[Funland] Cá này, cụ nào đã từng câu

TungThoc

Xe điện
_____
Ối giời cao đất dày ơi!
Em cũng Thái Bình, cứ nhớ là cá đấy nó có cái tên địa phương rất là ấn tượng.
Cơ mà những 35 năm (+-) rồi, bứt tai giựt tóc mãi mà nhớ không nổi.
Cảm ơn cụ đã nhắc: LÕNG ĐONG! Tuyệt vời.
Thái Bình có lúc còn gọi líu thành Bòng bong hoặc thòng đong cơ. Cá này giờ chỉ còn mạn Kim Bôi, cá suối tổng động viên tất cả các loại gồm đòng đong, bống, mương vớt được phát rán òa uống bia ngon tuyệt cú mèo.

PotusTan

Xe buýt
Đòng đong con cấn, con này lên bờ chút là chết, kho khế ăn ngon. Nhưng cá này dù làm như thế nào thì lúc ăn cũng có vị hợi nhận nhận đắng.
_______
Cá này bé, không dùng dao mổ bụng để moi ruột được nên thường dùng 2 ngón tay (ngón cái + ngón trỏ) "năn"/bóp bụng nó cho lòi ruột ta vứt đi -> vỡ túi mật nên ăn sẽ nhận nhận đắng.
Cơ mà, chính cái vị nhận nhận đắng làm nên cái ngon của cá nếu kho nhừ/dừ với dưa, tương.
Ngày xưa bà nội em hay kho bằng cái thố/niêu đất: nắm vỏ hành khô lót đáy nồi + nắm dưa cải củ (cả lá + củ cải thái chỉ) + tương (đậu tương) + ớt tươi + nước mắm (hồi cách nay 35 năm +- chỉ toàn nước mắm tép nhà tự làm) + thìa mỡ nước (nếu có) + đổ nước xấp xấp mặt niêu => đun củi hoặc rơm/rạ riu riu cho sôi cá rồi ủ trong than rơm/rạ cho đến khô hết nước + khô săn con cá => tốn cơm lắm ạ, nhất là gạo mùa/chiêm mới gặt. Nhớ ăn cả cá + dưa + vỏ hành!
Em nói thế để một số cụ... thèm.
Bây giờ, gia đình cũng gọi là đủ ăn, cơ mà muốn ăn món cá này kho niêu đất, thật khó hơn lên giời.
Thỉnh thoảng bốc điện thoại để té-lê-phôn cho bà chị ở quê, hỏi có kiếm được mớ cá này không. Bà chị mắng vốn: Cá diếc bằng 2 ngón tay còn khó kiếm, cá này đến vua muốn cũng chịu!
Đôi khi, em muốn được quay ngược lại 35 năm (+-) của thời khốn khó ngày xưa, mà KHÓ QUÁ!

tdtd

Xe điện
_______
Cá này bé, không dùng dao mổ bụng để moi ruột được nên thường dùng 2 ngón tay (ngón cái + ngón trỏ) "năn"/bóp bụng nó cho lòi ruột ta vứt đi -> vỡ túi mật nên ăn sẽ nhận nhận đắng.
Cơ mà, chính cái vị nhận nhận đắng làm nên cái ngon của cá nếu kho nhừ/dừ với dưa, tương.
Ngày xưa bà nội em hay kho bằng cái thố/niêu đất: nắm vỏ hành khô lót đáy nồi + nắm dưa cải củ (cả lá + củ cải thái chỉ) + tương (đậu tương) + ớt tươi + nước mắm (hồi cách nay 35 năm +- chỉ toàn nước mắm tép nhà tự làm) + thìa mỡ nước (nếu có) + đổ nước xấp xấp mặt niêu => đun củi hoặc rơm/rạ riu riu cho sôi cá rồi ủ trong than rơm/rạ cho đến khô hết nước + khô săn con cá => tốn cơm lắm ạ, nhất là gạo mùa/chiêm mới gặt. Nhớ ăn cả cá + dưa + vỏ hành!
Bây giờ, gia đình cũng gọi là đủ ăn, cơ mà muốn ăn món cá này kho niêu đất, thật khó hơn lên giời.
Thỉnh thoảng bốc điện thoại để té-lê-phôn cho bà chị ở quê, hỏi có kiếm được mớ cá này không. Bà chị mắng vốn: Cá diếc bằng 2 ngón tay còn khó kiếm, cá này đến vua muốn cũng chịu!
Đôi khi, em muốn được quay ngược lại 35 năm (+-) của thời khốn khó ngày xưa, mà KHÓ QUÁ!
Chế biến công phụ thế cụ, ăn ngon là đúng rồi

MichaelT

Xe hơi
Thèm quá ạ, lâu lắm giờ em mới nhìn thấy qua ảnh của cụ chủ

Ga Tay

Xe tăng

BAYFUN

Xe tăng
Nhìn ngon quá, nhà em mà đc mẻ này rán giòn nhắm rượu thì cứ gọi là ôi thôi rồi :D

hoasyngheo

Xe tải
Rỏ này của cụ bạc trăm ngàn là khối người khuân. Nhìn mà nhớ một thời trẻ trâu!

kinhcao

Xe buýt
Ngày bé em hay câu cá đòng đong này và cá cờ, về toàn cho mèo. Được con cá cờ đực nào to đem đi chọi nhau hay phết.
Giờ cả 2 loại này đều hiếm.

kinhcao

Xe buýt
Hối bé nghỉ hè bọn em thường đi bắt cá, đắp 2 đầu mương ở ruộng lại rồi chắn rổ và tháo nước. Loại cá lòng đong này nhiều vô kể dưng bọn em đếch bắt, mà chỉ bắt cá diếc, cá rô, cá trê và trạch thoai:))
Cụ này chắc quê vùng trung du mien núi?

Porsche 911

Xe container
Ngày bé, câu cá cờ và cá này. Lưỡi câu bằng dây phanh xe đạp, buộc chỉ vào cần bằng gân lá dừa.
Nay đi mua được 6 con về nuôi :D

Cá này quê em Hà Tĩnh gọi là cá cấn. Câu thì được ít, mùa này đi cất te (rớ) rất nhiều.
Loại này vào rớ ăn rất nhanh nên phải cất liên tục, và chỉ cất vài lượt là phải chuyể n chỗ vì hết cá.

happyhn

Xe container
cá này nuôi chơi chứ ăn ko được, ngày xưa nhiều mà giờ trả còn thấy đâu nữa, ko ai ăn mà nó cũng tự hết nhỉ
Cụ ơi ngày xưa cá mú đầy ao chuôm nen cá này họ ko ăn. Con cá Cờ này thịt rất nạc. Đánh vảy = cách cho vào rá rồi lấy cái đĩa chà xát vòng tròn rồi bóp bụng cho hết ruột rồi kho nghệ với dăm 3 miếng 3 chỉ rải lên trên. Đun dừ đến mức phải lấy thìa xúc chứ ko gắp được nữa thì cụ ko cưỡng được đâu

happyhn

Xe container
_______
Đáng nhẽ cụ phải là bếp trưởng Metropol mí đúng :D

happyhn

Xe container
Kiếm được mấy cái ảnh Đòng Đong

Sin Sít

LeTai1979

Xe cút kít
Quê em vẫn gọi là vó ạ. Ngày xưa em bé tí, vó to em không dùng sào nhấc được.
Cái vó Mợ kể chuẩn ra thì nó tầm 1-1,5m2, bé em cũng làm 1 dãy xong rắc tí thính một lúc rồi cầm cái sào đi nhấc lên, đc tôm với tép là nhiều với mấy loại thòng đong cân cấn.

LeTai1979

Xe cút kít
đã từng câu loại này và chỉ câu dc con to thôi nhưng hok hiểu sao quê e giờ ko còn loịa này nữa.
Chỗ em cũng chả còn, thuốc sâu với các loại thuốc diệt cỏ đến đỉa còn chả sống đc nữa là.

LeTai1979

Xe cút kít
Ha ha - toàn mấy lão già vào ôn kỷ liệm!
Ông nào vào đây viết vài câu - chắc chắn bị quy vào hàng ướt mũi giày giở lên roài!
Nhoáng cái hơn 3 chục năm rồi Cụ ạ, thời gian trôi nhanh thật, mới ngày nào còn quần đùi bêu nắng, tắm sông, trộm hoa quả...

Phucyenxanh

Xe điện
Con này là bụng đỏ, đi câu gặp con này rỉa mồi cực siêu