[Funland] Các cụ đánh giá giúp mẫu thiết kế chung cư hiện nay!

LosBlancos90

Xe buýt
Phòng khách có ban công vẫn tốt hơn. Pn thì ko cần.
Vâng cụ. Ở việt nam mình vẫn chuộng ban công phòng khách hơn. Em cũng thích có ban công phòng khách nhưng khu này có nhiều điểm tốt nên em đang cân nhắc. Kiểu những ưu điểm của nó có xứng đáng để mình mua. Và những nhược điểm thì có chấp nhận được ko.

Loss1982

Xe buýt
Cũng có đó cụ ạ. Em nhớ ở Season avenue có thiết kế được 1 wc có cửa sổ thoáng. CĐT ngoại thường thiết kế ổn hơn CĐT Việt
Đúng rồi cụ. Capital land triển khai đến cả chục dự án chung cư trong sài gòn nhưng luôn làm WC thoáng. The vista, vista verde, Feliz en vista, d'edge Thảo điền ....

LosBlancos90

Xe buýt
Đúng rồi cụ. Capital land triển khai đến cả chục dự án chung cư trong sài gòn nhưng luôn làm WC thoáng. The vista, vista verde, Feliz en vista, d'edge Thảo điền ....
Yes cụ. Em rất thích thiết kế của Capital land. Không chỉ căn hộ mà cảnh quan nội khu cũng rất được chăm chút. Tiếc là vị trí ko tiện cho e. Cụ thẩm giúp quả starlake kia xem thế nào 😅

Được gửi từ iPhone - Otofun

CuChuoi59

Xe đạp
3200mm ở căn hộ em đo cụ ạ. 2700-2800mm là con số khi cụ chỉ có file cad. Cụ chưa từng tới công trình này.

2700mm thì nói làm gì : 15tr/m2 cũng đầy.

Còn bếp thông với phòng khách thì em cũng nói ngay cho cụ là chỉ khi cụ mua nhà đất, nhà ống thì mới tách đc bếp khỏi khách, mùi bay sang phòng khách. Nhận xét : mùi bay khắp nơi,.. của cụ quá dễ. Cụ tìm đc cách để bếp ở chung cư 80-120m2 mà bếp riêng, thoáng,... hoặc căn nào làm đc vậy. Làm đc, chùm lên cái bếp một lớp gạch 110 là oke.

Cụ còn phiến diện trong cách đưa ra một nhận xét. Ko thực tế, chưa đến đo căn hộ trực tiếp thì ko nên vội vàng nhận xét là 2700mm.
Chung cư từ năm 2000 làm đc đó cụ

CuChuoi59

Xe đạp
Em cũng mang layout nhà em lên cho các cụ thẩm cho xôm tụ

Cap Còm

Xe điện

Em gởi mb căn hộ e đang ở.
Em cho rằng đây gần như là thiết kế ổn nhất trong các loại cc hiện nay, hầu như ko có khuyết điểm về thiết kế.
Phòng cụ đẹp quá, cc nào đấy cụ?

Cap Còm

Xe điện
Căn này khuyết hãm, bếp vô khí, 2wc đều ko có ô thoáng, 3 ngủ nhưng chỉ dùng đc 1 ngủ trong cùng cạnh phòng khách. Ở căn này mất mát nhiều, mâu thuẫn lắm, tiền bạc ra đi. Ko tin cứ hỏi chủ nhà mà xem. Ở đây chỉ 3 năm là ứng nghiệm
Cụ xem căn này cho em với, căn số 8A1ạ

Loss1982

Xe buýt
Em cũng mang layout nhà em lên cho các cụ thẩm cho xôm tụ
Căn này thiết kế khá đấy cụ, có 5 chỗ cần điều chỉnh: (i) đảo vị trí bếp và chậu rửa bát. (ii) bỏ phòng kho nhỏ ngay thẳng cửa chính để mở rộng không gian lối ra vào chính (iii) đẩy lùi cửa phòng ngủ master vào trong, biến Wc master bên trong phòng ngủ
thành WC chung. Khi đó 2 cửa của 2 phòng ngủ sẽ ko sát cạnh nhau (IV) bỏ WC cạnh cửa chính đi, vẫn giữ bức tường hoặc vách để đi vào ko nhìn thấy bếp (v) giường ngủ phòng master còn lại phải kê lại.
Chỉ đáng tiếc là căn hộ này không vuông, nếu phân cung theo phái Bát trạch thì sẽ biết được nhà này thiếu hụt/mất mát điều gì.

