[Funland] Cầm dao...!

totorauxom

Xe điện
Em toàn đưa chuôi ra cho chị em phụ nữ cầm :))

maybach57

Xe tăng
Em đưa dao cho khách hàng cũng thế :) :) :)
Mũi dao hướng về em, lưỡi dao hướng xuống dưới và chuôi dao hướng về khách hàng :) :) :)
Nhiều lúc em còn nắm lấy 1/3 chuôi dao, 2/3 sống dao để khách nữ khi cầm chuôi dao sẽ chắc chắn hơn là ôm trọn tay em rồi cầm lấy chuôi dao :D :D :D
Có kèm theo câu "giỏi thì xiên đi" như còm ở trên không ạ? :D

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cái này ai tinh ý là làm được hết, dễ ợt, em đưa dao hay kéo đưa ngang và cầm sống dao và để người nhận cầm trọn cán luôn (hoặc đặt dao lên bàn tay sao cho chuôi dao hướng về người nhận), đưa kiểu cụ thớt cũng được nhưng nói dại chả may tuột tay nó phập xuống chân có khi còn nhục hơn :D

EyeStorm

Xe điện
Có kèm theo câu "giỏi thì xiên đi" như còm ở trên không ạ? :D
Em bên ngoài thì nom cũng ngổ ngáo lắm, nhưng tính em hiền khô mà cụ :D :D :D
Nhiều cụ mợ trên OF gặp em đều bẩu thế rồi ý cụ ơi, nên em nào dám nói như thế :P :P :P
Ngộ nhỡ người ta xiên thật thì em book giường khoa cấp cứu không kịp ý chứ :)) :)) :))

ReadOnly

Xe tăng
Như nhiều cụ cần qué gì Tây với Nhật em cũng biết đưa dao như thế từ bé

maybach57

Xe tăng
Em bên ngoài thì nom cũng ngổ ngáo lắm, nhưng tính em hiền khô mà cụ :D :D :D
Nhiều cụ mợ trên OF gặp em đều bẩu thế rồi ý cụ ơi, nên em nào dám nói như thế :P :P :P
Ngộ nhỡ người ta xiên thật thì em book giường khoa cấp cứu không kịp ý chứ :)) :)) :))
Thầy võ của em dạy kĩ thuật tước dao như sau:
- Túm cổ tay, móng tay bấm vào cổ tay đối tượng chỗ mạch máu ý, tức là cái mặt cùng chiều với lòng bàn tay. Sau đó kéo giật tay đối tượng về phía mình. Tự khắc con dao sẽ rơi ra.
Cụ cho em hỏi nốt: đã mợ nào nhận dao của cụ như thế chưa? :D

Kho_NamCuong

Xe buýt
Em đưa dao cho khách hàng cũng thế :) :) :)
Mũi dao hướng về em, lưỡi dao hướng xuống dưới và chuôi dao hướng về khách hàng :) :) :)
Nhiều lúc em còn nắm lấy 1/3 chuôi dao, 2/3 sống dao để khách nữ khi cầm chuôi dao sẽ chắc chắn hơn là ôm trọn tay em rồi cầm lấy chuôi dao :D :D :D
Nghe Lão này nói Em chả tưởng tượng đc con dao đó là dao gì nữa :D

maybach57

Xe tăng
Không phải là chuyện anh hùng thượng mã. Không phải là những màn rượt đuổi chém giết như phim xã hội đen hồng kông. Chỉ là 1 cách đưa dao của cô bé phục vụ tối nay lúc em ngồi cà phê. Chiếc dao được cầm ngược, chuôi hướng về phía người nhận, lưỡi dao hướng xuống dưới.
"Này nhỏ. Ai dậy nhỏ cách đưa dao vậy?". "Dạ. Trước em làm ở nhà hàng Nhật người ta dậy em như vậy"...
Chợt nhớ đến cách gọt hoa quả của bọn Tây lông là hướng lưỡi dao vào trong mình để tránh việc sơ ý làm thương người khác.
Hóa ra ngay việc sử dụng con dao cho những việc đơn giản mà bọn chúng cũng tỉ mỉ dữ. Thật thú vị.
Bình thường mà cụ, các cụ nhà em sinh em đầu năm 8x cách đây hơn 30 năm nhưng từ bé em đều đc dạy đưa dao đưa chuôi, lưỡi chúc xg, muôi múc canh múc xong úp xuống quay cán ra chỗ ko ng ngồi, cơm ăn đua xếp cạnh bát...
Cụ KhuongDuy cũng hơi kém nhá, đưa dao cho người ta phải để ý cái lưỡi dao chứ, cái đấy tự nhiên phải biết chứ cần gì học ở đâu? :)
Em toàn đưa chuôi ra cho chị em phụ nữ cầm :))
Cái này ai tinh ý là làm được hết, dễ ợt, em đưa dao hay kéo đưa ngang và cầm sống dao và để người nhận cầm trọn cán luôn (hoặc đặt dao lên bàn tay sao cho chuôi dao hướng về người nhận), đưa kiểu cụ thớt cũng được nhưng nói dại chả may tuột tay nó phập xuống chân có khi còn nhục hơn :D
Nhà em toàn đứng tại chỗ tung cho nhau đỡ ạ
Kỹ thuật đưa và nhận dao đây ợ:

