[Funland] Cá này, cụ nào đã từng câu

LoveSeiko

Xe hơi
Đòng đong, cân cấn
Klq nhưng a mới kiếm được King Seiko đời 1 vỏ thép tdtd ơi

Racehorse206

Xe tăng
Ngày bé, câu cá cờ và cá này. Lưỡi câu bằng dây phanh xe đạp, buộc chỉ vào cần bằng gân lá dừa.
Nay đi mua được 6 con về nuôi :D

Cá đòng đong, đi câu cá chép cá trôi gặp loại cá này khó chịu vô cùng vì nó toàn rỉa mất mồi mà giật thì không đươcj vì miệng nó bé quá k ngậm được lưỡi câu

Phục Quy

Xe tăng
Ngoài các Cụ có cá lòng tong không ạ.
Giống cá của chủ thớt nhưng người thon dài.
Kho tiêu, chiên giòn...rất ngon, câu bọn này cũng vui.
Tiếc là bây giờ cũng ít rồi.

Lòng tong giờ em thấy dưới miền Tây còn mắc hơn các loại cá khác nữa , cỡ >100 ngàn 1 kg .

Miền Bắc thì cá chốt cũng không có nữa ! Giờ cá chốt dưới miền Tây em thấy cũng hiếm !

binhsu7273

Xe cút kít
Cá cờ (quê em gọi là cá thầu dầu)

Cá thầu dầu là loại này, lăn bột rán dòn chắm mắm tỏi thì tốn rịu lắm.
Còn loại kia, Hà Nội gọi là săn sắt. ngày xưa nhớ mang con này đi chọi cá với mấy ku khù khờ, vui phải biết.
;));));))

TRANHUONG

Xe tải
Chỗ em gọi là Chép Hungari ạ. Chả hiểu sao các cụ gọi thế.

happyhn

Xe container
Em tưởng cá này gọi là thầu dầu chứ nhỉ?
Các cụ nhắc uốn lưỡi câu bằng dây phanh làm em cũng nhớ lại 30 năm trc. Đôi lúc lưỡi dây phanh mà đc cả diếc, rô.
Cách đây 10 năm em về quê vợ thấy có vũng nước và nhiều cá cờ, rủ bọn trẻ con buộc chỉ mồi giun mà giật lên vui đáo để.
H muốn câu những cá bé bé này để thư zãn chút mà chẳng đâu có nữa.
Thầu Dầu chính là con cá Mại. Người dai lưng vàng bụng trắng

Fan gentra

Xe điện
đây là cá mài mại mà

ngocmai227

Xe lăn
Ngày bé hôm nào e đi câu cá cờ là cả nhà được bữa tươi, mà chả cần lưỡi câu luôn, cứ đào giun loại to to dai dai tuốt hết ruột buộc chỉ vào là câu được.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Lòng tong giờ em thấy dưới miền Tây còn mắc hơn các loại cá khác nữa , cỡ >100 ngàn 1 kg .

Miền Bắc thì cá chốt cũng không có nữa ! Giờ cá chốt dưới miền Tây em thấy cũng hiếm !

Cá lòng tong ngày xưa nhiều binh thiên Cụ ạ.
Hầu như không ai ăn vì có quá nhiều cá khác ngon hơn.
Cá chốt cũng vậy luôn, đi câu gặp nó chán chết, vừa không ngon mà chích thì đau.:)
Giờ thì thành quý hiếm hết, nghĩ mà buồn.

happyhn

Xe container
Lia thia đấy Cụ, miền Trung quê em gọi cá bã trầu.
Chắc nó nhiều màu sắc giống bã trầu của các cụ già hay ăn.
Cá như chủ thớt thì ngoài em gọi là cá trắng, con to hơn gọi đỏ mang hay cá lúi.
Ngày xưa ngoài sông rất nhiều, bọn em hay dùng rổ xúc bắt được nhiều với cả tép bạc.
Giờ hầu như không còn.
Cụ nhầm. cá Lúi to hơn gấp chọc làn con Đòng Đong này. Cụ nhìn ảnh con ĐÒng Đong chỉ = 2 ngón tay là rất to

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm. cá Lúi to hơn gấp chọc làn con Đòng Đong này. Cụ nhìn ảnh con ĐÒng Đong chỉ = 2 ngón tay là rất to
Thì em ghi rõ trong còm là cá lúi và đỏ mang to hơn mà Cụ.
Em hồi bé hè là xách cần, xách lưới đi hoài nên em không nói bậy đâu.:)

happyhn

Xe container
Ngoài các Cụ có cá lòng tong không ạ.
Giống cá của chủ thớt nhưng người thon dài.
Kho tiêu, chiên giòn...rất ngon, câu bọn này cũng vui.
Tiếc là bây giờ cũng ít rồi.

Con này ngoài Bắc gọi Tép Dầu, Thầu Dầu ...

happyhn

Xe container
Con này ngày xưa 1 số nơi ko ăn vì nhiều loại cá ngon hơn. Cá này thitj ít. Toàn bụng cứ t thôi:)):)):)):)):))

vneseman

Xe lăn
Con này ở em cũng gọi là đòng đong cân cấn, ở mương hay có chứ ở ao em thấy toàn cá cờ. Sướng nhất là đi câu cá cờ mồi giun buộc không lưỡi liếc gì, giật mỏi tay, 1 phát có khi lên 2 con.

Ga Tay

Xe tăng
Ngày còn bé tôi hay đi câu cá này, nước giếng làng quê (thực ra là một cái đầm) rất trong, nhờ rong đuôi chó và các lạoi rong rêu, cây thủy sinh khác... Thả cái dây phanh móc con giun bé vào là lũ đòng đong cân cấn đỏ vàng óng ánh bằng ngòn tay lao đến rỉa, chúng nó tranh nhau, chúng nó oánh nhau... tôi thì thỉnh thoảng giật cần lên phát là có một con giãy giãy móc vào lưới câu. tôi bỏ vào cái lọ nuôi như nuôi cá cảnh, hồi ấy ngoài cá vàng ra thì mấy con cân cấn đỏ vàng này đứng thì nhì về độ đẹp.
Hồi ấy cũng có loại tép nhỏ mầu da cam hay xanh dương rất đẹp, giờ thì cùng với đòng đong cân cấn, chúng chỉ còn trong hoài niệm êm đềm của các ofers trong thớt này...
Cảm ơn bạn thớt đã cho tôi một khoảnh khắc quay lại thời xưa...

giafast

Xe hơi
Cá này là cá gì đây hở cụ? ? ? ?

PotusTan

Xe buýt
Ngày bé, câu cá cờ và cá này. Lưỡi câu bằng dây phanh xe đạp, buộc chỉ vào cần bằng gân lá dừa.
Nay đi mua được 6 con về nuôi :D

Thỉnh thoảng cho bọn trẻ con về quê chơi, tước cọng lá dừa + chuốt sợi tơ chuối (hoặc mượn cái cần câu nhỏ bằng tre/trúc + đoạn chỉ khâu màu trắng có lưỡi câu bằng dây phanh xe đạp), rồi bắt con sâu tre, sâu dâm bụt (loại sâu cuộn lá tre, lá dâm bụt làm tổ) hay con sâu bèo (trên lá bèo cái) buộc/móc làm mồi, lần hồi dẫn các cháu đến buông câu ở bến lấy nước chỗ khúc sông thuỷ lợi của làng hay cầu ao của nhà, đặng cho các cháu cơ hội trải nghiệm tuổi thơ của cha anh. Cơ mà, thật là tiếc lắm thay, tiệt không thấy bóng dáng con đòng đong, mài mại nào!
Em còn nhớ mãi những ngày xưa thân ái 35 năm (+-) trước đây, mỗi dịp nhà ai đó có việc hiếu, việc hỷ mang (trâu), lợn, gà, vịt... ra làm thịt (vặt/cạo lông, mổ...) ở cầu ao nhà hay bến lấy nước sông/mương thuỷ lợi của làng, thì cứ gọi là cả đàn đòng đong, mài mại, mương... lượn như đèn cù kiếm chút dư thừa!
Ôi! Ngày xưa ơi! Nay còn đâu.
Những là "đô thị hoá" làng quê làm ao chuôm, hồ... bị lấp dần, không còn nơi cho cá ở.
Những là "nông thôn mới", dồn điền đổi thửa làm một phần các sông thuỷ lợi biến mất.
Những là cuộc sống hiện đại ở làng quê nên các bến lấy nước sông không còn nữa.
Những là thuốc trừ sâu các loại, là chích điện làm cá lớn, cá bé chết từ trong trứng.
Ôi! Đòng đong, mài mại, mương, diếc mắt đỏ, sọi cờ (sin sít)... nay còn đâu!

Chỉnh sửa cuối: