[Funland] Các cụ đánh giá giúp mẫu thiết kế chung cư hiện nay!

tuan2681

Xe điện
Em thấy dự án 390NVC của 1 cụ trong thớt này mua tke rất nhiều thoáng đó. Ví dụ căn góc 3pn này 3 thoáng luônn

Còn mấy căn 2+1 phía trong cũng 2 thoáng.
mỗi tội giá cao quớ:))

Loss1982

Xe buýt
Một căn hộ 41-63m2 có 1-2 phòng ngủ thì ko thể gọi là cao cấp được. Đó chỉ là căn hộ trung bình cho tầng lớp khá giả, trung lưu trong mọi xh. Gọi là trung cấp thì sát nghĩa hơn.

Nhìn mặt bằng nội thất thì Vin họ cũng cải thiện rất nhiều sau nhiều năm bán hàng. Còn một mặt bằng tốt hay ko cần có bản vẽ với các kích thước để tính chuẩn các thông số : diện tích nhà tắm, lối đi rộng hẹp, độ dài tủ áo, kích thước phòng, cao độ trần... Như vậy mới đánh giá một thiết kế là ở mức trung bình hay tốt. Như cụ nói là theo kiểu dân sale Bds thôi, cứ ang áng thấy tỷ lệ oke vừa mắt là chém kim cưởng, gold,...abcd.

Nếu cụ hỏi ở Hanoi có chung cư nào xứng đáng từ cao cấp thì em có thể cho cụ một cái tên : Sun Gand Thuỵ Khuê. Đó mới là thiết kế một căn hộ < 80m2 cao cấp, chung cư nhưng có trần cao độ 3200mm hoàn thiện, logia thoáng ngoài trời 8m2, phòng tắm độ khoảng 4m2, hành lang rộng 2200-2400mm gì đó. Cửa căn hộ nào cũng thụt vào so tới hành lang khoảng 600mm, tức là đề cao tính riêng tư. Điểm trừ cũng có như phòng ngủ chính rộng có 2800, kê cái giường + kệ tivi là hết lối đi.

Đó mới là cao cấp cụ ạ, ở Hnoi HCM ko có nhiều căn hộ thiết kế nổi như thế. Cụ nói kiểu vậy cũng ko hợp đi bán đồ cao cấp, cụ chưa hiểu gì về tiêu chuẩn chung hiện nay.
Sun thụy khuê lấy đâu ra trần 3.2m thông thủy hả cụ, chỉ đc có 2m7 là max. Hành lang cũng chỉ độ 2m , sảnh chờ thang máy thì mới rộng hơn. Hành lang chung có duy nhất 1 khe thoáng thì ko đảm bảo đối lưu ko khí tốt. (phải có 2 khe trên 1 trục giao thông). Thiết kế căn hộ quá dở là bếp, nấu nướng mùi bay khắp nơi, dầu mỡ thơm nức. Bếp có hút mùi cũng ko giải quyết đc mấy. Chung quy là do CDT tham, KTS thợ vẽ và dân thì kém hiểu biết. Cuối cùng là nền kiến trúc VN càng ngày càng tệ

freakingprime

Xe buýt
Chung cư chỉ có căn nào xây từ 10 năm trước may ra có nhiều ô thoáng (cho cả bếp, vệ sinh), diện tích lớn (2 ngủ tầm 80 mét trở lên). Giờ thì toàn nhét, nhét, nhét. 70m2 nó cũng nhét được 3 phòng ngủ, phải gọi là siêu đẳng, phòng ngủ bé hơn cái phòng trọ.

LehmanBrothers

Xe điện
Sun thụy khuê lấy đâu ra trần 3.2m thông thủy hả cụ, chỉ đc có 2m7 là max. Hành lang cũng chỉ độ 2m , sảnh chờ thang máy thì mới rộng hơn. Hành lang chung có duy nhất 1 khe thoáng thì ko đảm bảo đối lưu ko khí tốt. (phải có 2 khe trên 1 trục giao thông). Thiết kế căn hộ quá dở là bếp, nấu nướng mùi bay khắp nơi, dầu mỡ thơm nức. Bếp có hút mùi cũng ko giải quyết đc mấy. Chung quy là do CDT tham, KTS thợ vẽ và dân thì kém hiểu biết. Cuối cùng là nền kiến trúc VN càng ngày càng tệ
3200mm ở căn hộ em đo cụ ạ. 2700-2800mm là con số khi cụ chỉ có file cad. Cụ chưa từng tới công trình này.

