy vỏ, sẽ khoe cụ sau.

DrGiang

Xe buýt
140 g cà, rang trong lồng rang 22 phút.
Cà columbia supreno của các cụ mua đợt rồi đây ah.
Cà này em thấy hơi khó rang, dù rang bằng Barwell hay chảo bếp từ. Được như này đã hơn lắm rồi.
Nếu cà ethiopia chắc còn đẹp nữa.
Cảm ơn cụ Niva1600 nhiều.

Niva1600

Xe tải
Cà này em thấy hơi khó rang, dù rang bằng Barwell hay chảo bếp từ. Được như này đã hơn lắm rồi.

Lò của bác đế 150oC thì mấy phút đạt nhiệt độ đấy? (giả định nhiệt độ của lò là chuẩn).,
Vài hôm nữa tiêu thụ bớt chỗ cà rang, bác rang cữ nữa vẫn bằng cà này, để nhiệt hâm nóng ở 175oC hoặc 200oC xem có khác hơn không? và chọn điểm hâm nóng lò tối ưu.,

haolq

Xe tăng

Đăng sẵn bếp, cụ nướng luôn mẻ nữa xem thế nào ? Màu lên đẹp đó, nhưng em hơi lạ là loại cà này em rang chảo màu nhạt hơn của cụ mà nó crack ác liệt lắm . Cụ đẩy preheaht như bác Niva nói chắc sẽ crack tốt hơn.

DrGiang

Xe buýt
Lò của bác đế 150oC thì mấy phút đạt nhiệt độ đấy? (giả định nhiệt độ của lò là chuẩn).,
Vài hôm nữa tiêu thụ bớt chỗ cà rang, bác rang cữ nữa vẫn bằng cà này, để nhiệt hâm nóng ở 175oC hoặc 200oC xem có khác hơn không? và chọn điểm hâm nóng lò tối ưu.,
Cảm ơn bác nhiều.
Khg 4p là ngắt lần 1 bác ah, nếu e để cả 4 thanh nóng

DrGiang

Xe buýt
Đăng sẵn bếp, cụ nướng luôn mẻ nữa xem thế nào ? Màu lên đẹp đó, nhưng em hơi lạ là loại cà này em rang chảo màu nhạt hơn của cụ mà nó crack ác liệt lắm . Cụ đẩy preheaht như bác Niva nói chắc sẽ crack tốt hơn.
Crack cũng lác đác bác ah, như thế là ok rồi.
Em thấy cà này khó đạt được độ đẹp như khi rang, màu được như trên là em cũng đã mừng lắm rồi.
Cụ rang chảo bếp từ/ hồng ngoại crack dễ hơn mà.

DrGiang

Xe buýt
E cũng không ngờ pre heat lại lợi hại thế!.
E sẽ thử các mức pre heat khác.
Nếu mà ngon lành, crack tưng bừng thì em giải tán chảo rang luôn.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
E cũng không ngờ pre heat lại lợi hại thế!.
E sẽ thử các mức pre heat khác.
Nếu mà ngon lành, crack tưng bừng thì em giải tán chảo rang luôn.
Khi mở cửa lò thì nhiệt nó tụt nhanh lắm, bác để ý cái cửa nhé. Trong lò rất nóng, bác kiếm cái gang tay loại chịu nhiệt ý, cho dễ thao tác. Em thi thoảng làm thì có cái găng tay của thợ hàn :D
Hoặc cái này

Dù pha phin hay pha máy thì việc sở hữu 1 chiếc máy xay là điều đầu tiên cần phải có khi muốn uống với tiêu chí ngon bổ rẻ. Với máy xay, các cụ có thể tùy chọn độ mịn hợp với gu uống của mình, có thể tìm mua các loại hạt cà vốn không được xay sẵn. Đa số máy xay mới thường đắt, máy cũ thì không đảm bảo và phải mất công săn tìm.
Vì thế, em xin giới thiệu với các cụ 1 chiếc máy theo đúng tiêu chí ngon bổ rẻ để có thế pha phin hoặc espresso.
Annotation 2020-01-18 123301.jpg

Máy có giá dưới 700k, một mức giá mà em nghĩ bất cứ offer nào cũng có thể sở hữu.
Máy sử dụng cối nghiền chứ không dùng lưỡi dao nên độ mịn đều, cà không bị nóng.
Ưu điểm: Rẻ; cấu tạo rất đơn giản nên dễ sửa (tự sửa đc, thậm chí cái lưỡi nghiền, cái hộp đựng cà cũng có bán); điều chỉnh độ mịn thoải mái, nếu cảm thấy chưa đủ mịn có thể tháo hẳn máy ra chỉnh lại lưỡi.
Khuyết điểm: Xấu, không tự ngắt khi đủ lượng cà, hay bị nghẽn khi xay quá mịn (bù lại rất dễ tháo sửa, em thường dùng cái que sắt chọc cho vỡ hạt cà ra là lại xay tiếp chứ chả cần tháo máy).
Hy vọng giúp đc một số cụ muốn uống tại gia song còn băn khoăn về chi phí.
Cho em xin link cụ ơi

muoibaconcho

Xe điện

peter nguyen 83

Xe máy
Khi mở cửa lò thì nhiệt nó tụt nhanh lắm, bác để ý cái cửa nhé. Trong lò rất nóng, bác kiếm cái gang tay loại chịu nhiệt ý, cho dễ thao tác. Em thi thoảng làm thì có cái găng tay của thợ hàn :D
Hoặc cái này
Lò có thanh gắp này mà cụ

orijo911

Xe tải

Sắp tới có đợt mua chung nào k bác

Độ mịn có đều thật k cụ, quan trọng nhất của máy xay là độ mịn phải đều, độ mịn không đều mua về bỏ thì thương vương thì tội
Em quan tâm thế ạ, em dùng máy xay bằng dao ko ổn lắm, chất lượng xây đó cảm nhận để điều chỉnh thôi

Trạng thái
Thớt đang đóng