[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container

Studer

Xe tăng
Mạo muội góp ý với cụ Studer là để giảm chấn cho đầu ra bơm rung không nhất thiết phải cần dung tích lớn - một điểm hạn chế với không gian bên trong hẹp của các máy pha cỡ gia đình. Nếu có thể tạo ra cái kiểu ống xoắn ruột gà, mà lại có thể uốn/vo cong lại thì vẫn đạt được hiệu quả giảm chấn và tiết kiệm được không gian, nhất là khi nó lại được làm bằng inox hay đồng thì càng tốt. Và chế tạo cũng không khó, cần nhất là cái uốn ống. :D
Gợi ý của cụ hay đấy , phần ống dẫn nước bơm từ máy bơm tới boiler bằng nhựa dẻo của máy bơm rung , ta có thể thay bằng đoạn ống nhựa dài hơn , lấy đoạn ống này quấn quanh cái ống nhựa tròn đường kính D=25-30mm thành cái lò so thì sẽ dễ làm và tiết kiệm chi phí nhất ?
May mắn khi có các ý kiến đóng góp của các cụ , em cũng thấy bên Tây họ cũng đã chế kiểu này từ lâu , cụ thể là quấn ống đồng quanh boiler cho cả Gaggia và Silvia . Theo họ là để thu hồi nhiệt làm nóng nước cấp trước tránh boiler bị giảm nhiệt quá nhanh khi pha , còn lợi ích về ổn định dòng chảy thì không thấy đề cập . Tỷ lệ giữa đường kính ống và chiều dài có ảnh hưởng đến dòng chảy rối và dòng chảy phân tầng , hình như đường kính càng lớn càng tốt , em chỉ nhớ mang máng vậy
Để kiếm bác thợ điều hòa hỏi về quấn ống đồng , họ sẽ xử lý vụ này ngon
Bá cáo :D

Skoda_Favorit

Xe container
May mắn khi có các ý kiến đóng góp của các cụ , em cũng thấy bên Tây họ cũng đã chế kiểu này từ lâu , cụ thể là quấn ống đồng quanh boiler cho cả Gaggia và Silvia . Theo họ là để thu hồi nhiệt làm nóng nước cấp trước tránh boiler bị giảm nhiệt quá nhanh khi pha , còn lợi ích về ổn định dòng chảy thì không thấy đề cập . Tỷ lệ giữa đường kính ống và chiều dài có ảnh hưởng đến dòng chảy rối và dòng chảy phân tầng , hình như đường kính càng lớn càng tốt , em chỉ nhớ mang máng vậy
Hình như có cái Vam chuyên dụng để uốn đấy Cụ! Để em ới lão Vanh123 chuyên uốn éo! :D

cuckhoai

Xe tăng

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cái này uốn thì cũng dễ thôi - khó là cái khâu kết nối ý cụ ạ, điều hòa thì loe bắt giắc co - làm khá đơn giản.
Kết nối ở máy cà phê thì em thấy hơi khó tìm?

À, ống 6 điều hòa dầy nhất chắc cũng chỉ 71 thôi nên không ren được đâu cụ ạ - giá ống thì rẻ bèo - bằng mấy cốc cà ngoài hàng thì các cụ uốn éo thoải mái :D

Skoda_Favorit

Xe container
Cái này uốn thì cũng dễ thôi - khó là cái khâu kết nối ý cụ ạ, điều hòa thì loe bắt giắc co - làm khá đơn giản.
Kết nối ở máy cà phê thì em thấy hơi khó tìm?

À, ống 6 điều hòa dầy nhất chắc cũng chỉ 71 thôi nên không ren được đâu cụ ạ - giá ống thì rẻ bèo - bằng mấy cốc cà ngoài hàng thì các cụ uốn éo thoải mái :D
Đấy đúng nghề nên bắt đầu tuôn! Nữa đê! :D

jazzzzz

Xe lăn
Có chuyện này xin kể hầu các cụ mợ , không biết là nên vui hay nên buồn nữa
Số là cả em và Mẹ Đốp nhà đều uống cafe đều đặn , em thì cà lượng nhiều hơn , Đốp chỉ mỗi sáng 1 shot . Thấy bẩu phụ nữ có vị giác và khứu giác tốt hơn cánh đàn ông , sách báo khoa học đều viết vậy , nhưng em không tin lắm vì thấy Đốp nhà có vẻ như không thế , rất ít khi nói lời nhận xét nào
Hồi đầu , theo phong trào em ôm huyền thọi Gaggia về , pha uống hỏi Đốp thấy dư lào thì thị cũng chỉ ừ hữ cho qua chuyện chả khen cũng chẳng chê , mình nghĩ chắc là cũng không cảm nhận gì hơn mình rồi , thôi cứ thế xài cho nó lành
Sau này , bon chen nâng cấp , em ôm được nàng Silvia , trịnh trọng pha cùng uống , khi hỏi có ngon hơn máy kia không , cũng thấy gật gù , ok thế là đủ , em yên tâm lắm lắm [-O<
Hôm rồi , có người mua được máy Sanremo thanh lý nhờ em kiểm tra vệ sinh và tẩy cặn, đây là dòng máy E61 -HX dùng bơm quay , sau mấy buổi hì hụi vệ sinh , đo đạc , cân chỉnh , xong xuôi mới thận trọng pha và mời Đốp uống thử , uống xong bất ngờ thị quát :
"Sao ông lâu nay cứ lom dom ôm mấy cái máy kia mãi thế , bán hết đi mua cái như lày về mà dùng"
Bá cáo :-??
Gấu nhà em bảo: đàn ông các anh vẽ chuyện, gói G7 hoà nước sôi khoắng khoắng tý là xong, máy miếc gì cho tốn kém.