Chỉnh sửa cuối:

CuChuoi59

Xe đạp
Căn này thiết kế khá đấy cụ, có 5 chỗ cần điều chỉnh: (i) đảo vị trí bếp và chậu rửa bát. (ii) bỏ phòng kho nhỏ ngay thẳng cửa chính để mở rộng không gian lối ra vào chính (iii) đẩy lùi cửa phòng ngủ master vào trong, biến Wc master bên trong phòng ngủ
thành WC chung. Khi đó 2 cửa của 2 phòng ngủ sẽ ko sát cạnh nhau (IV) bỏ WC cạnh cửa chính đi, vẫn giữ bức tường hoặc vách để đi vào ko nhìn thấy bếp (v) giường ngủ phòng master còn lại phải kê lại.
Chỉ đáng tiếc là căn hộ này không vuông, nếu phân cung điểm hướng theo phái Huyền không thì sẽ biết được nhà này thiếu hụt/mất mát điều gì.
1. Bếp nếu đổi với bồn rửa thì lại nhòm vào phòng ngủ mà em thấy bảo cũng kiêng. Với tủ bếp có sẵn nên em k sửa, phải chỉnh lại hút mùi và ống xả
2. Phòng kho nếu bỏ đi thì lối vào bên trái bị giật cấp mấy phát do cái hộp kỹ thuật ở kho chòi ra 50cm, với hai là có kho chứa đồ (hút bụi, xe đạp trẻ con, máy móc v.v…) thì gọn nhà hơn, vì nhà em làm hiện đại tối giản.
3. Cụ nói master lùi cửa là master k có ban công ạ. Thực tế là em lùi để wc thành wc chung rồi, ảnh trên là thiết kế lúc đầu có vẽ giường nên em up lên
4. Nhà vệ sinh ngoài cửa lúc đầu em cũng định bỏ, nhưng có khách khứa thì có nvs ngoài vẫn hơn, vào wc trong lại thấy nội y các kiểu cũng k hay. Với nvs ngoài để đồ lau nhà, cọ rửa k chật các nvs khác.
5. Giường ngủ master có ban công thì chỉ có 2 chỗ tựa vào nvs hoặc vào tường phòng ngủ khác nên em chọn như trong ảnh.

Chỉnh sửa cuối:

Loss1982

Xe buýt
1. Bếp nếu đổi với bồn rửa thì lại nhòm vào phòng ngủ mà em thấy bảo cũng kiêng. Với tủ bếp có sẵn nên em k sửa, phải chỉnh lại hút mùi và ống xả
2. Phòng kho nếu bỏ đi thì lối vào bên trái bị giật cấp mấy phát do cái hộp kỹ thuật ở kho chòi ra 50cm, với hai là có kho chứa đồ (hút bụi, xe đạp trẻ con, máy móc v.v…) thì gọn nhà hơn, vì nhà em làm hiện đại tối giản.
3. Cụ nói master lùi cửa là master k có ban công ạ. Thực tế là em lùi để wc thành wc chung rồi, ảnh trên là thiết kế lúc đầu có vẽ giường nên em up lên
4. Nhà vệ sinh ngoài cửa lúc đầu em cũng định bỏ, nhưng có khách khứa thì có nvs ngoài vẫn hơn, vào wc trong lại thấy nội y các kiểu cũng k hay. Với nvs ngoài để đồ lau nhà, cọ rửa k chật các nvs khác.
5. Giường ngủ master có ban công thì chỉ có 2 chỗ tựa vào nvs hoặc vào tường phòng ngủ khác nên em chọn như trong ảnh.
Người trong phòng ngủ master có balcon sẽ thiếu tính chủ động, sức ỳ lớn, ngủ hay mê mệt. Nhà này coi trọng quan hệ xã hội nhưng lại ko sâu, ít khách. Tài chính khó tích lũy lớn. Nếu căn hộ này nằm trong toà nhà khác biệt ở địa hình đặc thù thì sẽ ổn hơn, nhưng xét dài hạn thì vẫn khó.

vuanhanghi

Xe điện
Người trong phòng ngủ master có balcon sẽ thiếu tính chủ động, sức ỳ lớn, ngủ hay mê mệt. Nhà này coi trọng quan hệ xã hội nhưng lại ko sâu, ít khách. Tài chính khó tích lũy lớn. Nếu căn hộ này nằm trong toà nhà khác biệt ở địa hình đặc thù thì sẽ ổn hơn, nhưng xét dài hạn thì vẫn khó.
Nếu được cụ có thể lấy vẽ, hoặc lấy ví dụ 1 căn cc mà ko bị bất cứ "lỗi" gì như 1 trong những thứ cụ đã nêu trong thớt này ??