[YOUTUBE]https://youtube.com/watch?v=qVtNvuNnDYI[/YOUTUBE]

mango

Xe tăng
Đọc nick, văn viết thấy quen quen.
Cụ chủ sống sg, gốc bắc đúng ko ạ?

babeta11

Xe tải
Chuyện quá bình thường mà cụ! Nhưng e cũng đánh giá cao về ý thức của người đốiđiện trong tình huống như này.

hung_kid

Xe tải
Cái này em cũng được bố mẹ dạy từ khi nhỏ.
E thấy những việc nhỏ nhặt thế này thì trước hết bố mẹ phải là ngừoi dậy dỗ con cái trước, chứ ko phải lúc nào cũng là nhà trường và thầy cô ạ.

Trung BQ

Xe tải
Cái này cần gì Nhật ạ. Nhà nào ở VN chẳng dạy con cái thế. Còn cái gọt hoa quả thì lưỡi dao hướng ra đâu cũng chẳng liên quan người đối diện, chẳng qua tay của bọn tây nó to tổ bố, cầm quả táo như mình cầm quả chanh thì nó làm được thế. Chứ tay người châu Á bé, phải dùng ngón cái khỏe mới đẩy được dao đi chứ.

XPQ

Xe cút kít
Cái này cần gì Nhật ạ. Nhà nào ở VN chẳng dạy con cái thế. Còn cái gọt hoa quả thì lưỡi dao hướng ra đâu cũng chẳng liên quan người đối diện, chẳng qua tay của bọn tây nó to tổ bố, cầm quả táo như mình cầm quả chanh thì nó làm được thế. Chứ tay người châu Á bé, phải dùng ngón cái khỏe mới đẩy được dao đi chứ.
Không phải đâu ạ!
Họ dùng tay kia xoay quả táo hay củ khoai theo đường cắt,cách cắt gọt này phải có sự phối hợp của hay tay nhuần nhuyễn và nom kín đáo cái lưỡi dao hơn.
Trẻ con thời chúng em vẫn được ông bà cha mẹ xét nét từng động tác một,ví như cơm xong lấy tăm cho cụ,phải bỏ vào cái chén không để dễ lấy,ngày xưa không phải nhà nào cũng có sẵn cái lọ tăm xinh xinh,nhiều nhà ăn bữa nào tìm tăm bữa nấy,toàn tước cái đóm chỗ điếu bát mời các cụ xỉa răng nhưng bao giờ cũng cho vào cái chén sạch để mời cụ,không để những đầu nhọn,lưỡi sắc hướng về người khác là cái lẽ ý tứ bình thường thôi.

Pigwalk

Xe container
Cái này thì em đã được các cụ nhà em dạy từ hơn 40 năm nay rồi.

Li fleeting

[Tịch thu bằng lái]
Không phải là chuyện anh hùng thượng mã. Không phải là những màn rượt đuổi chém giết như phim xã hội đen hồng kông. Chỉ là 1 cách đưa dao của cô bé phục vụ tối nay lúc em ngồi cà phê. Chiếc dao được cầm ngược, chuôi hướng về phía người nhận, lưỡi dao hướng xuống dưới.
"Này nhỏ. Ai dậy nhỏ cách đưa dao vậy?". "Dạ. Trước em làm ở nhà hàng Nhật người ta dậy em như vậy"...
Chợt nhớ đến cách gọt hoa quả của bọn Tây lông là hướng lưỡi dao vào trong mình để tránh việc sơ ý làm thương người khác.
Hóa ra ngay việc sử dụng con dao cho những việc đơn giản mà bọn chúng cũng tỉ mỉ dữ. Thật thú vị.
xưa các cụ nhà em cũng toàn dậy cầm dao kéo như vậy :D

dungpt83

Xe tải
Cái này nhà cháu cũng được dạy hơn 30 năm rồi ạ! Ko có gì đb cả! :|

gavinphan

Xe đạp
Ơ, em hơi xưa cầm cây keó lưỡi hướng vào mình cô giáo mắng là phải để lưỡi ra trước, lỡ có chạy vấp thì ko bị gì, lạ nhỉ