[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Chơi mà đến mức sành chơi thì người ta sẽ tự biết hay dở mỗi món đồ mình đang dùng , xu hướng nó sẽ tự diễn biến như sau
- Âm thầm gom tiền , lên đời , nâng cấp theo vòng xoáy trôn ốc . Xu hướng này hay dành cho những người đam mê mà thích cầu kỳ , chỉn chu , kỹ tính và cũng phải có xiền . Leo lên phân khúc này chứng tỏ đẳng cấp của người chơi chơi cũng nhưng thể hiện được với dân chơi niềm tự hào của gia chủ
- Mod đồ để nâng cấp ( Modification ), đây là trào lưu khá rộng rãi , từ Tây cho đến Ta chả cứ chỉ riêng bộ môn cafe , dĩ nhiên muốn mod được hay DIY ( Do it yourself ) được phải hiểu nó , .Như vậy, tổng hòa của việc am hiểu về cà , am hiểu về máy móc , về thị trường ...v v được gọi là người sành chơi
Về câu chuyện mod đồ , trừ các sản phẩm cao cấp , chả có gì để mà mod vì chúng đã hoàn hảo và quá mắc xiền thì đại đa số các sản phẩm cấp thấp hơn đều có khối chỗ để nâng cấp . Để dễ thành công , người ta hay chọn những dòng máy đã có tố chất , thêm thắt , sửa đổi tý chút có thể đạt những kết quả không ngờ mà những đời máy rất đắt tiền mới có được . Đó là lý do cái thú mod đồ nó lại hấp dẫn và lôi cuốn người chơi đến như vậy
Khi ta thổi cơm , không có nồi nấu cơm nào biến gạo dở thành cơm ngon , nhưng nồi cơm thừa khả năng biến gạo ngon thành cơm dở...:(( máy pha cà cũng vậy , yếu tố cà ngon , rang xay tốt coi như gạo ngon mà máy pha lại dở thì không thể thưởng thức hết hưong thơm và vị ngon của nó =P~
Mọi người hay tập trung dòng BGT hay Classic của Gaggia , quả thật , đây thuộc dòng máy có tố chất, trong tầm giá này , khó có dòng máy pha nào cho chất lượng vượt hơn . Nguyên tắc khi mua máy pha hay máy xay của em là "nặng hơn thì tốt hơn " máy nặng không tốt được bề ngang thì cũng sẽ tốt sang bề dọc ...:D Thế nhưng , nếu cứ để nguyên bản mà sử dụng thì chúng vẫn còn đầy nhược điểm , nếu biết cách ta có thể đẩy nó lên với chất lượng cao hơn nhiều , nguyên tắc kiểm soát dựa trên 2 thông số là nhiệt độ và áp suất như em đã đề cập ở những bài trước , nguyên tắc này áp dụng đúng cho tất cả các máy pha gia đình
Những ngày trốn dịch vừa qua là quãng thời gian em tìm hiểu , thử nghiệm , điều chỉnh để cho máy pha này có được hương vị tốt nhất và kết quả rất khả quan , nhận được nhiều đánh giá phản hồi tích cực . Hy vọng bài viết này giúp cccm có thêm thông tin trong hành trình của mình
Bá cáo :D
Đúng tinh thần ngày QT Lao động 1/5 bất diệt nên Cụ dậy sớm chia sẻ thật chí lý! =D> Em và một số cụ mợ trên này là người trực tiếp được hưởng lợi từ kinh nghiệm và bàn tay "phù thuỷ" của Cụ:-*! Phải nói rằng em thật sự kinh ngạc :-okhi cảm nhận được sự khác biệt hoàn toàn của vị cốc cà chiết xuất ra từ con GBT "thương binh" của em sau khi được Cụ căn chỉnh lại! Mấy cụ khác thấy em chia sẻ cũng đang sốt hết cả ruột:))!
Thanks Cụ rất nhiều và chúc Cụ dồi dào sức khoẻ:x để tiếp tục đồng hành cùng bọn em cho thú vui tao nhã này!\:D/\:D/\:D/

