[Funland] Các cụ đánh giá giúp mẫu thiết kế chung cư hiện nay!

TuanBanhBao

Xe tăng
Các cụ xem nhà mẫu của chương trình nhà ở nhà nước của Singapore (HDB) có được 10 điểm ko? Căn hộ 3 phòng ngủ

Căn này tầm bao nhiêu m2 cụ ây? Hợp lý đó, nhưng 3n 2 mặt thoáng thì dễ hơn là bố trí 2n 1 mặt thoáng.

JWalker

Xe buýt
Có cụ nào đưa mặt bằng căn hộ đã sử dụng trên 3 năm để cụ thầy bói phán là biết đúng sai ngay mà 😉

tuan2681

Xe điện
cậu em nhà em hỏi căn này được không, các cụ phán hộ em cái ạ, chung cư bình dân giá rẻ thôi

CuChuoi59

Xe đạp
Các cụ xem nhà mẫu của chương trình nhà ở nhà nước của Singapore (HDB) có được 10 điểm ko? Căn hộ 3 phòng ngủ

Căn này vợ cháu chê ngay vì k có logia phòng khách, phòng ngủ để trông cây vs chill, mà mụ vợ cháu đam mê món này lắm

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
căn này các cụ nhà mình sẽ chê là phòng khách k có logia :))
Ơ đúng thật mà cụ. Căn này về cơ bản em thấy đẹp. Nhưng điểm trừ là ko có 1 ban công. Căn này mà CĐT lấn ra tý làm 1 ban công khách, 1 ban công ngủ nữa thì đúng là ko có gì để chê luôn ạ.

tuan2681

Xe điện
Ơ đúng thật mà cụ. Căn này về cơ bản em thấy đẹp. Nhưng điểm trừ là ko có 1 ban công. Căn này mà CĐT lấn ra tý làm 1 ban công khách, 1 ban công ngủ nữa thì đúng là ko có gì để chê luôn ạ.
chuẩn, em cũng thích phòng khách có logia và thêm được logia pngu thoáng nữa thì càng tuyệt

Loss1982

Xe buýt
Tất nhiên là ko tin rồi :) ko thể vì một câu của cụ mà tin. Tin hay không nhờ cụ luận giải theo quan điểm khoa học phong thủy, ví dụ layout căn hộ đó Minh đường là gì, ở đâu tại sao phải thay đổi.

Tin khoa học phong thủy, ko nghĩa là tin mù quáng mà ko luận giải.
Giải thích cho cụ thì có mà cả năm. Cụ nào muốn hỏi kỹ cứ việc gửi bản vẽ, ảnh bố trí đồ đạc trong nhà, thêm toà nhà nào thì càng tốt. Free 100% 😆

Loss1982

Xe buýt
cậu em nhà em hỏi căn này được không, các cụ phán hộ em cái ạ, chung cư bình dân giá rẻ thôi View attachment 6399659
Bên trái cửa chính từ trong nhà nhìn ra có cầu thang thoát hiểm ko cụ? Nếu ko có thang thoát hiểm bên trái sát cạnh thì ổn đấy. Căn này là cc bình dân nhưng cũng hợp lý đấy. Chỉ cần đảo vị trí bếp và chậu rửa (tức là đẩy bếp nấu vị trí sâu hơn); WC bật thông gió 24/24, mất ko bao nhiêu tiền điện, hỏng quạt thông gió thì thay. Cửa ra logia bếp đảo lại mở ra ngoài hoặc kéo ngang. Làm đc vậy thì vài năm sẽ mua căn khác to hơn.

Loss1982

Xe buýt
Bên trái cửa chính từ trong nhà nhìn ra có cầu thang thoát hiểm ko cụ? Nếu ko có thang thoát hiểm bên trái sát cạnh thì ổn đấy. Căn này là cc bình dân nhưng cũng hợp lý đấy. Chỉ cần đảo vị trí bếp và chậu rửa (tức là đẩy bếp nấu vị trí sâu hơn); WC bật thông gió 24/24, mất ko bao nhiêu tiền điện, hỏng quạt thông gió thì thay. Cửa ra logia bếp đảo lại mở ra ngoài hoặc kéo ngang. Làm đc vậy thì vài năm sẽ mua căn khác to hơn.
Nói rõ thêm cho cụ là cửa mở vào thì quay vào, cửa mở ra thì quay ra. Nên cửa ra logia bếp phải chỉnh lại bản lề, để từ trong nhà mở ra hoặc phải kéo ngang. Bộ sopha và bàn ăn mua nhỏ thôi, làm sao tạo nhiều khoảng trống trong nhà. Nếu đặt được 1 chậu cây ngoài hành lang thì còn tốt nữa (1 số chung cư cho để ), vị trí đặt thì phụ thuộc vào chiều vận động hướng đi của hành lang.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
căn này các cụ nhà mình sẽ chê là phòng khách k có logia :))
Loggia có thể xử lý bằng loggia liền phòng, lan can + cửa kính suốt chiều cao - khi mở hết cửa thì cũng gần như loggia, cây thì đưa vào trong nhà

