[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

haolq

Xe tăng
Thế này thì cụ thiếu một cái máy lốc tôn, một cái hàn TIG và một cái mài khuôn :)):)):))
Không trách em lên group cơ khi chính xác hỏi mà ko ai nhận làm . Em cứ tưởng nó đơn giản mà hoá ra khó !

Skoda_Favorit

Xe container
Không trách em lên group cơ khi chính xác hỏi mà ko ai nhận làm . Em cứ tưởng nó đơn giản mà hoá ra khó !
Cụ kiếm miếng mica dầy dầy chút chế cũng đc!
Em nhặt được mấy cái ảnh trên mạng của ông khoai lang nào ấy! Lơ mơ ofer cũng nên! >:)

=))=))=))=))=))

Và doserless này:

:D:D:D:D:D

haolq

Xe tăng
Cụ kiếm miếng mica dầy dầy chút chế cũng đc!
Em nhặt được mấy cái ảnh trên mạng của ông khoai lang nào ấy! Lơ mơ ofer cũng nên! >:)

=))=))=))=))=))

:D:D:D:D:D
Em thấy cái này từ 2018 tới này vẫn vậy ??? Chưa mọc thêm được gì cả ?

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay tranh thủ tải/cài OS, em tốn 3, 4 giờ đồng hồ tràn quá buổi trưa để hiện thực hóa ý định .. uống máy xay Eureke Mignon của mình. Nói chung là giải pháp khá đơn giản, dễ lắp ráp, em hầu như chả có dụng cụ gì ngoài lưỡi cưa sắt mua ngay ở hàng đồ làm nước và cái giũa cùn.
Tổng chi phí: quả bóng bóp Ô xy cấp cứu cho người lớn mua ở Phương Mai 190k và đồ ống nhựa làm nước tổng cộng 35k. Em lấy thừa tuýp keo - không phải vì hà tiện tiền mà không nên dùng thêm hóa chất khi chỉ lắp không cũng đã rất khít. :) Quả bóng hơi to, nhìn thô, nhưng em đã thử bóng bóp cho trẻ em thì hơi yếu. Hơi thổi ra của bộ này khá, ít nhất là bằng với bộ của cụ oldhand khi cụ ấy thẳng tay ... đập. :)
Đồ nhựa gồm hai đầu thu 75-35 (em không chọn phi 90 vì quá to, vả lại, chỉ cần đựng cà xay từng shot), một đầu thu 35-20 và hai đoạn nối.
Chi tiết gây cấn cá nhất mà cụ haolq đã nói tới, là chỗ gắn vào họng máy xay, vì họ nhà Eureka lại làm cái khấc ở đó, hóa ra, em khắc phục cực đơn giản. :) Em chỉ việc cắt ngắn đầu 35 của cái thu 75-35, rồi cắt ra, tạo thành một đai ôm, xoay chỗ đai liền che đi phần hở do khấc đó tạo thành khi đút đầu 35 vào đó (xem ảnh). Các chỗ nối trong ảnh sẽ được che khi lắp chặt, em mới chỉ gá để thử nghiệm.

Còn việc cuối phải làm là tạo cái gạt hạn chế dòng cà chảy vào máy xay. Em chưa kiếm được cái lá kim loại hay nhựa nào đẹp mắt để làm thanh chắn.

PS: Nhân tiện, cần chuyên gia. Cụ nào thạo về tổ chức Rocks cluster, MPI, etc. cho em theo học mấy chiêu ạ.
Hệ thống cụ nhìn phức tạp quá =))
Em quay lại clip single dose mod của em nhé.
- em dùng bìa in ảnh quấn lót bên trong ống cao su, dùng băng dính điện cố định.
- dùng nắp nhựa lọt lòng, thả vào để tránh hiện tượng popcorn. Đục lỗ để thổi không khí bằng bóng hơi. Nắp này là thìa đong cà chính hãng của Lelit kèm máy pha, thấy vừa lọt lòng máy xay thì em cắt luôn cái cán =))
- nắp bóng hơi đập có đục lỗ, khi đập thì bịt, đập xong thì lấy không khí từ trên xuống - tránh bị hiện tượng piston hút ngược.

Bộ meod này dùng tạm, nếu ưng ý thì có thể dùng để đo dựng và in 3D.

kenshire

Xe tăng
Hình như nhà mình bán quán luôn phải không Cụ
Ở SG gọi cụ...cụ...nghe ớn quá :)):)):))
Bác Hảo đang trên con đường đi buôn máy cho quán rồi cụ ạ, chứ ko bán quán đâu.
Em phục Cụ vụ sưu tầm máy ạ. Em không nhớ hết Cụ có bao nhiêu, đấy là em chỉ tính máy nhé, chưa tính cốc. :)
Lão anh này chỉ sợ ae đến nhà là thó hết cốc chén đấy chị ạ
Hôm nay tranh thủ tải/cài OS, em tốn 3, 4 giờ đồng hồ tràn quá buổi trưa để hiện thực hóa ý định .. uống máy xay Eureke Mignon của mình. Nói chung là giải pháp khá đơn giản, dễ lắp ráp, em hầu như chả có dụng cụ gì ngoài lưỡi cưa sắt mua ngay ở hàng đồ làm nước và cái giũa cùn.
Tổng chi phí: quả bóng bóp Ô xy cấp cứu cho người lớn mua ở Phương Mai 190k và đồ ống nhựa làm nước tổng cộng 35k. Em lấy thừa tuýp keo - không phải vì hà tiện tiền mà không nên dùng thêm hóa chất khi chỉ lắp không cũng đã rất khít. :) Quả bóng hơi to, nhìn thô, nhưng em đã thử bóng bóp cho trẻ em thì hơi yếu. Hơi thổi ra của bộ này khá, ít nhất là bằng với bộ của cụ oldhand khi cụ ấy thẳng tay ... đập. :)
Đồ nhựa gồm hai đầu thu 75-35 (em không chọn phi 90 vì quá to, vả lại, chỉ cần đựng cà xay từng shot), một đầu thu 35-20 và hai đoạn nối.
Chi tiết gây cấn cá nhất mà cụ haolq đã nói tới, là chỗ gắn vào họng máy xay, vì họ nhà Eureka lại làm cái khấc ở đó, hóa ra, em khắc phục cực đơn giản. :) Em chỉ việc cắt ngắn đầu 35 của cái thu 75-35, rồi cắt ra, tạo thành một đai ôm, xoay chỗ đai liền che đi phần hở do khấc đó tạo thành khi đút đầu 35 vào đó (xem ảnh). Các chỗ nối trong ảnh sẽ được che khi lắp chặt, em mới chỉ gá để thử nghiệm.

Còn việc cuối phải làm là tạo cái gạt hạn chế dòng cà chảy vào máy xay. Em chưa kiếm được cái lá kim loại hay nhựa nào đẹp mắt để làm thanh chắn.

PS: Nhân tiện, cần chuyên gia. Cụ nào thạo về tổ chức Rocks cluster, MPI, etc. cho em theo học mấy chiêu ạ.
Trong các thớt về cà phê đến giờ, em thấy con máy của cụ là hay nhất. Cái quả bóng cụ đang dùng là nghiệp cầm ca của em, em cầm nó không biết bao nhiêu lần, nhưng chưa lần nào em nghĩ đến dùng vào việc này. Em đề nghị cụ chế cháo lại cho thẩm mỹ chút. Em nói thẳng là nó cồng kềnh nhất, xấu nhất mà em từng thấy đấy :))

uman

Xe tăng
Không thể mời thêm cụ haolq vodka vì máy không cho, em viết mấy lời cám ơn cụ. :)
Thực ra, chơi thì người thú học và tìm cách uống cà, ta còn có cơ hội kết bạn và thử nghiệm. Có thể em sẽ bỏ cái quả bóng hào nhoáng kia như cụ khuyên mà quay lại kiếm cái "lò xo" nhún to một chút đủ bao miệng máy xay, như cụ oldhand đã có lòng hướng dẫn chi tiết.

Cũng chỉ là thứ giải tỏa, trốn tránh những sân si ngoài đời, coi nhau bình đẳng, trân trọng và rộng lượng, không kể tuổi tác, nghề nghiệp. Chơi vui thôi mà. :D

Skoda_Favorit

Xe container
Chủ nhật tươi hồng mà các cụ vẫn "uống máy xay" ghê quá!:D
Kochoa bùi ngậy ngào ngạt mời cả nhà cùng thưởng thức với "The Godfather":-*

brick

Xe buýt
Mùa này cụ uống Espresso với đá đi ạ. Cho vào bình giữ nhiệt uống đến chiều vẫn thơm. Cà phê giữ lạnh hương nó tăng lên một tông, nồng nàn, hơi ngậy chút, cứ quấn trong mũi với vòm họng rất lâu.
Thank cụ. Em đang định mua cái french hoặc aeropress mang đi pha cho nhanh

dayaolang

Xe buýt
Thank cụ. Em đang định mua cái french hoặc aeropress mang đi pha cho nhanh
Trước em mua cả French cả Aeropress, dạo đầu thích lắm, mang đi đâu cũng tiện, pha nóng hay đá đều ok. Từ ngày uống Espresso nóng nhiều rồi Espresso đá nữa, thế là hỏng cả mồm; không quay về Aeropress với báo chí Pháp được nữa cụ ạ. Cụ định mua thì cứ dùng thử trước cho đỡ phí.

dayaolang

Xe buýt
Bác Hảo đang trên con đường đi buôn máy cho quán rồi cụ ạ, chứ ko bán quán đâu.

Lão anh này chỉ sợ ae đến nhà là thó hết cốc chén đấy chị ạ

Trong các thớt về cà phê đến giờ, em thấy con máy của cụ là hay nhất. Cái quả bóng cụ đang dùng là nghiệp cầm ca của em, em cầm nó không biết bao nhiêu lần, nhưng chưa lần nào em nghĩ đến dùng vào việc này. Em đề nghị cụ chế cháo lại cho thẩm mỹ chút. Em nói thẳng là nó cồng kềnh nhất, xấu nhất mà em từng thấy đấy :))
:) :) :) :) :)

dayaolang

Xe buýt
Lão này rắp tâm "hoa thơm đánh cả cụm " mợ ạ , vì khoái Miss Silvia nên lão bê luôn Miss Audrey , đây là người chị ruột của Silvia trong gia đình Rancilio , chị này vóc dáng nhỏ hơn , cân nặng 10 kg nhưng cấu trúc bên trong y chang nàng Silvia nên chất lượng cafe pha ra rất giống nhau
Trong một diễn biến khác , dự án của e đã hoàn thành , bộ đệm giảm chấn bơm rung đã phát huy tác dụng như dự đoán với hương vị mềm mại và dịu hơn nguyên bản , em luồn được cả cái ống này vào Silvia mà vẫn vào ngon lành bên ngoài không nhìn thấy gì , nếu không thích các cụ có thể luồn dây để ống bên ngoài vì máy đã có sẵn lỗ , tiêu chuẩn dây là ống mềm chịu áp lực loại 6mm tương thích dây của máy RO lọc nước gia đình có bán nhiều trên thị trường

Bá cáo
Hôm nào em sang xin cụ ly cà phê sau khi cụ độ bộ giảm sóc ạ.

Anita Emi

Xe điện
Trước em mua cả French cả Aeropress, dạo đầu thích lắm, mang đi đâu cũng tiện, pha nóng hay đá đều ok. Từ ngày uống Espresso nóng nhiều rồi Espresso đá nữa, thế là hỏng cả mồm; không quay về Aeropress với báo chí Pháp được nữa cụ ạ. Cụ định mua thì cứ dùng thử trước cho đỡ phí.
Báo chí Pháp =))

Trước em cũng có một cái báo chí Pháp với cái ấm Bialeti, đi đâu cũng kỳ cạch mang một trong hai thứ đi. Sau này có quán cafe pha máy nhiều rồi thì bỏ không dùng nữa. Mùa covid quán xá đóng hết thế là mua máy và bước chân vào con đường này :D

dayaolang

Xe buýt
Báo chí Pháp =))