2700mm thì nói làm gì : 15tr/m2 cũng đầy.

Còn bếp thông với phòng khách thì em cũng nói ngay cho cụ là chỉ khi cụ mua nhà đất, nhà ống thì mới tách đc bếp khỏi khách, mùi bay sang phòng khách. Nhận xét : mùi bay khắp nơi,.. của cụ quá dễ. Cụ tìm đc cách để bếp ở chung cư 80-120m2 mà bếp riêng, thoáng,... hoặc căn nào làm đc vậy. Làm đc, chùm lên cái bếp một lớp gạch 110 là oke.

Cụ còn phiến diện trong cách đưa ra một nhận xét. Ko thực tế, chưa đến đo căn hộ trực tiếp thì ko nên vội vàng nhận xét là 2700mm.

LFC

Xe hơi
Em thấy có chung cư đi chung hệ thống hút mùi sao đó mà nhà khác nấu - mùi theo ống cũng bay vào nhà mình, thành ra đến giờ nấu ăn, nhà mình ko nấu cũng phải bật hút mùi..,

LFC

Xe hơi
E nhớ xưa xưa có chuyện cười gì về nhân vật hài nổi tiếng ở Sydney, khi ông ý được hỏi là giờ giầu lên, có nhà mới, thì có khác gì thời nghèo khổ không. Trả lời là: hồi nghèo khổ thì ăn ở trong nhà, ị ở ngoài sân; còn giờ khá giả thì ị ở trong nhà, còn ăn ở bên ngoài - ý là cái nhà bếp xây tách ra khỏi nhà chính ấy ạ... :)
Em luôn thấy thiết kế nhà đồng bằng bắc bộ xưa là văn minh - bếp cách biệt hẳn ra với nhà ở, đỡ mùi; giá mà bếp xưa rộng rãi kê bàn ăn nữa thì tuyệt :) :)

Mẫu 1 khá phổ biến. Vì thực chất 1 mặt thoáng mà muốn 3 phòng đều có thoáng (khách, 2 pn) thì buộc phải hi sinh cái pn trong tụt vào kèm logia thôi cụ. Điển hình rồi.
mẫu 2 là 2 mặt thoáng thì dễ mà. Ban công pk mẫu 2 dài vậy phải 3 mặt thoáng mới đúng.
quá dễ cho kiến trúc sư với căn này
em đang ở căn 2pn 74m2 1 mặt thoáng nhưng cđt thiết kế hợp lý phết

TuanBanhBao

Xe tăng
Ở HN có ít nhất 5 chung cư có thiết kế đảm bảo căn hộ có đủ thông thoáng cho tất cả các khu vực chức năng. Chỉ là người mua có quan tâm, có biết hay sẵn sàng mua ko thôi. Lỗi thuộc về cdt, sau đó là KTS mà có những dự án rộng rãi, hành lang rộng, toàn căn to mà thiết kế vẫn bí.
Dạ cụ ví dụ cho em xem layout của khu nào mà tất cả các phòng đều thoáng ạ.

KeanuR

Xe tăng
E nhớ xưa xưa có chuyện cười gì về nhân vật hài nổi tiếng ở Sydney, khi ông ý được hỏi là giờ giầu lên, có nhà mới, thì có khác gì thời nghèo khổ không. Trả lời là: hồi nghèo khổ thì ăn ở trong nhà, ị ở ngoài sân; còn giờ khá giả thì ị ở trong nhà, còn ăn ở bên ngoài - ý là cái nhà bếp xây tách ra khỏi nhà chính ấy ạ... :)
Em luôn thấy thiết kế nhà đồng bằng bắc bộ xưa là văn minh - bếp cách biệt hẳn ra với nhà ở, đỡ mùi; giá mà bếp xưa rộng rãi kê bàn ăn nữa thì tuyệt :) :)
Bếp xưa xây tách ra là sợ cháy nhà cụ ah, nhà xưa thì toàn tranh tre nứa thì cụ biết nó dễ cháy ntn rồi
Giờ theo chuẩn tây wc bếp tất trong nhà, giờ đầu tư hệ thống hút mùi xịn thông gió xịn thì chả bgio có mùi; bếp ngoài chỉ phù hợp với biệt thự nhà vườn