QVV

Xe đạp
Em chả biết hỏi đâu nay vào đây hỏi các bác chút ạ ,bác nào biết và rảnh thì cho em câu trả lời em cám ơn ạ
1- Trước em uống cà phê hòa tan G7 đi vệ sinh toa lét toàn mùi ca phê thơm lừng , sau mới biết do hương liệu tạo mùi cơ thể ko hấp thu được thải ra ngoài , sau khi biết vậy em ko uống G7 nữa .Bây giờ em uống pha phin
,mua cà đã rang xay ở quán của của nhãn ca phê Oribeans coffee , tuy nhiên khi uống nhiều hơn 2 phin loại bé /ngày em vẫn thấy có mùi cà phê ở toalet
Em muốn hỏi là như vậy có phải cà phê Oribeans coffee vẫn cho thêm phụ gia đúng không ạ ?
Có phải tiêu chuẩn của cà phê sạch là dù uống nhiều trong ngày nhưng đi vệ sinh không được có mùi cà phê đúng không ạ ?
2- Ngoài Gấu , Oribean em có thể dùng cà phê của nhãn nào không có phụ gia ở khu vực Hà nội không ạ ?
Em cám ơn các bác đã đọc và trả lời a

Skoda_Favorit

Xe container
Em đoán là dòng Panama đúng không Cụ?
Nhân ngày Lễ em lan man chút:

Hôm nay cả dân tộc VN đang kỷ niệm 45 năm ngày Thống nhất đất nước (30/04/1975-30/04/2020). Nghĩ về Chiến thắng Mùa xuân 1975 thật hào hùng của dân tộc tự dưng làm em nhớ tới vị Hoàng đế nước Pháp đã từng thống trị cả Châu Âu trước đây là Napoléon Bonaparte :) với bao chiến công hiển hách được lịch sử lưu danh! Hâm mộ ông nên bộ sưu tập cốc cafe của em không thể thiếu bộ mang hình ảnh ông được! Nhân ngày 30/04 em mang ra khai "cốc" mời Cụ và các cụ!:D
Mà anh hùng phải có mỹ nhân nên chắc không gì thích hợp hơn khi ghép đôi cốc với em kỹ nữ "Geisha" 2019 mà Cụ ragdoll đã có nhã ý tặng em! :)):)):))
Tks Cụ ragdoll nhiều!

Em tiếp tục lan man chút:>:)
Như ở Việt nam mình thì ngày Lễ 30/04 luôn đi liền với Ngày QTLĐ 1/5, trong cuộc sống thì Vợ luôn gắn với Chồng🤣, trong Cung điện thì Vua/Hoàng đế luôn có Hoàng Hậu bên cạnh! Đâu cũng vậy! Và bên cạnh Hoàng đế Napoléon là Hoàng hậu Joséphine de Beauharnais nên có cốc Napoléon thì em cũng có cốc Joséphine!:bz:bz:bz ! May mắn là nhờ có Cụ ragdoll mà em có được hai bộ cốc mang thương hiệu Joséphine mạ vàng 24k của Thương hiệu đồ sứ Limoges trứ danh của Pháp! Bộ cốc tuyệt đẹp không quá đắt nhưng có tiền cũng chưa chắc dễ mua! Bộ 6 Cặp cốc đĩa này vc cụ ấy mua và xách từ trời Âu về và share lại cho em lại càng quý! Tks Cụ ragdoll lần nữa!:-*
Em ghép đôi Hoàng hậu "Joséphine de Beauharnais" với vị Hoàng tử cũng nổi tiếng Bourbon Noir! Mời cả nhà! Chúc các cụ mợ kỳ nghỉ vui vẻ và mạnh khoẻ tránh được em Cô vy!:D

