[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

anvanchuyen

[Tịch thu bằng lái]
Dạ em mới nhặt được con máy này mà không biết nó có phải version tốt của dòng Classic không. Seller cũng k biết là sản xuất năm bao nhiêu ạ.
Các cụ khai sáng cho em để em tiến hành giao dịch với ạ, vì em vẫn đang tạm pending transaction.
Cảm ơn các cụ. Em gửi ít ảnh để các cụ xem ạ.

yuhgnort

Xe đạp
Việc gì phải cầu kỳ thế Cụ? Dùng chổi lông quét qua sau khi xay và thi thoảng dùng máy hút bụi hút!
Cảm ơn cụ, em thích táy máy tháo ra hết, xịt nước vào rửa cho nó sạch sẽ, nhưng tìm hoài không thấy mấy con ốc ở đâu :))
Thôi dùng chổi và cái bóng thổi bụi như cụ DrGiang chỉ vậy :D

Skoda_Favorit

Xe container
Cảm ơn cụ, em thích táy máy tháo ra hết, xịt nước vào rửa cho nó sạch sẽ, nhưng tìm hoài không thấy mấy con ốc ở đâu :))
Thôi dùng chổi và cái bóng thổi bụi như cụ DrGiang chỉ vậy :D
Có 2 cái núm cao su bên trên miệng cái Doser Cụ cậy ra và thò tuốc vít vào để mở! Đồng thời phải mở nắp sau của thân máy ra nữa!

DrGiang

Xe buýt
Tình hình dịch bệnh lại có vẻ căng rồi nên các cụ mợ nên cân đối dự trữ cà xanh, cơ cấu lại máy móc cho chuẩn kẻo ngồi nhà chả có cà xơi hoặc máy rang /xay/pha mua không về kịp!:((

Cụ yên tâm, ai chứ cụ thì cà dùng 3 năm, máy móc của cụ 90 năm vẫn chưa xài hết cơ mà.
Tình hình dịch bệnh lại có vẻ căng rồi nên các cụ mợ nên cân đối dự trữ cà xanh, cơ cấu lại máy móc cho chuẩn kẻo ngồi nhà chả có cà xơi hoặc máy rang /xay/pha mua không về kịp!:((

Theo chuyên môn 'còi' của em, thì em có thể khẳng định các cụ nuốt cục đó cũng ko sao đâu ah. he. :):):)

DrGiang

Xe buýt
Vâng , may mà vụ máy móc đã tạm ổn , e tính ôm thêm ít cà nữa phòng chống dịch bùng phát đợt này
Bá cáo :((
Cụ nhớ tránh xa mấy ông bạn 'tốt' bụng của cụ nhé, mấy ông mà nghiện đủ thứ, thích đủ thứ, lại có nguy cơ lây nhiễm cao đấy.

DrGiang

Xe buýt
Dạ em mới nhặt được con máy này mà không biết nó có phải version tốt của dòng Classic không. Seller cũng k biết là sản xuất năm bao nhiêu ạ.
Các cụ khai sáng cho em để em tiến hành giao dịch với ạ, vì em vẫn đang tạm pending transaction.
I don't know if this is already known in this sub, but I just learned this and I'd thought I'd share. I just found out that the newer models Gaggia Classic (RI9403/11) have almost nothing in common with the older ones except the casing. They're a cheap knock-off from Philips, made in Romania, not Italy. They're missing the three way solenoid valve, they use a thin-walled steel boiler instead of a proper cast aluminium one (temperature consistency issue, also danger of burning out if it runs out of water) and they removed the over pressure valve. It struggles with temperature control and it feels cheap. The portafilter spouts are now made of plastic instead of metal. The welding spots are badly made and the whole thing looks bad and feels cheap. Lots of the insides that used to be metal are now plastic, for example the steam valve ( ). People on the gaggia users group have suggested it comes with a pressurised portafilter, but I can't tell the difference from the pictures so I'm not sure.