uman

Xe tăng
Kính các cụ, :)
Về việc cuốn quanh boiler để tận dụng nguồn nhiệt boiler thì là chuyện quá phổ thông rồi, nhưng ở đây, chi tiết đó đứng hàng thứ hai. :)
Ống ruột gà có chức năng chính là để giảm biên độ các thay đổi áp suất đầu vào. Thường là nó cũng làm giảm áp suất đi, nên khi dùng vào mục đích của ta thì phải dung hòa hai mặt đó. Vì vậy, em nghĩ ống 6 hơi bé, có thể làm giảm đáng kể áp suất, nên phải thử, và xu hướng là phải ống 8 hoặc 10. Yêu cầu còn lại là:i, đồng đỏ nguyên chất, không pha chì, kẽm; ii; thành ống dày.

Để uốn ống thì có dụng cụ uốn ống, dễ kiếm và cụ Vanh123 đã có sẵn, có thể mượn cả cụ ấy luôn. :) Em vẫn giữ ý kiến là nên làm riêng, rồi làm hộp bảo ôn. Như thế có thể làm hàng loạt được, tuy không đạt mong muôn ôm bầu nóng :)

AcMilan90

Xe tăng
Các cụ cho em địa chỉ mua cà phê nguyên hạt ngon và xay luôn tại chỗ ở Hà Nội với. Giờ tuần vài buổi em cần cốc cà phê to, ngon để chống buồn ngủ.

v_t

Xe buýt
Các cụ cho em địa chỉ mua cà phê nguyên hạt ngon và xay luôn tại chỗ ở Hà Nội với. Giờ tuần vài buổi em cần cốc cà phê to, ngon để chống buồn ngủ.
cụ cần pha phin hay pha máy, pha máy thì ở đây toàn cụ sắm đủ bộ rang xay rồi. pha máy thì ngoài họ xay không đủ độ mịn đâu. phin thì dễ ạ.

Hung Phuc

Xe điện
Em chào các cụ, em cũng đang tìm hiểu về máy pha cafe, mấy hôm trước em dự định chỉ mua máy nhỏ dùng cho gia đình nhưng giờ em quyết định mua máy lớn hơn nên đang tìm hiểu con Rancilio classe5 hoặc con Casadio để dùng cho gia đình và văn phòng công ty luôn, Các cụ cho em xin ý kiến đánh giá ưu nhược điểm của 2 em này. Em xin cám ơn ạ

AcMilan90

Xe tăng
cụ cần pha phin hay pha máy, pha máy thì ở đây toàn cụ sắm đủ bộ rang xay rồi. pha máy thì ngoài họ xay không đủ độ mịn đâu. phin thì dễ ạ.
Em pha phin thôi ạ

haolq

Xe tăng
Em chào các cụ, em cũng đang tìm hiểu về máy pha cafe, mấy hôm trước em dự định chỉ mua máy nhỏ dùng cho gia đình nhưng giờ em quyết định mua máy lớn hơn nên đang tìm hiểu con Rancilio classe5 hoặc con Casadio để dùng cho gia đình và văn phòng công ty luôn, Các cụ cho em xin ý kiến đánh giá ưu nhược điểm của 2 em này. Em xin cám ơn ạ
Nếu dùng cho VP và cả gia đình thì cái này rất phù hợp ! Nó có khả năng hút / thoát nước tự động nên có thể pha liên tục cả ngày rồi đến hôm sau mới phải đổ bình thước thải nếu đầy, máy vận hành khoẻ , đơn giản và rất bền ! lựa chọn của cụ rất hợp lý !

thuanthien

Xe tải
pha phin thì mua và xay ở đâu ạ, em thường vẫn hay uống trung nguyên tự pha, mỗi sáng 1 ly đậm đặc

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

Hung Phuc

Xe điện
Nếu dùng cho VP và cả gia đình thì cái này rất phù hợp ! Nó có khả năng hút / thoát nước tự động nên có thể pha liên tục cả ngày rồi đến hôm sau mới phải đổ bình thước thải nếu đầy, máy vận hành khoẻ , đơn giản và rất bền ! lựa chọn của cụ rất hợp lý !
Cám ơn cụ

haolq

Xe tăng
Con Mazzer mỏ Đại bàng (Mazzer for Grocery) đã bị chị hàng xóm độc thân bê mất sau khi chứng kiến khả năng xay ra hết sạch của nó sau mỗi shot ! Em lại lên trình các cụ bản độ SE cho con Mazzer Super Jolly

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Con Mazzer mỏ Đại bàng (Mazzer for Grocery) đã bị chị hàng xóm độc thân bê mất sau khi chứng kiến khả năng xay ra hết sạch của nó sau mỗi shot ! Em lại lên trình các cụ bản độ SE cho con Mazzer Super Jolly
Thế là chị ấy bê mất máy hay bê mất chim của cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng