[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanhvd

Xe tăng
Đây nhé Cụ! Em hỏi hộ! Mà em đếch phải đứa buôn cà đâu nhé! Cụ hô hào chọn loại đi rồi em cho Cụ contact để Cụ tự deal!
Mua cà cho vui quên sầu vỡ máy đê!!!

Loại càGiá
Ethiopia Washed:
Yirgacheffe Kochere Beloya G1 400,000
Yirgacheffe Gedeb Hartume G1 380,000
Yirgacheffe Kochere G2 350,000
Guji Uraga Tome G1 330,000
Ethiopia Natural:
Guji Uraga Gomoro G1 370,000
Ghi chú: Chỉ bán 2kg trở lên do đóng gói ít nhất 2kg/túi
Seller khác:
Colombia Supremo SC 17/18 148,000
Ethiopia Sidamo ECX G3 Natural 175,000
Ethiopia Sidamo G4 125,000
Ethiopia Yirgacheffe G2 258,000
Ghi chú: Có bán lẻ 1kg
Nếu được cho em 2 loại đầu, mỗi loại 1kg nhé cụ Bemagauvn

kenshire

Xe tăng
Cụ có thể nói rõ hơn điều cụ đã nhận ra :Đồng thời biết dc rằng bao nhiêu năm qua mình bị bọn nó dắt mũi các kiến thức về cà xanh.
Cho em và các cụ khác được ko ạ.
Khó diễn giải hết được lắm cụ ạ.Em cũng như bao người đàn ông VN khác bắt đầu bằng chè mạn, cà phê phin. Phải đắng mới là cà ngon. Cà phải có tí đá, điếu thuốc thì lại càng ngon. Rồi anh Vũ trọc, các anh hoà tan. Sau đó có ý thức hơn, đọc về cà Việt nam thì lâm vào mê trận thuật ngữ, moka, cà chè, cà lùn, cà dài, cà đỏ, cà vàng ... Tiếp theo là giống cà, vùng trồng cà, cách thức trồng. Tiếp theo là cà ngoại, dính vào idol, nghe tên cà cứ soang soảng như mẹ đĩ làm rơi cái vung chảo xuống nền nhà. Từng vùng đất của mỗi quốc gia trồng cà nổi tiếng. Cà ngon phải do cái gì? giống cà, vùng đất, cách thức chăm bón đều có vai trò quan trọng. Nên phải tìm hiểu hết. Mấy cái đấy có ai dậy? Đọc trên mạng ở VN thì toàn bị chăn gà.
Các cụ khoe máy, e ngứa khoe
Welcome cụ. Nhà em hiện giờ chắc bừa bộn hơn nhà cụ. Phải 1-2 tuần nữa mới gọn được. Sao cụ ko nhuộm vàng cả con máy đi, mà chỉ nhuộm mỗi head group và vòi đánh sữa thế
Morning các cụ,

Thật rất buồn khi phải post một bài chia sẻ nhưng không vui cho bản thân nhưng cũng để các cụ lưu ý, cân nhắc.
Em có sử dụng dịch vụ 247 để mua và ship máy từ eBay về, và sau khi đợi gần 2 tháng từ một cái máy rất đẹp nó thành ra thế này.
Theo em được biết thì em không phải trường hợp duy nhất. Đau lòng nhưng cũng phải post để mong không có ai rơi vào hoàn cảnh như em nữa.
Em cũng có lời khuyên là thật sự cẩn thận khi mua đồ cũ vì có rất nhiều rủi ro đến cho sản phẩm. Cách tốt nhất là nên hóng và mua lại của các cụ chơi cà, hoặc mua đập hộp nếu có điều kiện. Các cụ rất nice và giúp đỡ những người mới chơi vô tư,
View attachment 5358976 View attachment 5358980 View attachment 5358981 View attachment 5358982
Chia buồn cùng cụ, phí mất con máy đẹp. Qua màu sắc của máy, e đoán cụ là người yêu cái đẹp, như 1 cụ trên này, e ko nói tên đâu nhưng chắc cụ đấy hiểu ý e :)). Cụ định như nào với máy này bây giờ, sửa hay bán đi vậy cụ?
Vâng, em đang rất buồn và nguôi ngoai được chút khi vợ hứa tặng cho máy khác lúc đã thành thạo pha phách.