DrGiang

Xe buýt
I don't know if this is already known in this sub, but I just learned this and I'd thought I'd share. I just found out that the newer models Gaggia Classic (RI9403/11) have almost nothing in common with the older ones except the casing. They're a cheap knock-off from Philips, made in Romania, not Italy. They're missing the three way solenoid valve, they use a thin-walled steel boiler instead of a proper cast aluminium one (temperature consistency issue, also danger of burning out if it runs out of water) and they removed the over pressure valve. It struggles with temperature control and it feels cheap. The portafilter spouts are now made of plastic instead of metal. The welding spots are badly made and the whole thing looks bad and feels cheap. Lots of the insides that used to be metal are now plastic, for example the steam valve ( ). People on the gaggia users group have suggested it comes with a pressurised portafilter, but I can't tell the difference from the pictures so I'm not sure.
Sorry cụ em hơi bận tý nên chưa nghiên cứu sâu được, cụ chú ý đọc thêm, hình như nó là đời made ở Romania, bỏ van OPV, boiler bằng inox??; ....
Đời này ko nên mua nếu đúng như thế.
PS: thông tin em đưa lên chưa chắc chắn, vì vội nên em xin lỗi nếu sai các cụ đừng cho em gạch nhé.

MaxNB

Xe đạp
Sorry cụ em hơi bận tý nên chưa nghiên cứu sâu được, cụ chú ý đọc thêm, hình như nó là đời made ở Romania, bỏ van OPV, boiler bằng inox??; ....
PS: thông tin em đưa lên chưa chắc chắn, vì vội nên em xin lỗi nếu sai các cụ đừng cho em gạch nhé.
Con này của cụ là đời sau 2015 khi Gaggia bắt đầu chuyển sx sang Romania với các vật liệu rẻ tiền, nhiều nhựa hơn. Riêng bản cho thị trường North America thì vẫn có van solenoid như hình của cụ (bản EU cắt van này). Theo em cụ không nên mua đời này, cụ cố săn đời trước 2004 hoặc mua con Classic Pro mới ra năm 2019.

anvanchuyen

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn thông tin của cụ. Bài viết này e đã đọc đâu đó rồi, viết cho dòng RI9403/11. Không phải cho RI9303/47 như em post label.
Tuy nhiên em cũng xin đc chia sẻ nhanh vài ý chính của bài viết, để những ai mới quan tâm tìm hiểu món máy pha cà này như em có thêm thông tin tham khảo.
Nói về mã RI9403/11, là loại model mới hơn so với các đời cũ của Gaggia Classic. Loại mới này chỉ có ngoại thất là giống, còn nội thất hầu như không có điểm chung so với model cũ. Cụ thể:
1. Không có van điện từ 3 chiều (three way solenoid valve)
2. Nồi hơi làm bằng vật liệu thép (độ dầy của vách nồi giảm) vs gang đúc của model cũ --> do đó xảy ra vấn đề về điều nhiệt và có thể gây cháy khi hết nước.
3. Bỏ van quá áp ( over pressure valve - OPV)
4. Vòi chiết xuất của tay cầm làm bằng nhựa thay vì kim loại như trước
5. Nhiều thành phần bên trong làm bằng nhựa (không bằng kim loại như trước), ví dụ: van hơi...

Em dịch nhanh như vậy ạ. Một topic trên reddit có nói rằng RI9303/47 có OPV kèm ảnh chụp nên em vẫn chưa chắc lắm về con hàng của mình ạ.

vikingloveu

Xe buýt
Thái còn trên bản đồ mà ko thấy Việt Nam đâu. Nước xk cafe lớn vậy mà ko được có tên, ngạc nhiên chưa :(
Chả có gì ngạc nhiên bác ạ. Tên của nó là World Specialty Coffee Map, VN làm gì có cà Specialty (may lắm có cà 84 điểm) thì chả bỏ.

kenshire

Xe tăng

Lo quá cụ ạ, tối nay e cũng vừa dc tiếp tế 1kg cà ko dc xếp hàng special gì cả, may có nó chống cháy qua mùa covid.
Đồng thời e cũng tiếp nhận 1 em, có thể nói là tình đầu, nhìn e nó mà lòng thấy bình yên đến lạ

