[Thảo luận] [C&P] 13/03/2012 - Công an đi 2B ko mũ BH đâm vào ô tô ở ngã 5 Cửa Nam.

học lái

Xe điện
Lái xe oto thì em nghĩ là cần thiết phải tìm ra, hy vọng đừng ai bắt chước, gây tai nạn rồi bỏ chạy, tuy nhiên ''mất hết tính người'' thì em không đồng ý.
Trước đây thỉnh thoảng em cũng có cho mấy thằng Tây đi nhờ xe, cứ đển ngã 3, ngã 4 là em hay bóp còi, mấy chú Tây có vẻ ngạc nhiên lắm và cứ thấy em em bóp còi lại hỏi:" Sao tự nhiên mày bóp còi". Em bảo thì đi qua ngã 3, ngã 4 hay đường giao nhau thì phải bóp chứ, không thì làm sao mà người khác biết. Em lại hỏi chung nó là ở bên mày không bóp ah?, chung nó toàn cười mà bảo là:'' không, bên tao thì cứ nhìn tín hiệu giao thông thôi, nếu ko có tín hiệu thì nhìn biển báo đường ưu tiên, thằng nào không được ưu tiên thì là thằng đó sai, mà sai thì phải chịu, tao mà đi đúng thì tao có đâm vào ai tao cũng có quyền mặc kệ''. Chả lẽ cả xã hội chúng nó vô lương tâm hết hả bác?

Sau vài vụ như này mới thấy cần thiết xử ông nào đi sai phải chịu hoàn toàn trách nhiệm kể cả chết, không thể cứ xe to đến xe bé và gây phiền nhiễu cho xe ô tô.
Bon xxx gây kiếm nhiều tiền từ những vụ này nên chú này phải trả giá là đúng rồi, quả báo mà.
Pháp luật cứ xử đúng người đúng tội thì 4 bánh đâu phải chạy, mà ông 2 bánh còn phải đền chứ.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Khó mà nói được phản ứng của của người ở những lúc như thế này. Mong sao cho chúng ta ko ai bị đặt vào tình cảnh đó!
Nói như mấy bác ở trên là phải đặt mình vào người lái xe mới biết được, còn đúng sai, lương tâm,..., thì có mình biết, trời biết! Duyên nghiệp cả!

Em bị 1 lần, đã kể trên này rồi, suýt giết người, do chú xe máy phóng nhanh (ngay đèn xanh đèn đỏ ngã tư Giảng Võ - La Thành, hướng GV-Láng Hạ). Chú này cởi trần trùng trục, đâm vào hông xe Altis đi cạnh em, xe máy dính vào gầm xe altis (bẹp cả cửa), còn người văng vào đầu xe em! Lúc đó em may phúc ông bà, em đã đi chậm lại còn giảm tốc để chờ đèn xanh, nên đạp chết phanh luôn, và chú kia nằm nửa người chắc cách mũi xe em khoảng 20-30cm là cùng #:-s (vì khi đứng lên còn va đầu vào phần mũi xe)!!!!
Em ko thể tưởng tượng nổi chuyện gì xảy ra nếu lúc đó có tai nạn, vì chỉ có chết hoặc thương rất nặng. Mà sáng hôm sau (vì vậy em phải làm việc muộn đến 7h tối mới về) em phải làm cái hội thảo và ký cái hợp đồng quan trọng nhất với em trong mấy năm lại đây (cái hợp đồng này giúp em sống qua được mấy năm khó khăn này). Đúng là may rùi, duyên nghiệp!!!

Bạn em làm ở viện 108, đi mổ ở viện 5 Sơn tây, bị xe máy kẹp 3 rượu say (có 2 là lính, 1 là nữ đang thực tập ngay viện 5), phóng từ ngõ ra, lấn làn lao vào. Đi lại mất hơn tháng, chi phí gần 100 triệu (2009), chưa kể nó phải mổ cho 2 trong ba đứa kia.

Mấy năm trước ông anh vợ em bảo là thuê lái xe đi thôi, vì nếu ko may xảy ra đâm đổ, thương tật, tử vong, tiền đền được, xe hỏng mất tiền được, nhưng ko có sức đi lại đâu, ko có khả năng ngồi với đủ các loại người đâu!

*** Rõ ràng là tai nạn ở ta xảy ra là thằng to đền bé, giàu đền nghèo, bị xoay các kiểu, vậy các bác cho em hỏi: là nếu minh ko chịu, quyết định đưa ra tranh chấp án dân sự thì làm sao? Mình có thể đơn phương dùng hồ sơ ở chỗ công an để đưa ra toàn dân sự được ko? (ko hòa giải gì hết, cứ theo hiện trường mà đưa ra tòa)

Chỉnh sửa cuối:

bvhadelpiero

Xe lăn
khiếp nhìn trông dã man quá đi mất...

nortonst

Xe hơi
Em muốn hỏi các cụ là trong trường hợp này, nếu lái xe 4b dừng lại, cấp cứu, đưa nạn nhân đi viện.... túm lại là làm đúng quy trình pháp luật thì liệu có được cái xe 2b đền tiền sửa xe của mình không ạ?

