[Funland] Các kụ tướng Khựa xưa sao khỏe thế nhỉ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cơ mà các bác Khựa ăn khỏe kinh. Em đi Quảng Châu làm việc, thấy họ ăn gấp đôi ba lần mình mà hãi hãi là

civic trần 1987

Xe điện
Cao 2m6 và vác đao 21kg cộng thêm giáp sắt thì nặng cỡ 3 tạ. Ngựa mà chở được 3 tạ phi từ trên núi xuống chém phát bay đầu một ông khác cưỡi ngựa chắc ngựa Thánh Gióng. Tóm lại, toàn bọn phét lác.
Nhan Lương tạch theo cái cách đó theo La thần gió. Còn chính sử, Nhan Lương bị Quan Vũ giết ko phải theo cái cách này.

hiepchiken82

Xe tăng
Nhan Lương tạch theo cái cách đó theo La thần gió. Còn chính sử, Nhan Lương bị Quan Vũ giết ko phải theo cái cách này.
kể cả theo cách của La thần gió thì a Vũ khện toàn kiểu để cho đối phướng chém hoặc đánh bại 2-3 tướng bên mình rồi mới vác phóng ra đánh khác j ô đánh với gà què. có trận đánh ngay từ đầu gặp cụ hoàng trung thì đánh mãi ko thắng đc, xem r vũ khện phải đặt dấu chấm hỏi. à có thêm quả đánh nhau với thằng trẻ trâu bàng đức thì cũng đánh ko phân thắng bại (hình như để quan bình đánh trc rồi cụ mới ra đấu thì phải).

pooka

Xe container
Cơ mà các bác Khựa ăn khỏe kinh. Em đi Quảng Châu làm việc, thấy họ ăn gấp đôi ba lần mình mà hãi hãi là
Công nhận họ ăn khỏe thật. Mà họ ăn nhiều dầu mỡ nữa, người VN mình ăn đồ ăn của họ thì nhanh ngán vì không quen ăn nhiều dầu mỡ. Chiều cao trung bình của họ hơn VN nhiều.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
21 kg nghe còn vào tai các kụ hầy
Nghe hay đọc thì nên tư duy,quy đổi các định lượng ra là biết thôi bác.
Chứ xem,nghe xong k tìm hiểu thì hậu quả là vậy.
Thớt này em nhớ là thớt thứ 2 nói về các nhân vật Tàu khựa rồi.
Em xem cho vui thôi chứ chả coment làm gì.

civic trần 1987

Xe điện
kể cả theo cách của La thần gió thì a Vũ khện toàn kiểu để cho đối phướng chém hoặc đánh bại 2-3 tướng bên mình rồi mới vác phóng ra đánh khác j ô đánh với gà què. có trận đánh ngay từ đầu gặp cụ hoàng trung thì đánh mãi ko thắng đc, xem r vũ khện phải đặt dấu chấm hỏi. à có thêm quả đánh nhau với thằng trẻ trâu bàng đức thì cũng đánh ko phân thắng bại (hình như để quan bình đánh trc rồi cụ mới ra đấu thì phải).
Nói chung ko ai tôn sùng Quan Vũ ở khoản võ lực. Mà chỉ tôn thánh vì trung nghĩa. Chứ võ lực, cho oánh với Trương Liêu, Từ Hoảng thì đánh hết ngày cũng ko lại được.

angkorwat

Xe container
Người OF

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nghe hay đọc thì nên tư duy,quy đổi các định lượng ra là biết thôi bác.
Chứ xem,nghe xong k tìm hiểu thì hậu quả là vậy.
Thớt này em nhớ là thớt thứ 2 nói về các nhân vật Tàu khựa rồi.
Em xem cho vui thôi chứ chả coment làm gì.
Vui mà kụ!. Tình hình kinh tế 2 nước hiện nhiều khó khăn... Cụ tìm hiểu anh em công nhân, thì cuộc sống đang vật lộn. Vậy mình cần nói chuyện cho ló vui để xả stress kụ ợ! Đằng nào cũng phải đối phó thì hãy vui lên!

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vui mà kụ!. Tình hình kinh tế 2 nước hiện nhiều khó khăn... Cụ tìm hiểu anh em công nhân, thì cuộc sống đang vật lộn. Vậy mình cần nói chuyện cho ló vui để xả stress kụ ợ! Đằng nào cũng phải đối phó thì hãy vui lên!
Vui thì vui, nhưng cá nhân em thấy nhiều người cãi hay nói chả ăn nhập mẹ gì cả. Cái kiến thức nó không tương đồng nên không vui. Bởi em thấy nhiều thành phần....mà thôi.
Đừng nói và đổ lỗi cho những cái vĩ mô. Cái vi mô còn chả nắm đc,biết được...đói thất nghiệp còn kêu cái gì?
Chúc bác tuần mới vui vẻ.