ongchutran

Xe hơi

Em gởi mb căn hộ e đang ở.
Em cho rằng đây gần như là thiết kế ổn nhất trong các loại cc hiện nay, hầu như ko có khuyết điểm về thiết kế.
Căn này nhìn sơ qua e thấy có 2 nhược điểm cụ à. Thứ nhất là fog ngủ 2 giường bố trí ko hợp phong thủy, nên là đối lại với cửa chính như 2 phòng ngủ còn lại, nhưng chắc vì cửa kính làm kiểu kia thì khó bố trí đc giường như vậy. Thứ 3 là căn 3 ngủ mà thiết kế 3 phòng ngủ 1 bên sẽ làm thừa diện tích lối đi vào 3 fog ngủ nó dài hun hút như hành lang vậy. E nghĩ căn 3 ngủ tối ưu nhất là phòng khách ở giữa, 1 bên fog khách là 2 fog ngủ và 1 vs, 1 bên còn lại là 1 fog master và bếp thì mới hợp lý hơn.

Loss1982

Xe buýt
Dạ cụ ví dụ cho em xem layout của khu nào mà tất cả các phòng đều thoáng ạ.
Tất các căn hộ thì ko có nhưng 3 ngủ trở lên đều thoáng hết. 2 ngủ chỉ bị 1 WC tịt. Có ít nhất 5 chung cư như vây. Cụ nào muốn tìm hiểu thì inbox =))

TuanBanhBao

Xe tăng
Tất các căn hộ thì ko có nhưng 3 ngủ trở lên đều thoáng hết. 2 ngủ chỉ bị 1 WC tịt. Có ít nhất 5 chung cư như vây. Cụ nào muốn tìm hiểu thì inbox =))
Công khai lên đê, thảo luận. Thế chém 2n rồi.next

tuan2681

Xe điện
Chung cư ngta bán công khai. Có phải mai thuý đâu mà phải inbox như mấy mẹ bán hàng onl vậy?

Loss1982

Xe buýt
Ông thầy phong thuỷ nói WC có thiết kế thoáng là thoáng thế nào, to full kính ko. Mấy ông CC thu nhập thấp căn 2 ngủ cũng có ô thoáng nhà WC đó.
WC thoáng là có cửa sổ để đối lưu không khí với bên ngoài. WC chỉ là 1 yếu tố trong kiến trúc / phong thủy còn phải bố trí các khu vực chức năng khác cho hợp lý (p.ngủ, khách, bếp) . Thêm nữa căn hộ muốn tốt phải được đặt trong 1 toà nhà tốt, khu vực địa hình phù hợp. 2 căn hộ có y hệt 1 thiết kế nhưng đặt ở 2 toà nhà khác nhau hoặc địa hình lớn như quận huyện khác nhau/ thành phố khác nhau sẽ cho kết quả khác nhau. Phương Tây ko áp dụng phong thủy nhưng KTS giỏi nên thiết kế phù hợp. Do đó Phương Tây ko áp dụng phong thủy mà vẫn như là có phong thủy vậy. Các cạnh bên của Kim Tự Tháp gặp nhau ở 1 điểm nên KTS tài năng sẽ như là 1 thầy phong thủy giỏi và ngược lại.

Nhungp

Xe hơi
Cụ loss có minh họa cụ thể nào cho mọi người tham khảo không ạ

Ngobcool

Xe buýt
WC thoáng là có cửa sổ để đối lưu không khí với bên ngoài. WC chỉ là 1 yếu tố trong kiến trúc / phong thủy còn phải bố trí các khu vực chức năng khác cho hợp lý (p.ngủ, khách, bếp) . Thêm nữa căn hộ muốn tốt phải được đặt trong 1 toà nhà tốt, khu vực địa hình phù hợp. 2 căn hộ có y hệt 1 thiết kế nhưng đặt ở 2 toà nhà khác nhau hoặc địa hình lớn như quận huyện khác nhau/ thành phố khác nhau sẽ cho kết quả khác nhau. Phương Tây ko áp dụng phong thủy nhưng KTS giỏi nên thiết kế phù hợp. Do đó Phương Tây ko áp dụng phong thủy mà vẫn như là có phong thủy vậy. Các cạnh bên của Kim Tự Tháp gặp nhau ở 1 điểm nên KTS tài năng sẽ như là 1 thầy phong thủy giỏi và ngược lại.
E chỉ thấy WC hút mùi thôi. Chứ chưa thấy Wc chung cư nào có cửa sổ cả.