atd77

Xe tải
Chơi mà đến mức sành chơi thì người ta sẽ tự biết hay dở mỗi món đồ mình đang dùng , xu hướng nó sẽ tự diễn biến như sau
- Âm thầm gom tiền , lên đời , nâng cấp theo vòng xoáy trôn ốc . Xu hướng này hay dành cho những người đam mê mà thích cầu kỳ , chỉn chu , kỹ tính và cũng phải có xiền . Leo lên phân khúc này chứng tỏ đẳng cấp của người chơi chơi cũng nhưng thể hiện được với dân chơi niềm tự hào của gia chủ
- Mod đồ để nâng cấp ( Modification ), đây là trào lưu khá rộng rãi , từ Tây cho đến Ta chả cứ chỉ riêng bộ môn cafe , dĩ nhiên muốn mod được hay DIY ( Do it yourself ) được phải hiểu nó , .Như vậy, tổng hòa của việc am hiểu về cà , am hiểu về máy móc , về thị trường ...v v được gọi là người sành chơi
Về câu chuyện mod đồ , trừ các sản phẩm cao cấp , chả có gì để mà mod vì chúng đã hoàn hảo và quá mắc xiền thì đại đa số các sản phẩm cấp thấp hơn đều có khối chỗ để nâng cấp . Để dễ thành công , người ta hay chọn những dòng máy đã có tố chất , thêm thắt , sửa đổi tý chút có thể đạt những kết quả không ngờ mà những đời máy rất đắt tiền mới có được . Đó là lý do cái thú mod đồ nó lại hấp dẫn và lôi cuốn người chơi đến như vậy
Khi ta thổi cơm , không có nồi nấu cơm nào biến gạo dở thành cơm ngon , nhưng nồi cơm thừa khả năng biến gạo ngon thành cơm dở...:(( máy pha cà cũng vậy , yếu tố cà ngon , rang xay tốt coi như gạo ngon mà máy pha lại dở thì không thể thưởng thức hết hưong thơm và vị ngon của nó =P~
Mọi người hay tập trung dòng BGT hay Classic của Gaggia , quả thật , đây thuộc dòng máy có tố chất, trong tầm giá này , khó có dòng máy pha nào cho chất lượng vượt hơn . Nguyên tắc khi mua máy pha hay máy xay của em là "nặng hơn thì tốt hơn " máy nặng không tốt được bề ngang thì cũng sẽ tốt sang bề dọc ...:D Thế nhưng , nếu cứ để nguyên bản mà sử dụng thì chúng vẫn còn đầy nhược điểm , nếu biết cách ta có thể đẩy nó lên với chất lượng cao hơn nhiều , nguyên tắc kiểm soát dựa trên 2 thông số là nhiệt độ và áp suất như em đã đề cập ở những bài trước , nguyên tắc này áp dụng đúng cho tất cả các máy pha gia đình
Những ngày trốn dịch vừa qua là quãng thời gian em tìm hiểu , thử nghiệm , điều chỉnh để cho máy pha này có được hương vị tốt nhất và kết quả rất khả quan , nhận được nhiều đánh giá phản hồi tích cực . Hy vọng bài viết này giúp cccm có thêm thông tin trong hành trình của mình
Nhân ngày vinh danh người lao động toàn cầu, chúc bác Studer cùng các "kỹ sư nhân dân" khác như: Niva1600 , haolq , Vanh123... thêm nhiều sức khỏe, đam mê, đóng góp nhiều hơn nữa trong cuộc chơi còn bất tận này :))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em tiếp tục lan man chút:>:)
Như ở Việt nam mình thì ngày Lễ 30/04 luôn đi liền với Ngày QTLĐ 1/5, trong cuộc sống thì Vợ luôn gắn với Chồng🤣, trong Cung điện thì Vua/Hoàng đế luôn có Hoàng Hậu bên cạnh! Đâu cũng vậy! Và bên cạnh Hoàng đế Napoléon là Hoàng hậu Joséphine de Beauharnais nên có cốc Napoléon thì em cũng có cốc Joséphine!:bz:bz:bz ! May mắn là nhờ có Cụ ragdoll mà em có được hai bộ cốc mang thương hiệu Joséphine mạ vàng 24k của Thương hiệu đồ sứ Limoges trứ danh của Pháp! Bộ cốc tuyệt đẹp không quá đắt nhưng có tiền cũng chưa chắc dễ mua! Bộ 6 Cặp cốc đĩa này vc cụ ấy mua và xách từ trời Âu về và share lại cho em lại càng quý! Tks Cụ ragdoll lần nữa!:-*
Em ghép đôi Hoàng hậu "Joséphine de Beauharnais" với vị Hoàng tử cũng nổi tiếng Bourbon Noir! Mời cả nhà! Chúc các cụ mợ kỳ nghỉ vui vẻ và mạnh khoẻ tránh được em Cô vy!:D

Cụ cất cốc vào tủ đi, rơi đấy :)) :)) :))

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ cất cốc vào tủ đi, rơi đấy :)) :)) :))
Lão này ngày "Cuốc tế cầy Quốc":D không ĐÚT ĐÍT DO SEO gì à mà ngứa mồm vậy>:)! Phỉ phui cái miệng nhéx-(! Sang đây làm cốc cho thơm miệng đê!:))

Mr.star

Xe tải
Lâu lâu pha ly latte. Em thích vị ngậy của sữa tươi lẫn với vị đắng của caffe các cụ ạ.
Em không hay uống latte, đợt vừa rồi giãn cách xã hội nên hay pha cho vợ, cũng lên tay latte art chút chút, em khoe với các bác và kính mời các bác ạ!