Nó bảo vô tư đi vì đây là thú vui ít tốn kém và lành mạnh nhất của anh8-|
Cụ sướng nhất cõi of này rồi. Tiện đây nếu ko ngại thì cụ chia sẻ các thú vui khác của cụ nữa đi, biết đâu ae đụng chạm nhau ở đâu rồi
Nghiên cứu hơn năm nay mới ra cách đánh sữa "đạt chuẩn" , theo tiến độ này có lẽ vài năm nữa phần đổ Tulip và Thiên Nga mới đẹp được cụ à !
Cụ Hảo xem lại cái ảnh e đánh sữa hôm trước mới đạt chuẩn nhé

uman

Xe tăng
Ngạc nhiên thực sự khi uống máy, các cụ ạ!!!

Như đã chia sẻ với các cụ, em đặt mua Miss Silvia V6 trong combo với máy xay Eureka Mignon Manuale, tiền vận chuyển là 120 EUR. Tính ra, nếu bị thuế thì em sẽ mất tổng cộng đến hơn 27 củ khoai cho combo, nghĩa là đắt hơn các cụ mua ở nhà nhiều.
Do là em tính không kỹ, không để ý tới việc chưa được áp giảm thuế nhập khẩu sau ngày 1.8.2020 - em hiểu vậy.

Nhưng điều ngạc nhiên lớn là em đặt mua ngày 3.8.2020, ngày 4.8.2020 cửa hàng báo gửi hàng. Và hôm nay, em được tin bên chuyển phát báo nộp thông tin để mở hộ tờ khai hải quan!!!

Nghĩa là em Silvia này quá nhanh chân hơn nhiều so với mệ già đài các Gaggia Titanium!

Chỉnh sửa cuối:

thanhvd

Xe tăng

Như đã chia sẻ với các cụ, em đặt mua Miss Silvia V6 trong combo với máy xay Eureka Mignon Manuale, tiền vận chuyển là 120 EUR. Tính ra, nếu bị thuế thì em sẽ mất tổng cộng đến hơn 27 củ khoai cho combo, nghĩa là đắt hơn các cụ mua ở nhà nhiều.
Do là em tính không kỹ, không để ý tới việc chưa được áp giảm thuế nhập khẩu sau ngày 1.8.2020 - em hiểu vậy.

Nhưng điều ngạc nhiên lớn là em đặt mua ngày 3.8.2020, ngày 4.8.2020 cửa hàng báo gửi hàng. Và hôm nay, em được tin bên chuyển phát báo nộp thông tin để mở hộ tờ khai hải quan!!!

Nghĩa là em Silvia này quá nhanh chân hơn nhiều so với mệ già đài các Gaggia Titanium!
27tr cho combo này thì không đắt tý nào luôn cụ nhé. Mua ở nhà 19tr+9tr, hơn được cái bảo hành với khoản thủ tục. Mà combo này e nghĩ khó hỏng nên chả cần bảo hành :D
Chúc mừng!Chúc mừng!

oldhand

[Tịch thu bằng lái]

Chúc mừng cụ có dàn máy ngon. Bây giờ tập trung vào cà và thưởng cà thôi.
Nếu cụ chưa có cà rang thì sang em chuyển biếu cụ 1 ít, tiện mời cụ uống tiễn cái máy cũ của em hihi

uman

Xe tăng
Cụ comment loại với số lượng nhé. Mọi người đang mục tiêu hai loại đầu. Để em lên danh sách.
Chúc mừng dàn máy của cụ nhé!
Em theo các cụ. Nếu các cụ nhắm hai loại đầu thì em cũng theo, mỗi loại 1 kg. Nếu các cụ nhắm loại khác, em cũng vẫn lấy 2 loại theo số đông, mỗi loại 1 kg.

Bemagauvn

Xe điện
Các cụ yên tâm, em nói rồi cứ đăng ký theo mong muốn. Sau đó em sẽ tổng kết lại và cân đối cho các cụ, để có khi có thể các cụ nào muốn có thể có 2 loại cà.

Mr.star

Xe tải
Các cụ ơi,lâu rồi ko thấy các cụ nói về chủ đề rang cà,làm sao để biết loại cà nào thì sẽ phù hợp với mức rang nào?và loại máy rang các cụ đang dùng hiện tại đã nâng cấp chưa hay vẫn là loại máy được nói từ 2 năm trước bên thớt kia.
Rang cà là một chủ đề rất khó, cái này phải dân nghiên cứu họ nói thì mới chuẩn. Mà dân nghiên cứu thì đó là nghề của họ, bí quyết của họ, cần câu cơm của họ nên họ cũng ít chia sẻ. Các bác và em đều không phải dân chuyên, mỗi người một nghề nhưng có điểm chung là yêu cà phê sạch, thế mới mày mò rang xay pha. Em không có nhiều kinh nghiệm về rang lắm, cũng chưa tìm hiểu được nhiều nhưng cũng xin đưa ra vài ý kiến về chủ đề này.
- Rang cà phê nói riêng hay rang các loại hạt nói chung thì đều là cấp nhiệt cho hạt. Cấp nhiệt thì có mấy cách như sau
+ Nhiệt trực tiếp
+ Nhiệt đối lưu
+ Nhiệt bức xạ
Tùy vào cách cấp nhiệt sẽ cho ta các kiểu máy rang tương ứng. Loại máy SRXXX là máy rang cấp nhiệt trực tiếp cho hạt bằng dòng khí nóng (dòng khí này có cả tác dụng đảo hạt để các hạt nhận được nhiệt độ đồng đều trên khắp bề mặt hạt) ưu điểm của loại này thì nhiều bác đưa ra rồi em chỉ tổng hợp lại: Nó nhỏ gọn, dễ sử dụng, rất phù hợp gia dụng, hạt cà phê không bị cháy bề mặt...Còn nhược điểm thì sao? Cái này chỉ có cấp nhiệt trực tiếp nên sẽ có nhược điểm. Nhược của nó là nguồn nhiệt dòng khí nóng bắt buộc phải rất cao, không cao sẽ không đủ (các bác có thể kiểm chứng khi SRxxx không đủ điện áp sẽ không crack 1 được) cái này sẽ làm mất hương vị của cà phê đi rất nhiều. Cùng với đó đi kèm nhược điểm nữa là tiêu hao năng lượng nhiều (Để dễ hình dung em xin đưa ví dụ rang lạc bằng chảo, rang lạc không cát và rang lạc cùng với cát, rang không có cát là dạng cấp nhiệt trực tiếp, có cát là vừa có nhiệt trực tiếp, vừa có nhiệt bức xạ, rõ ràng cách có cát ngon hơn, dễ rang hơn phải không các bác!)
Máy rang trống hiện nay là tổng hợp của cả 3 kiểu cấp nhiệt, trực tiếp qua lỗ của trống rang, bức xạ qua trống rang, qua các hạt cà phê với nhau, đối lưu qua quạt hút, nên nó tận dụng được rất nhiều ưu điểm, có thể rang nhanh, rang chậm, phù hợp với rất nhiều loại cà phê (chế biến khô, chế biến ướt, kích thước hạt, độ ẩm hạt....) kiểu gì thì ông này cũng chơi được tuốt.
Loại đối lưu và tuần hoàn nhiệt (để khắc phục điểm yếu tiêu hao năng lượng) cái này thì lại bị nhược điểm là cà phê thành phẩm sẽ bị ám mùi khói (Khả năng Starbucks dùng kiểu rang này)
Em cảm nhận thì rang trống với 3 kiểu cấp nhiệt có body dày hơn, ngọt hơn, hậu vị tốt hơn so với kiểu hot air.
Chốt lại là SRxxx như cái xe đạp điện, còn rang trống với 3 kiêu cấp nhiệt nó như một chiếc xe máy phân khối lớn. Tùy hoàn cảnh điều kiện mà áp dụng cho từng đối tượng. Em thì thích kiểu cổ điển nên từ đầu em miệt mài với kiểu rang trống các loại, Hot air chỉ đi uống ké nên ý kiến cá nhân có thể có thiên vị cho dòng rang trống cổ điển, các bác thông cảm. Vài dòng chia sẻ, có sai hay đúng xin các bác chém nhẹ tay để em còn lớn, Thanks all!

Mr.star

Xe tải
Thưa các cụ cao tuổi ! Vấn đề nằm ở chỗ cái đầu đánh sữa 1 lỗ ! Cái đầu 2 lỗ kia là của máy Rocket, đánh rất khó lên bọt nếu là người lóng ngóng như em ! Nhưng thay đầu vòi đánh sữa 1 lỗ thì mọi sự trở nên đơn giản ..,, như đan rổ vậy ! Về cái đầu vòi đánh sữa 1 lỗ này có thằng trên Group Lapavoni nó đã làm và so sánh trực tiếp giữa loại 1 lỗ và 3 lỗ của LaPavoni , kết quả là cái 1 lỗ tốt hơn nhiều !
Khi các cụ dùng vòi 1 lỗ này thì ko cần phải tham khảo nhiều về các đặt góc vòi, độ ngập. ... Rất đơn giản, gí cái đầu hơi (Phần đầu nhọn ngay chỗ xả hơi chứ ko phải nguyên cái cục nhọn này ạ) sữa ngập 1mm để nghe tiếng xè xè xít xít .. thế là xong ! Em lấy luôn bịch sữa đậu nành ra đánh, nó cũng dẻo quẹo nhưng bọt kem ko mịn như sữa bò !
Cái đánh sữa một lỗ có thể giúp bác đánh bọt tốt hơn nhưng nhược điểm là nhiệt độ của sữa không đủ, nếu để đủ thì bọt lại nhiều quá, vì thế họ mới thiết kế 2 lỗ, một lỗ tạo bọt, một lỗ tăng nhiệt để sữa ngọt hơn.

DrGiang

Xe buýt
Cái đánh sữa một lỗ có thể giúp bác đánh bọt tốt hơn nhưng nhược điểm là nhiệt độ của sữa không đủ, nếu để đủ thì bọt lại nhiều quá, vì thế họ mới thiết kế 2 lỗ, một lỗ tạo bọt, một lỗ tăng nhiệt để sữa ngọt hơn.
Vụ này cụ phân tích em mới biết, mấy hôm thử Vibiemme của em, đánh sữa nhanh quá, chưa kịp có bọt đã bỏng tay, hình như nó 5 lỗ, hic.
Để e bịt bớt lại.

Welcome cụ. Nhà em hiện giờ chắc bừa bộn hơn nhà cụ. Phải 1-2 tuần nữa mới gọn được. Sao cụ ko nhuộm vàng cả con máy đi, mà chỉ nhuộm mỗi head group và vòi đánh sữa thế
Cái này nguyên bản cụ ah, thực ra vỏ của nó màu đồng đen, hơi ánh vàng. Còn đầu pha, tay cầm, vòi sữa màu đồng vàng.

Chúc mừng cụ lên đời, cụ QUÁ NHANH, QÚA NGUY HIỂM. E chịu sự đầu tư của cụ.

haolq

Xe tăng
Ko hiểu thế nào mà em dùng đầu 2,3 lỗ đánh đều kém bọt, rất khó lên bọt mà lại nhanh nóng sữa !

haolq

Xe tăng
Expobar Leva 1GR , cũng bon chen với các anh tài Italia ! Máy này của Expobar sử dụng Headgroup chuẩn của Feama nên gạt lên, gạt xuống theo từng giai đoạn preinfusion dứt khoát khá hay, cảm giác gạt tay cần phê hơn Rocket, mỗi động tác nó lại có tiếng "tạch" nhẹ phát ra !
Cụ nào dùng máy này thì gỡ bỏ dây nước đấu vào cái Vòi thoát nước mặt trước máy, Nối ống nhựa cùng kích thước kéo dài (L~800mm) vắt ngược lên dẫn vào bình chứa trong máy sẽ tiết kiệm nước khi vận hành, đồng thời bã cà phê sẽ rất khô ráo sau khi chiết xuất , mấy cụ trên face hôm nay xem Clip này của em đã thay cả loạt cái dây xả nước của van quá áp này, và công nhận rất hiệu quả ! Tiếp nữa, nên thay cái công tắc áp suất / nhiệt theo máy Expobar này bằng công tắc áp suất / nhiệt của Italia loại dùng cho máy La Cimbali (700k / cái) , hoạt động chính xác và cân chỉnh dễ hơn rất nhiều, cái công tắc này lắp trong máy Expobar Leva nó nhỏ hơn cái được lắp trong máy Expobar thương mại !

Chỉnh sửa cuối:

uman

Xe tăng
Như vậy là đã hỏi rõ thông tin. Cũng có chi tiết giúp ích được cho các cụ nên em chia sẻ lên đây.

Miss Silvia của em ngày mai hạ cánh, trong vòng 3 ngày, nếu thủ tục thông suốt thì em được chào đón em ấy.
Quá 3 ngày, em phải chịu thêm tiền lưu kho bãi.
Vì em mua với tư cách cá nhân, dù có EVFTA gì đó, em vẫn phải chịu thuế. :( Nếu là công ty kinh doanh mua, họ xuất trình C/O EU thì sẽ được áp thuế suất mới (chắc về 0% ?). Như vậy, các cụ nên mua từ các công ty nhập hàng về nước bán, tất nhiên, lãi thì họ ăn, hy vọng tổng giá vẫn thấp hơn mua cá nhân như em.

Đó là thông tin quan trọng nhất mà em muốn chia sẻ với các cụ. Tuy trong thâm tâm, em vẫn không phục, tại sao lại chia, phân biệt như vậy, dù biết thừa mươi mươi nguồn gốc, xuất xứ hàng hóa nhỉ? Cứ như bên EU, hàng mua ra dùng ngoài lãnh thổ EU thì các sắc thuế của EU tự động được khấu trừ, bất kể khách hàng là ai, cá nhân hay công ty.

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Như vậy là đã hỏi rõ thông tin. Cũng có chi tiết giúp ích được cho các cụ nên em chia sẻ lên đây.

Miss Silvia của em ngày mai hạ cánh, trong vòng 3 ngày, nếu thủ tục thông suốt thì em được chào đón em ấy.
Quá 3 ngày, em phải chịu thêm tiền lưu kho bãi.
Vì em mua với tư cách cá nhân, dù có EVFTA gì đó, em vẫn phải chịu thuế. :( Nếu là công ty kinh doanh mua, họ xuất trình C/O EU thì sẽ được áp thuế suất mới (chắc về 0% ?). Như vậy, các cụ nên mua từ các công ty nhập hàng về nước bán, tất nhiên, lãi thì họ ăn, hy vọng tổng giá vẫn thấp hơn mua cá nhân như em.

Đó là thông tin quan trọng nhất mà em muốn chia sẻ với các cụ. Tuy trong thâm tâm, em vẫn không phục, tại sao lại chia, phân biệt như vậy, dù biết thừa mươi mươi nguồn gốc, xuất xứ hàng hóa nhỉ? Cứ như bên EU, hàng mua ra dùng ngoài lãnh thổ EU thì các sắc thuế của EU tự động được khấu trừ, bất kể khách hàng là ai, cá nhân hay công ty.
Công ty nhập máy cà phê về riêng phần đi kiểm định chất lượng trước khi được bán ra thị trường cũng mất cả mớ chứ không đơn giản đâu !

Trạng thái
Thớt đang đóng