Dan du an

Xe cút kít
Nói chung ko ai tôn sùng Quan Vũ ở khoản võ lực. Mà chỉ tôn thánh vì trung nghĩa. Chứ võ lực, cho oánh với Trương Liêu, Từ Hoảng thì đánh hết ngày cũng ko lại được.
Gặp Lã Bố nó chấp cả ba chú Vườn Đào đấy thôi.

Đông Gioăng

Xe buýt
Gặp Lã Bố nó chấp cả ba chú Vườn Đào đấy thôi.
Sẵn tiện cụ cho em hỏi ở đâu bán tượng Quan Công mà bể phốt nó bé bé 1 chút, tượng trên mạng bể phốt dễ đến nửa khối nhìn chán vãi
Em mua 3 thằng về làm cái chân ghế

muca

Xe tăng
Sẵn tiện cụ cho em hỏi ở đâu bán tượng Quan Công mà bể phốt nó bé bé 1 chút, tượng trên mạng bể phốt dễ đến nửa khối nhìn chán vãi
Em mua 3 thằng về làm cái chân ghế
Cụ làm chân ghế thì gì mà phải cầu kỳ thế, cứ mua về rồi dùng rìu vạc bớt cái bể phốt đi là xong.

HoangAnh1199

Xe đạp
Khựa đông dân nên khả năng có mấy ông đột biến cụ ạ . Việt Nam mình trước em đọc tin có cụ nào ở Đông Anh phóng ra được ra điện . Cụ này mà rèn luyện chắc không thua kém gì kiếm hiệp của Kim Dung 😅

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Khựa đông dân nên khả năng có mấy ông đột biến cụ ạ . Việt Nam mình trước em đọc tin có cụ nào ở Đông Anh phóng ra được ra điện . Cụ này mà rèn luyện chắc không thua kém gì kiếm hiệp của Kim Dung 😅
Võ sư Huỳnh Tuấn Kiệt đấy thây

cod

Xe buýt
Huyền thoại số 1 Ronnie Coleman môn thể hình đẩy đc tạ cả trăm cân. Cao gần 2m.
Eddie Hall nâng 500kg tạ giữ kỉ lục thế giới. Và vô số đàn ông nặng hơn 100kg tham gia cuộc thi Strongman hàng năm đều cao to vạm vỡ. Nên em nghĩ vũ khí 20kg là có thật. Và nó chỉ như 1 vật để hù đối phương chứ 20kg khỏe mấy thì khỏe, quăng mấy cái là thở phì phò rồi. Tất nhiên với vóc người Châu Á thì kiếm 1 ông trâu bò đúng là ko tưởng. Giải Strong man ko có ông Châu Á nào le ve được 1 chân. Có khi ông Tàu lấy mẫu tây về bốc phét.
Sao giờ vẫn nhiều cụ tin vào tiểu thuyết Tàu vậy ?
Thực tế thì Mông Cổ hay Mãn Thanh làm từng thống trị Trung Nguyên thì vũ khí nặng nhất của họ là cây chùy cũng chỉ tối đa là 1,5-2kg mà thôi .
Ngay cướp biển Nhật làm mưa làm gió ở biển Trung Hoa cũng chỉ toàn kiếm Nhật và giáo dài là chính , chắc không cái nào quá 2kg .
Vũ khí vài chục kg thêm giáp trụ cũng vài chục cân + ông tướng ngót tạ thì con ngựa nào phi nước đại được vài phút ?
Chiến trường từ cổ đến kim thì càng ngọn nhẹ càng tốt nhé
Các cụ xem clip test về uy lực của vũ khí Warhammer trên lưng ngựa ( 1 trong top các vũ khí được các hiệp sỹ thời trung cổ lựa chọn khi ra trận - chứ không phải mấy thanh gươm lòe loẹt như trong phim đâu ). Cây warhammer chỉ khoảng 3kg nhưng chỉ cần đánh trúng + tốc độ của ngựa phi là có thể tiễn 1 ông hiệp sỹ mặc full plate armor chứ đừng nói mấy ông Châu Á mặc giáp nhẹ. Cho nên việc sử dụng vũ khí 20kg nó là nhảm nhí :)

Em nghĩ các cụ phân tích đúng.