Loss1982

Xe buýt

Căn này phù hợp với địa thế quốc đảo Singapore. Cc của Sing toàn ưu tiên phòng khách vì nền tảng đất nước dầy. Phù hợp với Sing nhưng có 1 lỗi là phòng master ko vuông, cần đẩy cửa chính master lùi vào trong, vừa làm phòng vuông, vừa tránh được 2 cửa 2 phòng sát cạnh nhau. Căn hộ nhỏ nên khách ko có logia

tuan2681

Xe điện
Cửa ban công chắc họ diễn hoạ sai hướng chứ bth k ai mở vào trong cụ nhỉ.
căn này e tới xem rồi. Nó là căn nằm giữa2 bên là 2 căn đầu hồi và 1 căn sát thang bộ đó ạ.
Chủ nhà họ làm bếp rồi. Quây chữ L, để chậu rửa ra chỗ cửa sổ , bếp từ để vào giữa.
nói chung có cái wc hơi bí thôi. Nhưng e thấy cũng bỏ cái này lấy cái khác.
vì logia lấy sáng cho ngủ master rộng đâu 1,2m cơ. Nên e nghĩ ổn hơn mấy căn bây h tke. Có căn logia còn k đx nổi 1m rộng thông thuỷ. Nhìn như cái khe. Tù lắm.

Loss1982

Xe buýt
Cửa ban công chắc họ diễn hoạ sai hướng chứ bth k ai mở vào trong cụ nhỉ.
căn này e tới xem rồi. Nó là căn nằm giữa2 bên là 2 căn đầu hồi và 1 căn sát thang bộ đó ạ.
Chủ nhà họ làm bếp rồi. Quây chữ L, để chậu rửa ra chỗ cửa sổ , bếp từ để vào giữa.
nói chung có cái wc hơi bí thôi. Nhưng e thấy cũng bỏ cái này lấy cái khác.
vì logia lấy sáng cho ngủ master rộng đâu 1,2m cơ. Nên e nghĩ ổn hơn mấy căn bây h tke. Có căn logia còn k đx nổi 1m rộng thông thuỷ. Nhìn như cái khe. Tù lắm.
Bình thường vẫn cửa hậu (nhà đất) hoặc cửa ra balcon cc/nhà đất mở vào đấy, nhưng ko nhiều. Muốn khá sau vài năm mua được căn to hơn thì đảo vị trí bếp và chậu rửa.

tuan2681

Xe điện
Bình thường vẫn cửa hậu (nhà đất) hoặc cửa ra balcon cc/nhà đất mở vào đấy, nhưng ko nhiều. Muốn khá sau vài năm mua được căn to hơn thì đảo vị trí bếp và chậu rửa.
à ý cụ là k để bếp kẹp giữa chậu rửa và bếp đúng k ạ?

trieuanh25

Xe tải
Gớm, có mấy cụ còn mang phong thủy ra. Toàn vô căn cứ hết.
Đọc cái đã biết toàn xàm xí lăng nhăng.
Nói thẳng 1 câu mất lòng: phong thủy ở VN toàn bọn chém gió :))
Phong thủy là ở tâm. Chứ không phải 2 cái cửa phòng đối diện nhau thì gây bất hòa đâu :))
Nhà có phong thủy tốt là nhà thông thoáng sạch đẹp, chủ nhà ăn ở có phúc có đức.
Chứ lắm cửa sổ mà ở bẩn thỉu như cái chuồng lợn thì thiết kế đẹp để làm gì? Sống thất đức thì phong thủy nào độ?

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Gớm, có mấy cụ còn mang phong thủy ra. Toàn vô căn cứ hết.
Đọc cái đã biết toàn xàm xí lăng nhăng.
Nói thẳng 1 câu mất lòng: phong thủy ở VN toàn bọn chém gió :))
Phong thủy là ở tâm. Chứ không phải 2 cái cửa phòng đối diện nhau thì gây bất hòa đâu :))
Nhà có phong thủy tốt là nhà thông thoáng sạch đẹp, chủ nhà ăn ở có phúc có đức.
Chứ lắm cửa sổ mà ở bẩn thỉu như cái chuồng lợn thì thiết kế đẹp để làm gì? Sống thất đức thì phong thủy nào độ?
Ông kia xàm xí, cụ cũng vớ vẩn nốt. 1 ông thì kêu phải sắp xếp thế này mới giàu dc, 1 ông thì lôi cả phúc đức vào phong thủy =))

Chỉnh sửa cuối: