[Funland] Cá này, cụ nào đã từng câu

happyhn

Xe container
Ngày bé, câu cá cờ và cá này. Lưỡi câu bằng dây phanh xe đạp, buộc chỉ vào cần bằng gân lá dừa.
Nay đi mua được 6 con về nuôi :D

Đòng đong chứ đâu phải cá cờ
Quê em gọi là cá mại vằn, hay câu ở cầu ao, gốc gáo. Mới hôm trước nói với thằng bạn cá này chắc tiệt chủng rồi, giờ chả thấy nữa.
Quê em gọi là cá Cấn, Cấn lửa thì bụng đỏ, có điều lâu lắm rồi em không thấy
quê em gọi dống cụ dưới. Con này bụng vàng hoặc đỏ hoặc lãn lộn 2 màu. Ngày xưa ko có tiền mua cá cảnh chơi. Mua được đúng cái bể cưng như cưng trứng. Về quê câu mấy con này mang ra nuôi

Đòng đong cân cấn, con này lên bờ là chết ngay, ăn ngon, giờ gần như tuyệt chủng.

Xe gòng

Xe điện
cá này rán ròn ngon lắm!!! cơ mà giờ tuyệt con mẹ nó chủng rồi hay sao ý...

LangTu T

Xe máy
Mấy năm trước em còn làm ở KCN. Cái mương thoát nước có rất nhiều cá này với cá rô. Bon này nước càng bẩn càng lên màu đẹp. Xưa nuôi trong chai thay nước nhiều màu nó cứ nhợt nhạt

Cung cấp bao bì carton, nẹp góc đóng hàng pallet. Dịch vụ in ấn tem mác, phong bì...

Vâng, đã mấy chục năm em k thấy chúng.

viethunghoi

Xe tải
Website
gamudahanoi.com.vn
Con này quê em gọi đòng đong cân cấn, ngồi ngay rìa nước là câu đc chỉ cần sợi chỉ và lưỡi câu bằng sợi phanh xe đạp

happyhn

Xe container
Mấy con cụ kể cháu câu chả cần lưỡi. Que đay, tơ chuối buộc ngang con giun là được. Câu nhiều nhưng cháu chưa ăn loại này bao giờ, câu được toàn nướng cho mèo.
Ko ăn con này bao giờ thì đánh rơi tuột mịa ló 1 cơ hội thưởng thức đặc sản trong đời dồi cụ ơi.
Công nhận câu Đòng DDong với Sin Sít chỉ cần buộc con giun nhưng phải là giun xoắn nó mới dai. Cứ thả xuống là giật, chả # gì câu Rô Phi đói

Chỉnh sửa cuối:

happyhn

Xe container
Con này dọc thân nó có cái đường kẻ, bụng màu phớt đỏ hoặc vàng, quê cháu gọi là cá L ồ n cò. :((
Oạch cụ tả thì chuẩn nhưng gọi tên thì em nghe lần đầu. Cụ làm em phải gu gồ phát xem bím con cò có màu dì ko:-)):)):)):)):))

happyhn

Xe container
Đòng đong, cân cấn ai câu cụ. Con này tát ao chuôm thì bắt cả thể. Có phải cá cờ đâu mà câu :)
Cụ hơi bị nhầm. Con này nó cắn câu cực tham luôn. Nó là cái thú của ko biết bao nhiêu trẻ con ngày xưa. Nhất là trẻ em TP được về nông thôn chăn trâu bắt cá

happyhn

Xe container
Ba quả dọc chất nhỉ. Có cụ nào biết chỗ bán không? Cả chục năm nay em không thấy chợ Hà Nội bán.
Quả này xưa con buôn mang từ Đồng Đăng Lạng Sơn về. Thi thoảng con vợ em nó vẫn mua được. Em thích ăn theo kiểu xưa. mà quả này trong rừng ko bị phun thuốc kích thích

happyhn

Xe container
Đòng đong, cân cấn thuộc họ cá diếc, chính xác hơn là họ cá chép. Bọn này sống đàn, yếu, ưa nước sạch.
Cá cờ thuộc họ cá sặc giống như mã giáp, vạn long. Nước ngoài gọi là sặc thiên đường, bán cũng đắt phết. Trước cá cờ cực nhiều, vạn long thì ít. Giờ thì cá nào cũng ít nhưng cá cờ lại ít thấy hơn vạn long.
Giờ những cống rảnh bẩn thỉu mà còn có cá thì chỉ có Vạn Long thôi cụ. Có thể Sin Sít yếu hơn nên tạch hết rồi. Giờ thấy bán Sin Sít làm cảnh mới kinh.

RX470_HN

Xe tăng
En nhớ câu trong cả đàn bao giờ cũng có một con xanh đỏ cực đẹp .
Em kéo tép thường bắt được đem thả vào lọ thủy tinh

giangha2k3

Xe tăng
Quả này xưa con buôn mang từ Đồng Đăng Lạng Sơn về. Thi thoảng con vợ em nó vẫn mua được. Em thích ăn theo kiểu xưa. mà quả này trong rừng ko bị phun thuốc kích thích
Quả dọc ở khu Côn Sơn, Chí Linh đang còn nhiều, tầm tháng 7 mới có, mọi năm giá 20k/kg, đến mùa em toàn mua vài cân để ngăn đá tủ lạnh ăn dần, em thích ăn quả dọc nấu riêu cá, kho cá, nước rau muống luộc.

happyhn

Xe container
Lại nói Sin Sít. Ngày xưa khi sông Tô Lịch còn sạch, nước xanh, có lần người ta kéo lưới đoạn cầu Mai Động mà lên cơ man nào là Sin Sít. Bọn em mang rổ ra vục trộm. Mỗi thằng 1 rổ hoặc rá mang về kho. Em vục được con Sin Sít cụ cân lên được 2 lạng. Nó to mà nhìn giật mình luôn. Mang về thả bể kính cho gương vào mà nó đánh gương như cá Chọi chứ ko sợ người như các con #. Có thằng mang Chọi đến rủ em đánh chọi. Em lừa lừa bắt con Sin Sít cụ thả vào xô của thằng kia. Đcm thằng kia cuống cuồng giục em vớt ông cụ kia ra, đau ruột. Em nuôi mấy năm liền sau mang về ao ở quê thả

happyhn

Xe container
Quả dọc ở khu Côn Sơn, Chí Linh đang còn nhiều, tầm tháng 7 mới có, mọi năm giá 20k/kg, đến mùa em toàn mua vài cân để ngăn đá tủ lạnh ăn dần, em thích ăn quả dọc nấu riêu cá, kho cá, nước rau muống luộc.
Quả này nhà em chỉ nấu canh cá với canh Dọc Mùng sườn thôi. Rau Muống thì vắt chanh, lá me thay đổi

Website
dochoiotogiare.com
Ngày bé, câu cá cờ và cá này. Lưỡi câu bằng dây phanh xe đạp, buộc chỉ vào cần bằng gân lá dừa.
Nay đi mua được 6 con về nuôi :D

Đây đâu phải cá cờ cụ! Con này hình như toàn ở sông là nhiều chứ ao nhà e thấy ít