[Funland] Cầm dao...!

chaybo

Xe điện
Khiếp. Cầm có con dao mà cũng phải sang tận Nhật để học.
Làng em, lũ con gái. Quanh năm tối tam mặt mũi chả được học hành gì xất.
Đưa c him phát cầm đúng luôn..... :))

Em đưa dao cho khách hàng cũng thế :) :) :)
Mũi dao hướng về em, lưỡi dao hướng xuống dưới và chuôi dao hướng về khách hàng :) :) :)
Nhiều lúc em còn nắm lấy 1/3 chuôi dao, 2/3 sống dao để khách nữ khi cầm chuôi dao sẽ chắc chắn hơn là ôm trọn tay em rồi cầm lấy chuôi dao :D :D :D
Cụ dất nà nịch sự, văn minh và quí sờ tộc, dưng em chỉ sợ gặp đứa không quí sờ tộc bằng, nó dút mạnh phát.... Ôi thôi, em không dám nghĩ nữa (em vốn dất sợ máo) :D

vinh39pdl

Xe đạp
Không phải là chuyện anh hùng thượng mã. Không phải là những màn rượt đuổi chém giết như phim xã hội đen hồng kông. Chỉ là 1 cách đưa dao của cô bé phục vụ tối nay lúc em ngồi cà phê. Chiếc dao được cầm ngược, chuôi hướng về phía người nhận, lưỡi dao hướng xuống dưới.
"Này nhỏ. Ai dậy nhỏ cách đưa dao vậy?". "Dạ. Trước em làm ở nhà hàng Nhật người ta dậy em như vậy"...
Chợt nhớ đến cách gọt hoa quả của bọn Tây lông là hướng lưỡi dao vào trong mình để tránh việc sơ ý làm thương người khác.
Hóa ra ngay việc sử dụng con dao cho những việc đơn giản mà bọn chúng cũng tỉ mỉ dữ. Thật thú vị.
Đưa dao thì em nghĩ là phần lớn mọi người đều biết vì người nhận dao thường họ sẽ lưỡng lự không cầm vào lưỡi đâu, nên người đưa tự khắc lần sau sẽ biết ý. Phải nói đến đưa cờ lê mỏ lết các cụ ợ, nhiều chú thợ bị đuổi rồi mà vẫn không biết tại sao đấy :-h

EyeStorm

Xe điện
Cụ dất nà nịch sự, văn minh và quí sờ tộc, dưng em chỉ sợ gặp đứa không quí sờ tộc bằng, nó dút mạnh phát.... Ôi thôi, em không dám nghĩ nữa (em vốn dất sợ máo) :D
Ối cụ ơi, em phải phòng thân chứ :D :D :D
Em cầm dao nhưng nắm cũng hơi chặt tay 1 chút. Khách họ rút mạnh là em nắm chặt hơn ghìm lại rồi mới thả tay từ từ cho họ rút tiếp chứ ai lại để xoẹt 1 phát thì chết em, ăn bao nhiêu cho đủ chỗ máu ý :P :P :P

huangshan

Xe hơi
thật ra cái này là trong gia đình mình cũng dạy rồi mà các cụ

thanhdo62

Xe tăng
Bình thường mà cụ, các cụ nhà em sinh em đầu năm 8x cách đây hơn 30 năm nhưng từ bé em đều đc dạy đưa dao đưa chuôi, lưỡi chúc xg, muôi múc canh múc xong úp xuống quay cán ra chỗ ko ng ngồi, cơm ăn đua xếp cạnh bát...
Cái này bây giờ lạ chứ trẻ con thời trước đứa nào chả được dạy đường ăn ,nết ở ,cách làm việc nhà ,cách trông em ,cầm tem phiếu đong gạo mua thực phẩm .

KhuongDuy

Xe điện
Trời...Cái món đưa dao của cô bé phục vụ có chút khác lạ mà em sơ xuất chưa kể chi tiết hơn. Phải để các cụ nhà mình động tâm, một chút giận hờn vì nghĩ rằng em đang nâng bi bọn chúng. Nhất là mấy tên Nhật. Đọc các comment mà em cứ tủm tỉm cười, các cụ nhà mình tự ái dân tộc cao thật. Có gì không phải kính mong các cụ lượng thứ ạ.
Bẩm các cụ, chả là dư lày. Từ lúc nhờ nhỏ mang dao, khi nhỏ ra em tự hỏi mình chả nhẽ bé quên mang dao? Nhưng không. Do trời tối, chiếc dao được cầm giấu vào trong cánh tay, tay nhỏ cầm 2/3 chuôi dao, 1/3 để cho em nhận. Em không nhớ mình đã đưa dao cho ai lần nào chưa, và có ai dậy em cách đưa dao chưa nhưng nếu có đưa dao cho ai đó thì em hình dung cái cảnh mình cầm lấy 1 mẩu mũi dao mà đưa. Giống như đang phi tiêu ai đó vậy :D .
Có điều cái sự lẩn thẩn của nhà em hình như không phải là cầm như thế nào thì phải. Em cũng không rõ mình nghĩ gì nữa :P
Chân thành cám ơn các cụ đã chỉ bảo .