Kể cả Tây thì vũ khí lạnh cũng ko thể nặng đc. Vũ khí khi đánh nhau, tốc độ là thứ quan trọng nhất. Có sắc đến mấy mà ra đòn ko nhanh thì cũng hẹo. Mà nặng quá thì bố ai sử dụng nhanh cho đc.

Em mới search thanh kiếm của Hiệp sĩ huyền thoại William Marshal chỉ nặng có 1,6 kg thôi.

Đấy là chưa kể đa phần vũ khí dài của Tàu ngày xưa đều làm bằng cán gỗ nên sẽ rất nhẹ. Sở dĩ dùng cán gỗ vì nó tiết kiệm kinh phí. Chớ mấy chục vạn quân trang bị full sắt thép chắc phá sản.

Võ Thánh của Tàu vốn là Nhạc Phi. Cơ mà Nhạc Phi đánh bại quân Kim nên về sau bị nhà Thanh tước danh hiệu để trao nó cho Quan Vũ. Chớ Võ Thánh mà võ cũng ko cao, cầm binh thì thua liểng xiểng đến mất mạng thì buồn cười quá!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em có phát kiến chút là sao các nhà văn mình không học cách La Trảm Phong mà viết đề tài Sử nhỉ? Các kụ nhà mình đọc sẽ cuốn và nhớ hơn về Sử nhà. Mà đừng viết kiểu Tiểu thuyết như sách Thập Đạo tướng quân Lê hoàn. Đọc nó sạn quá và hay pha tình củm rất chán...

hiepchiken82

Xe tăng
Em nghĩ các cụ phân tích đúng.

Kể cả Tây thì vũ khí lạnh cũng ko thể nặng đc. Vũ khí khi đánh nhau, tốc độ là thứ quan trọng nhất. Có sắc đến mấy mà ra đòn ko nhanh thì cũng hẹo. Mà nặng quá thì bố ai sử dụng nhanh cho đc.

Em mới search thanh kiếm của Hiệp sĩ huyền thoại William Marshal chỉ nặng có 1,6 kg thôi.

Đấy là chưa kể đa phần vũ khí dài của Tàu ngày xưa đều làm bằng cán gỗ nên sẽ rất nhẹ. Sở dĩ dùng cán gỗ vì nó tiết kiệm kinh phí. Chớ mấy chục vạn quân trang bị full sắt thép chắc phá sản.

Võ Thánh của Tàu vốn là Nhạc Phi. Cơ mà Nhạc Phi đánh bại quân Kim nên về sau bị nhà Thanh tước danh hiệu để trao nó cho Quan Vũ. Chớ Võ Thánh mà võ cũng ko cao, cầm binh thì thua liểng xiểng đến mất mạng thì buồn cười quá!
công nhận, đọc đến đoạn đang trấn thủ kinh châu mà cụ Vũ khện dẫn gần như toàn bộ tinh binh kinh châu đi đánh phàn thành là thấy quá chủ quan rồi (mặc dù có nhắc đến hệ thống báo động nhưng cũng ko thể về kịp để giải vây). Ăn ở với đông ngô thì khinh họ như cẩu ấy vậy mà lại ko thèm phòng bị, ko hiểu cụ vũ khện này đọc binh thư kiểu j nữa, đọc đến đoạn này thực sự bực bội.

• Vodka
Reactions: cod

hiepchiken82

Xe tăng
Em có phát kiến chút là sao các nhà văn mình không học cách La Trảm Phong mà viết đề tài Sử nhỉ? Các kụ nhà mình đọc sẽ cuốn và nhớ hơn về Sử nhà. Mà đừng viết kiểu Tiểu thuyết như sách Thập Đạo tướng quân Lê hoàn. Đọc nó sạn quá và hay pha tình củm rất chán...
có cuốn sông côn mùa lũ viết về a e cụ Nguyễn Huệ cũng hay phết đấy cụ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
công nhận, đọc đến đoạn đang trấn thủ kinh châu mà cụ Vũ khện dẫn gần như toàn bộ tinh binh kinh châu đi đánh phàn thành là thấy quá chủ quan rồi (mặc dù có nhắc đến hệ thống báo động nhưng cũng ko thể về kịp để giải vây). Ăn ở với đông ngô thì khinh họ như cẩu ấy vậy mà lại ko thèm phòng bị, ko hiểu cụ vũ khện này đọc binh thư kiểu j nữa, đọc đến đoạn này thực sự bực bội.
Số kụ Vũ tèo bởi Tôn Quyền nên lúc cuối hay sai lầm. Nếu biết sai lại chả sai bao giờ

• Vodka
Reactions: cod