Trước em cũng có một cái báo chí Pháp với cái ấm Bialeti, đi đâu cũng kỳ cạch mang một trong hai thứ đi. Sau này có quán cafe pha máy nhiều rồi thì bỏ không dùng nữa. Mùa covid quán xá đóng hết thế là mua máy và bước chân vào con đường này :D
Giờ nếu đi đâu xa xa em hay mang hoặc là cái phễu pour over hoặc là bộ cold brew. Gần thì em mang theo bình giữ lạnh, cho Espresso với đá.

Studer

Xe tăng
Hôm nào em sang xin cụ ly cà phê sau khi cụ độ bộ giảm sóc ạ.
Vâng , mời mợ nhé , hương thì em không đủ khả năng nhận biết sự khác biệt , nhưng vị thì nhận biết được , cụ thể cá nhân em thấy nó dịu hơn , rộng hơn và " mềm môi " hơn so với trước . Em đã mua thêm và vừa nhận được một máy Miss Rancilio nữa nên việc so sánh cũng dễ dàng và thuận lợi :))
Như vậy sự khác biệt về ảnh hưởng giữa bơm quay và bơm rung đã khá rõ , đó không phải là khác biệt về áp lực , hay lưu lượng mà là về độ ổn định dòng chảy , trong đó độ ổn định này của bơm rung rất kém và làm xấu đi chất lượng chiết xuất được nhận thấy ở hương vị . Khi sử dụng bơm rung , phải tìm cách để làm ổn định dòng chảy , nếu xử lý tốt thì sẽ giảm thiểu sự khác biệt này >:D<
Một số máy pha gia đình thiết kế nhỏ gọn nên việc cải tạo này khó khăn và nhiêu khê , dòng máy Silvia khá rộng chỗ nên dễ thực hiện hơn
Biết rồi , khổ lắm , nói mãi :D

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng , mời mợ nhé , hương thì em không đủ khả năng nhận biết sự khác biệt , nhưng vị thì nhận biết được , cụ thể cá nhân em thấy nó dịu hơn , rộng hơn và " mềm môi " hơn so với trước . Em đã mua thêm và vừa nhận được một máy Miss Rancilio nữa nên việc so sánh cũng dễ dàng và thuận lợi :))
Như vậy sự khác biệt về ảnh hưởng giữa bơm quay và bơm rung đã khá rõ , đó không phải là khác biệt về áp lực , hay lưu lượng mà là về độ ổn định dòng chảy , trong đó độ ổn định này của bơm rung rất kém và làm xấu đi chất lượng chiết xuất được nhận thấy ở hương vị . Khi sử dụng bơm rung , phải tìm cách để làm ổn định dòng chảy , nếu xử lý tốt thì sẽ giảm thiểu sự khác biệt này >:D<
Một số máy pha gia đình thiết kế nhỏ gọn nên việc cải tạo này khó khăn và nhiêu khê , dòng máy Silvia khá rộng chỗ nên dễ thực hiện hơn
Biết rồi , khổ lắm , nói mãi :D
Em xếp hàng đầu tiên!8->8->8->8->8->8->

kenshire

Xe tăng
Báo chí Pháp =))

cụ thử đi, lấy bình đá, cho cà phê chảy từ máy thẳng vào bình đá, hoặc cold brew. Sau khi thử kiểu này uống Báo chí pháp cứ nhạt nhạt như nào

Skoda_Favorit

Xe container
Kiểu tư vấn "Lành ít dữ nhiều " của em đã khiến một cụ nhảy qua hố vôi , thật không may là hụt đà khi nhảy, bám được thành hố nhưng do cơ bắp yếu nên lại tuột tay rơi xuống hố lại - Bezzera Strega Lever
strega 1.jpg
strega 2.jpg

Hình như khổ chủ lại chán rồi!;;)

brick

Xe buýt
Vầng em cảm ơn cụ. Để em thử. Chơi bời mất công quá cụ hỉ? :D

Trạng thái
Thớt đang đóng