Skoda_Favorit

Xe container
Lâu lâu pha ly latte. Em thích vị ngậy của sữa tươi lẫn với vị đắng của caffe các cụ ạ.
Em không hay uống latte, đợt vừa rồi giãn cách xã hội nên hay pha cho vợ, cũng lên tay latte art chút chút, em khoe với các bác và kính mời các bác ạ!
Hai Cụ khéo tay nhề! =D> =D> =D>
La Pavoni đánh sữa ổn Cụ Vũ Văn Phùng nhỉ? Cụ pha rổ đôi dùng bao nhiêu g cà?
Mời 2 Cụ tách Panama El Burro do Cụ kenshire tặng! Tks Cụ chủ thớt!:-*

Vũ Văn Phùng

Xe đạp

La pavoni của em thiếu vòi đánh sữa cụ ạ. Đang oder mà dính covid chưa về được. Em đánh sữa bằng French Press của Hario. Rổ đôi của La pavoni em hay dùng 12g cà là max rồi

atd77

Xe tải
Các bác khéo tay quá, thế này sao vợ chả thưởng :)) công nhựn cà phê chồng một tách vợ một tách vẫn vui hơn nhể. Sáng nay em được tự do nên vẫn đơn giản nhất có thể như này, vẫn Ethiopia Kochere :)

Skoda_Favorit

Xe container
La pavoni của em thiếu vòi đánh sữa cụ ạ. Đang oder mà dính covid chưa về được. Em đánh sữa bằng French Press của Hario. Rổ đôi của La pavoni em hay dùng 12g cà là max rồi
12g thôi à? Khi nào pha Cụ chụp ảnh em xem cả trc và sau khi nén nhé! Rổ 53mm hay nhỏ hơn Cụ?

Skoda_Favorit

Xe container
Các bác khéo tay quá, thế này sao vợ chả thưởng :)) công nhựn cà phê chồng một tách vợ một tách vẫn vui hơn nhể. Sáng nay em được tự do nên vẫn đơn giản nhất có thể như này, vẫn Ethiopia Kochere :)
Cốc đong này khi uống thì đưa vào miệng vị trí nào của cốc hả Cụ? :D =))=))=))=))=))=))

kenshire

Xe tăng
Em đồng ý với Anh. Máy xay, máy pha tốt là máy giữ nguyên được hương vị cà phê không hoặc ít bị biến đổi. Con máy xay mà các cụ hay dùng là con Breville 820, con này là điển hình của làm mất hương của cà phê, vị cà bị làm đắng đi rõ rệt. Hương thơm của cà Ethiopia, Panama bị bóp méo mó khi dùng máy xay B820.
Cách đây lâu lâu rồi, chúng em có sử dụng máy pha Gaggia Classic để so sánh các máy xay Mazzer, Breville 820, cà cùng 1 loại, cùng 1 người rang, cùng 1 cấp độ rang. Hương thơm từ cốc cà dùng Mazzer khác hẳn, thơm nồng nàn, quyến rũ. Uống ngụm cà từ máy xay Breville 820, vị đắng bị đẩy lên quá cao, làm át đi cả hương thơm. Thêm vào nữa, con Breville 820 rất đỏng đảnh, đại khái như các nàng tiểu thư nhà giàu, không chân lấm tay bùn. Khi gặp hạt cà cứng 1 chút là máy lại gào lên khực khực, nặng hơn thì vỡ nhông nhựa.
Điều em muốn nói là phải nhận biết giá trị thực của con Breville 820, vất bỏ cái định kiến là máy xay thì phải B820. Máy xay còn rất nhiều con tốt hơn nó mà ta có thể trải nghiệm. So sánh hiệu năng, giá cả, 1 con hc600 của tàu đập chết tươi con Breville 820.

kenshire

Xe tăng
Em mời các cụ ly Colombia Supremo chiều. Ly cà thứ 2 của ngày hôm nay sau ly Bourbon Noir tuyệt vời được thưởng thức cùng cụ Skoda_Favorit sáng nay, ah mà không thể không kể đến ly cà hoàn hảo nhất về hương, vị em được thưởng thức tối qua ở nhà bác Studer nữa. Em xin cám ơn hai cụ nhiều.

Thế giới coffee thật rộng lớn. Người mới nhập môn như em thấy thật bổ ích khi được học hỏi và chia sẻ từ các cụ. Chúc các cụ và gia đình kỳ nghỉ lễ vui vẻ.

wéo còm cụ, em cũng được nghe chuyện của cụ. Chúc mừng cụ đã có em máy pha hàng hiệu, ngon, rẻ :(( đúng là số đẹp gặp cô! Cụ cứ từ từ rồi sẽ bị thuốc nhiều hơn :))

kenshire

Xe tăng

Của ít lòng nhiều, mẻ rang này là mẻ cuối cùng của El Burro. Sau này ko biết kiếm được nữa không cụ ạ :(( :((

Trạng thái
Thớt đang đóng