[Funland] Cách đây gần 10 năm thì 8 trăm tr có thể mua dc nhà, nay chỉ mua dc oto . Mưởi năm nữa thì sao nhỉ?

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra là so với vàng thì nhà đất không đắt lên mấy. Chủ yếu là do xe oto, xe máy, đồ gia dụng quá rẻ so với vàng.
Vd ở quê em: năm 2000 một lô đất ở khu quy hoạch giá 40 triệu, tương đương 8 cây vàng, đúng khu đấy giờ chừng 2 tỉ, tương đương 40 cây vàng => gấp 5 lần, chấp nhận đi xa hơn tí (trước vào trung tâm mất 3-4km) giờ 7-8km thì giá 1.2 tỉ tương đương 24 cây vàng.
Xe máy Dream năm 1995 thì 5-6 cây tương đương với một lô đất, giờ 1 lô đất tương đương một em MerE200. Năm 2003 xe rẻ, em mua con Novou giá 30 triệu, bằng 4 cây vàng và bằng 1/6 lô đất; mua một cái TV 25'' thì tương đương 1 cây vàng (8 triệu), một cái tủ lạnh nhỏ (180l) hồi đấy cũng chừng 5 triệu = 7 chỉ vàng. Năm 2009 em mua VespaLX VN giá 70 triệu tương đương 2,3 cây vàng ...Giờ 1 cây vàng mua được 1 con SH mode, 1 cây vàng mua được 2 cái TV 65 inches, 1 cây vàng mua được 2 cái tủ lạnh 500l.
Năm 2000 em làm công ty to liên doanh với nn lương được 1 cây/tháng ... giờ em làm công ty tương tự, chức vụ đầy mình lương cũng chỉ hơn 1 cây vàng/tháng.
Cụ có khởi đầu xịn quá. Năm 2000 em được có 0.5 chỉ/tháng. Đói thối mồm nuôn.

Hooks

Xe tăng
Ví dụ em sang đấy học hay làm việc thì có đc mua nhà ko cụ?
Nhà cháu thấy bảo người nước ngoai mua nhà ở Nhật là rất dễ ạ. Không yêu cầu về tình trạng thường trú.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Tùy vùng các cụ ạ,nhiều ông khoảng năm 2000 chỗ em, có tiền, thế mà giáp ranh Sài gòn ko mua, chạy lên Bình Phước mua :D nghe đội sale nó hót cho.

Tính sai cái là cả cuộc đời về sau vất vả, với 1 người bthg.

Hooks

Xe tăng
Cụ nào chịu chơi làm hẳn hòn đảo cho máu, 5 tỷ là có :D

endz

Xe buýt

Đã tắt đèn đi ngủ rồi mà em vẫn ko nhịn đc cười vì kiểu đất chia lô xây chuồng bò thế này.
Vừa buồn cười vừa tức. Tức vì cái thằng bán nó coi người mua như con bò mà vẫn có người mua :))

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
10 năm trước dư bao người khác, em cũng nghĩ giá đất nó ảo. Thâm tâm nghĩ kiểu méo gì cũng xuống tới số tiền mình có.
Dưng dek dư mình nghĩ, nhiều chỗ tăng 3-5 lần. Thậm chí có chỗ cả chục lần. Hóa ra mình đã nghĩ cái mình điều mình muốn chứ dek phải bản chất vấn đề.

Chỉnh sửa cuối:

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Tương lai xã hội phát triển thì BĐS cũng sẽ phân hóa mạnh, những BĐS đạt chuẩn, vị trí đẹp sẽ tăng giá, những BĐS không đạt chuẩn và vị trí xấu sẽ đứng giá hoặc giảm giá.
Thế nào là BĐS đạt chuẩn ?
- Đó là Nhà đất với diện tích từ 100 m2 - 200 m2 trở lên, mặt tiền từ 5m trở lên, hạ tầng tốt, đường vào rộng ô tô vào được nhà.
- Vị trí gần các trục đường lớn, sân bay, kết nối dễ dàng với các TP và khu đô thị khác, có trường học tốt, các bệnh viện lớn, siêu thị lớn, khu vui chơi giải trí lớn ở bán kính 5-10km.
Thế nào là BĐS không đạt chuẩn ?
- Đó là các Nhà đất với diện tích nhỏ hẹp, diện tích dưới 40 m2, mặt tiền chỉ 3m - 4m, ở các con ngõ nhỏ hẹp, chỉ đi xe máy vào nhà được, hạ tầng kém, không gian bí.
- Vị trí không thuận tiện, ở xa sân bay, xa các trục đường lớn, khó kết nối với các TP khác, các đô thị khác, hoặc ở xen kẹt các làng xã, khu dân cư tập trung từ lâu đời, ngõ nhỏ - đường hẹp, cách xa các bệnh viện, siêu thị, trường học tốt, khu vui chơi giải trí lớn...túm lại ở vị trí khó kết nối.

Ở các nước kinh tế phát triển, dần dần các BĐS không đạt chuẩn sẽ không có ai còn nhu cầu ở nữa. Thực tế đúng như vậy, ở Mỹ - Châu Âu, cực ký hiếm các Nhà đất có bề ngang 3-5m ở các đô thị, và ở các vùng nông thôn thì bị xóa sổ hoàn toàn.
Các cụ cứ yên tâm, kiểu gì dân ít tiền vẫn còn các BĐS dưới chuẩn giá rẻ để mua trong tương lai, khi những người Trung lưu không ai quan tâm đến các BĐS loại này nữa.
HN toàn loại ko đạt chuẩn. Nhưng em nghĩ 100 năm nữa cũng không giảm được. Trừ khi nhà nước quy hoặc lại tất cả thôi cụ.

minh0075

Xe điện
Năm 2010 thì đất cũng ko rẻ đâu.
Nhưng 2013 thì có vẻ hạ khá sâu

MaziaH

Xe tải
Tương lai xã hội phát triển thì BĐS cũng sẽ phân hóa mạnh, những BĐS đạt chuẩn, vị trí đẹp sẽ tăng giá, những BĐS không đạt chuẩn và vị trí xấu sẽ đứng giá hoặc giảm giá.

- Đó là các Nhà đất với diện tích nhỏ hẹp, diện tích dưới 40 m2, mặt tiền chỉ 3m - 4m, ở các con ngõ nhỏ hẹp, chỉ đi xe máy vào nhà được, hạ tầng kém, không gian bí.
- Vị trí không thuận tiện, ở xa sân bay, xa các trục đường lớn, khó kết nối với các TP khác, các đô thị khác, hoặc ở xen kẹt các làng xã, khu dân cư tập trung từ lâu đời, ngõ nhỏ - đường hẹp, cách xa các bệnh viện, siêu thị, trường học tốt, khu vui chơi giải trí lớn...túm lại ở vị trí khó kết nối.

Ở các nước kinh tế phát triển, dần dần các BĐS không đạt chuẩn sẽ không có ai còn nhu cầu ở nữa. Thực tế đúng như vậy, ở Mỹ - Châu Âu, cực ký hiếm các Nhà đất có bề ngang 3-5m ở các đô thị, và ở các vùng nông thôn thì bị xóa sổ hoàn toàn.
Các cụ cứ yên tâm, kiểu gì dân ít tiền vẫn còn các BĐS dưới chuẩn giá rẻ để mua trong tương lai, khi những người Trung lưu không ai quan tâm đến các BĐS loại này nữa.
Cụ nên tham khảo bài viết này

Hà Nội mở rộng diện tích theo tên gọi chứ thực tế mọi người vẫn đổ dồn về trung tâm cũ như quy luật phát triển thôi, chứ ai lại lên Bà Vì mua nhà mấy đâu

poiuy

Xe ba gác
10 năm thì đồng tiền trượt giá còn 1/2 giá trị thôi.

nunachuoi

Xe điện
Cách đây gần 10 năm thì một chiếc xe oto 800 triệu thì có thể đổi dc một mảnh đất. Nay thì 800 triệu chỉ có thể mua được oto chứ k thể mua được đất. Sau mười năm nữa thì sẽ ntn ? Hả các cccm.
Cụ có biết cách đây 10 năm giá 1m2 đất mặt đường Trần Phú Hà Đông bao tiền không ạ? :D. Cách đây 9 năm, T12/2011, em bán miếng đất trong làng Cổ Nhuế gần trường Mỏ (khi đấy còn là huyện), từ đường 69 vào loằng ngoằng 200m, ngõ cỡ 3m giá 49T/m2, hàng xóm nhà em còn chắc cú đúng 60 mới bán và vẫn ở đến giờ. 800 triệu thời đấy chắc được 3m2 mặt đường Hoàng Quốc Việt. Có những khu giá bây giờ chưa bằng cách đây 10 năm đâu ạ, nếu so sánh với giá vàng và USD thì còn xa mới bằng.