Chỉnh sửa cuối:

KhuongDuy

Xe điện
E dự là sẽ có 1 số cụ vào auto chửi nền giáo dục nước nhà ợ ;))
Cụ dự sai rồi nhé :P

Em vào hóng các cụ phân tích vêh kadaocấu ạ!:D
Lâu rồi mới được chém cùng cụ. Cụ xài điện thoại bàn phím querry à

Ở mình e cũng hay thấy đưa chuôi cho người cầm kèm theo câu: giỏi thì xiên đi :D
Cụ làm em chết cười.

Em đưa dao cho khách hàng cũng thế :) :) :)
Mũi dao hướng về em, lưỡi dao hướng xuống dưới và chuôi dao hướng về khách hàng :) :) :)
Nhiều lúc em còn nắm lấy 1/3 chuôi dao, 2/3 sống dao để khách nữ khi cầm chuôi dao sẽ chắc chắn hơn là ôm trọn tay em rồi cầm lấy chuôi dao :D :D :D
Cụ Mắt báo thì chuyên nghiệp rồi. Nghe tây nó đồn cụ thái thịt mỏng như tờ polyme cơ mà :D

KhuongDuy

Xe điện
Cụ KhuongDuy cũng hơi kém nhá, đưa dao cho người ta phải để ý cái lưỡi dao chứ, cái đấy tự nhiên phải biết chứ cần gì học ở đâu? :)
Cụ thông cảm. Em toàn bị gấu chèn ép nên cứ cầm dao là thủ thế nó quen rồi. Thành ra...:D

Ơ thế nhà cụ đưa dao cho nhau toàn đưa lưỡi ra thôi ạ ???
Cám ợn cụ. Em và gấu vẫn hay đưa "lưỡi" cho nhau nó quen rồi

Người nhật có dạy cầm súng ko cụ ;)
Cái này cụ phải hỏi người Nhật chứ sao hỏi em

Cái này ai tinh ý là làm được hết, dễ ợt, em đưa dao hay kéo đưa ngang và cầm sống dao và để người nhận cầm trọn cán luôn (hoặc đặt dao lên bàn tay sao cho chuôi dao hướng về người nhận), đưa kiểu cụ thớt cũng được nhưng nói dại chả may tuột tay nó phập xuống chân có khi còn nhục hơn :D
Gặp tuyển thủ Cantona lại tiện chân sút luôn thì hay nhỉ :P

Chuyện quá bình thường mà cụ! Nhưng e cũng đánh giá cao về ý thức của người đốiđiện trong tình huống như này.
Cám ơn cụ ah

present

Xe điện
Chắc cụ chủ ko đc dạy việc này từ bé nên thấy ngạc nhiên thôi mà các cụ :D

ReadOnly

Xe tăng
Đưa thế này mới đỡ bị giật đứt tay

Còn dao 2 lưỡi thì chắc chả ai cầm đằng lưỡi cả :D

Đưa dao thì em nghĩ là phần lớn mọi người đều biết vì người nhận dao thường họ sẽ lưỡng lự không cầm vào lưỡi đâu, nên người đưa tự khắc lần sau sẽ biết ý. Phải nói đến đưa cờ lê mỏ lết các cụ ợ, nhiều chú thợ bị đuổi rồi mà vẫn không biết tại sao đấy :-h
Thực ra những thứ có phần chuôi, phần làm việc riêng đều theo nguyên tắc này, như là dao, súng, cờ lê mỏ lết, búa, bút...không chỉ vì lý do an toàn mà còn tối ưu việc sử dụng. Có 1 cái nữa là giấy tờ, nhiều người đưa cứ đưa theo chiều đọc của mình làm người nhận phải mất công xoay lại rất tốn công, nếu đưa cho người nhận đọc được ngay thì tiện hơn nhiều :D

Chỉnh sửa cuối:

xerua69

Xe máy
Cái này có áp dụng cho súng không các cụ nhể ?

Xế lùn

Xe hơi
Sợ nhất lịch sự với mấy thèng đang cay cú, nó ủn cái là đai a.

kduc

Xe Cứu Trợ
Lúc tồi e vừa làm 1 xê ry cho F1 về việc ĐÔ phải làm những gì khi đi với người già, PN. Dạy cẩn thận tý để nó đi câu cho dễ :))

drone

Xe buýt
Em cũng toàn thế. Em người Việt :D

Chekmate

Xe điện
Việc này em được bác em dạy từ bé tí, cần gì phải Nhật

masato02

Đi bộ
Ba em ngày xưa cũng dậy cầm dao như thế.

Do mỗi gia đình thôi cụ chủ ạ.