Ben BMS

Xe buýt
DÙ RẤT TIẾC NHƯNG EM PHẢI NHƯỢNG LẠI 1 TRONG 2 BỘ LELIT, (do chỉ có nhu cầu 1 e ở cơ quan)
1. Em tên Lelit PL042, có tích hợp máy xay PL43, lưỡi dạng cối 38mm. Rất tiện dụng và tiết kiệm diện tích.
Đặc điểm dòng Lelit sơ bộ cho các cụ nào chưa rõ:
- Boiler bằng đồng, với tiêu chuẩn khắt khe của c Âu, dòng gaggia ko có cái này ah.
- Thiết kế rất đẹp, đẹp từng centimet, đẹp nhất trong các dòng máy pha gia đình mà e biết. Inox sáng choang dù bao năm vẫn giữ mãi màu sắc.
- Linh kiện bằng đồng, nhìn linh kiện mới biết tay nghề người Ý khi thiết kế, làm ra một sản phẩm họ tâm huyết như thế nào.
- Chất lượng cà phê pha ra khá tốt, theo cá nhân em đánh giá thì gaggia ko có cửa so sánh.
Do em lên E61 sớm quá nên Cụ nào thích Hoa hậu Lelit ib em nhé
E ở HN, sn 83.
ĐT, Zalo e: 0982061883, mong muốn 1x, x siêu nhỏ!
Bảo hành hỏng hóc thoải con gà mái cho các cụ, vì e này bền bỉ đúng kiểu đồ c Âu, ko ẻo lả như mấy anh tàu, a Úc.
Cụ nào có nhã ý qua Hà Đông e cho test.
THẤY MÊ NGAY

2. Em Lelit PL41, đời 2013, còn đẹp như vừa mới từ thùng chui ra. E này đang ở Trung Kính ah.
EM NHƯỢNG LẠI 1 TRONG 2 CON.
Cảm ơn các cụ.
Cụ mật thư em giá 2 bạn này với ạh

NTA166

[Tịch thu bằng lái]
em là khách trung thân ở cf đinh :D

Skoda_Favorit

Xe container
Lo quá cụ ạ, tối nay e cũng vừa dc tiếp tế 1kg cà ko dc xếp hàng special gì cả, may có nó chống cháy qua mùa covid.
Đồng thời e cũng tiếp nhận 1 em, có thể nói là tình đầu, nhìn e nó mà lòng thấy bình yên đến lạ
Gaggia huyền thoại!
Nói gì thì nói Gaggia vẫn ổn trong tầm giá 5-7 củ khoai! Anh vẫn dùng ở office và decor ở Home dù có dòng khác nữa! ;))
Bắt đầu lại WFH và hạn chế tiếp xúc làm mấy ae hay off lại phải hạn chế! Chán!:((

DrGiang

Xe buýt
Gaggia huyền thoại!
Nói gì thì nói Gaggia vẫn ổn trong tầm giá 5-7 củ khoai! Anh vẫn dùng ở office và decor ở Home dù có dòng khác nữa! ;))
Bắt đầu lại WFH và hạn chế tiếp xúc làm mấy ae hay off lại phải hạn chế! Chán!:((
ĐÚNG, HẠN CHẾ ĐỂ mấy ô Nghiện ngập đỡ tụ tập. :)
PS: e trữ cà đủ 1 năm rồi. he, máy thì ...

Bemagauvn

Xe điện
Vâng , may mà vụ máy móc đã tạm ổn , e tính ôm thêm ít cà nữa phòng chống dịch bùng phát đợt này
Bá cáo :((
Ấy, thông tin tốt quá. Cụ có ôm cho em ôm với, cà nội cũng được ạ. Cám ơn cụ.

Bemagauvn

Xe điện
Chúc mừng Ken nhé!

Denta7

Xe máy
Chào các cụ, em chỉ là người hay uống cà phê mỗi sáng. Em có chút thắc mắc muốn được các cao nhân chỉ giáo.
1. Máy xay cà phê có quan trọng với lớp kem cà phê không: độ dày, mỏng. Em đi uống các quán có thấy quán thì lớp kem rất dày lâu tan, có quán thì khuấy xong đường đã tan rồi.
2. Các máy nhỏ 1 group có tạo được lớp kem dày như máy 2 group không. (cảm nhận cá nhân thấy quán nào pha máy lớn thấy lớp kem dày dặn hơn, k biết có đúng không).
Xin cảm ơn!

Trạng thái
Thớt đang đóng