Chỉnh sửa cuối:

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ nên tham khảo bài viết này

Hà Nội mở rộng diện tích theo tên gọi chứ thực tế mọi người vẫn đổ dồn về trung tâm cũ như quy luật phát triển thôi, chứ ai lại lên Bà Vì mua nhà mấy đâu
Nhìn cái nhà này bên Hàn mới thấy tư tưởng ám thị dân nó vẫn có j đó che giấu, giấu mình thật. Ko dám trổ cửa ra trước nhà để lấy khoảng ko và tầm nhìn. Chỉ dám trổ cửa bên hông nhà nhưng cũng trổ sát sạt vào tận phía sau cùng.
Cái này ko phải là kín đáo mà là giấu diếm thì đúng hơn, tư tưởng của bọn này bí bách thật.

emphailamsao

Xe tăng
Nhà em trong ngõ mua 2012 2 tỷ 9 mà giừo bán may ra dc 2 tỷ 3. Thế là giảm cực mạnh rồi nếu tính cả lạm phát. Mà chỉ mỗi cái ko oto vào thôi, còn cgi cũng tiện.

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây gần 10 năm thì một chiếc xe oto 800 triệu thì có thể đổi dc một mảnh đất. Nay thì 800 triệu chỉ có thể mua được oto chứ k thể mua được đất. Sau mười năm nữa thì sẽ ntn ? Hả các cccm.
Đất ở đâu cụ nhỉ? Tầm năm 2010 lạm phát, vàng, đất thủ đô tăng vùn vụt

Trumptrong

Xe máy
Thế nào là BĐS đạt chuẩn ?
- Đó là Nhà đất với diện tích từ 100 m2 - 200 m2 trở lên, mặt tiền từ 5m trở lên, hạ tầng tốt, đường vào rộng ô tô vào được nhà.
- Vị trí gần các trục đường lớn, sân bay, kết nối dễ dàng với các TP và khu đô thị khác, có trường học tốt, các bệnh viện lớn, siêu thị lớn, khu vui chơi giải trí lớn ở bán kính 5-10km.

Bđs ko đạt chuẩn theo lý thuyết của cụ e thấy có ở tất cả các tp lớn e đi qua, từ Âu, Á, Mỹ, Trung Đông,.. và giá vẫn rất đắt

newmtc

Xe tăng
kim chung di trạch và tân tây đô so với 10 năm truoc thế nào các cụ? đất lúc nào cũng lên thì chả ai lỗ!

newmtc

Xe tăng
Bđs ko đạt chuẩn theo lý thuyết của cụ e thấy có ở tất cả các tp lớn e đi qua, từ Âu, Á, Mỹ, Trung Đông,.. và giá vẫn rất đắt
theo phân tích của cụ ấy thì "tinh hoa" của Hn ở trung tâm đa phần ở nhà ko đạt chuẩn! có người quan điểm nhà phải rộng và có đủ không gian, chức năng các kiểu ( khách, bếp, ngủ, chơi, vườn ... ) tuy nhiên đời sống hiện đại đôi khi nhà chỉ là chỗ ngủ, sinh hoạt tối thiểu, các tiện ích xung quanh có đủ hết, các căn hộ studio 20-30m2 giá cực đắt vẫn được nhiều người chọn vì phù hợp cuộc sống của họ!

DonaldTrump79

Xe tăng
View attachment 5701811

Đã tắt đèn đi ngủ rồi mà em vẫn ko nhịn đc cười vì kiểu đất chia lô xây chuồng bò thế này.
Vừa buồn cười vừa tức. Tức vì cái thằng bán nó coi người mua như con bò mà vẫn có người mua :))
Em cũng sắp đi ngủ rồi mà lại phải đăng nhập vote cụ một cái, nhìn đúng như chuồng bò, chuồng lợn quê em :D mà chỗ em cách hồ con rùa đúng 55km :))

newmtc

Xe tăng
Bên Nhật 125 tr người, diện tích như VN, cũng nhiều đồi núi như VN, mà dân Nhật ở nhà nông thôn vẫn rộng rãi, thoải mái, mỗi nhà có sân để mấy cái ô tô.
Lo gì cụ, khi kinh tế VN tốt lên, dân giàu lên, tự dưng người ta sẽ ít bon chen về các TP và thế thì BĐS sẽ dãn ra đều các vùng, bớt tăng cao ở các TP.
do chính sách thôi! từ đất ruộng, đất đồi đẻ ra đất ở chứ đâu! cái này thì dân không làm được và phải mua lại. Cả dọc bãi cháy hạ long hàng ngàn shophouse, biệt thự nó đẻ do lấn biển đó thôi! Vinocean park hàng vạn căn hộ cũng từ ruộng mà ra! Cả tỉnh Thái Bình gần như toàn đồng bằng, các cụ lo gì! vấn đề giá cả thế nào thôi!