One-77

Xe cút kít
Cái luật mà sau tai nạn người gây tai nạn được phép chạy để bảo vệ tính mạng khỏi sự hành hung của gia đình nạn nhân... cụ thể nó là như thế nào nhỉ ? Cụ nào rành thì khai sáng cái đầu em với ạ
Vấn đề là em thấy người chạy éo phải là thằng gây tai nạn bác ợ. Đầu bác đã sáng chưa?

mazda626

Xe buýt
Đấy là có video làm chứng, thiên hạ ai cũng thấy thằng nào đâm thằng nào đấy nhé, đúng là cái thể loại báo chí theo định hướng XHCN, thằng nhà báo :o3 chết ^:)^
Liệu người nhà 4b có kiện bọn nhà báo đwọc không các cụ nhỉ??*** chúng nó, thà cứ đưa tin kiểu BBC, tức là đưa tin thôi, không cài cắm, không bình luận còn đỡ nhục, đằng này, bằng chứng lù lù ra thế, mà vẫn viết được..

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Em muốn hỏi các cụ là trong trường hợp này, nếu lái xe 4b dừng lại, cấp cứu, đưa nạn nhân đi viện.... túm lại là làm đúng quy trình pháp luật thì liệu có được cái xe 2b đền tiền sửa xe của mình không ạ?
Được bác ạ, chờ chú 2b lĩnh lương hưu đã nhé.

JrFox

Xe hơi
Nhiều cụ cứ nói oto sai, rồi lúc dính vào sự việc mới té đ ái ra quần. Chưa gặp nên vẫn còn to mồm lắm.
Bình sinh cháu chúa ghét mấy chú đi xe máy kiểu này, đi bố láo, vượt đèn, phóng như điên. Cứ tưởng tượng đó ko phải con 4B mà là người nhà các cụ đang đi đâu về bằng 2B, chắc bị chú 2b kia cho bay lên cột đèn rồi, ở đó mà bênh nó.
Được mấy thằng nhà báo, lại bắt đầu làm trò đổi trắng thay đen đấy.

nortonst

Xe hơi
Em là em mặc dù đèn xanh nhưng vẫn phải ngó nghiêng cẩn thận các cụ ạ. Dân mình đi chẳng biết đường nào mà lần

ntho2010

Xe đạp
Xem kỹ clip thì thấy 2B vượt đèn đỏ với tốc độ quá cao nên đâm vào 4B đi đúng luật. Em cũng không rõ cơ quan nào quản lý cái clip này nhỉ ? các bác có biết ở đâu có gắn camera giao thông không ?
Trước đây, em có lần sang công tác ở Sin 1 tháng,hàng ngày em vẫn đi bộ sang đường để đến văn phòng tại chỗ có đèn xanh cho người đị bộ( đường có 8 làn xe). Có lần em đi sang nhưng chưa kịp qua hết thì đèn cho người đi bộ chuyển sang đỏ, các xe ô tô rú ga xuất phát rất nhanh và suýt nữa thì đâm vào em, họ không hề có ý nhường tý nào.Em có hỏi 1 đồng nghiệp thì được trả lời tại đó có camera giao thông nếu mình sai thì mình chịu . Sau lần đó em chỉ dám sang đường mà đèn xanh vừa mới bật sáng để đủ thời gian qua đường.
Đó là luật của nước bạn, còn của ta thì sao ?

seadogs

Xe tăng
Chú 2b kia là công an, lại còn vi phạm luật giao thông, đâm vào xe người khác đang lưu thông đúng luật. Vậy mà các báo cứ đăng tin là ô tô tông 2 bánh. Em thấy cụ 4b tự nhiên tai bay vạ gió vào đầu, ở lại lúc đấy khéo bị bọn thanh niên đánh hôi nữa, tẩu vi thượng sách là đúng rồi. Các cụ đi 2b thì lấy đó làm gương đừng đi ẩu nữa. Chúc chú 2b kia mau lành và còn cơ hội rút kinh nghiệm

mazda626

Xe buýt
Được cụ ạ...Nhưng chờ khi nào Nước ta tiền lên CS chủ nghĩa đã cụ nhé..:P:D..Em hỏi ngu tý, cụ mới ở Bển về ạ???

Prius

Xe buýt
Bác ơi... 4b dừng lại lúc đó thì tội to lém. Chắc sạt nghiệp luôn... Vì cái tội đâm vào xxx.

Nếu chẳng hạn 4b dừng lại và đưa anh xxx đi cấp cứu thì 4b sai hoàn toàn.
Sẽ ko có cái video của VOV đưa ra và lan với tốc độ cao trên mạng. Họ sẽ dấu nhẻm cái video đó đi.
Khi ko có video (bằng chứng đó) thì anh 4b chắc sẽ bị khép tội là thủ phạm.

AE mình đc xem video thì mới xác định 2b sai và 4b đi đúng luật.
Và anh 4b có thể vì sợ, vì trốn trách nhiệm mà mà vít ga chạy.... Nhưng may mắn là vì chạy mà lại có cái bằng chứng (video) chú 2b sai luật GT.

Em ko ủng hộ 4b, gây tai nạn bỏ chạy mà ko đưa người bị nạn đi cấp cứu.
Nhưng tình huống này vì chạy trốn mà 4b sẽ nhẹ tội hơn dừng lại.
Cụ nhận định chuẩn!
Cái topic này có vẻ nhà ta căm ghét 4B thì phải trong khi diễn đàn này lại chuyên về ô tô, Chúng ta lên án với hành động vi phạm luật khi tham gia giao thông của mọi phương tiện chứ không nên bao che ngụy biện cho hành động này. Ở nước mình cứ xe lớn đền xe nhỏ không cần biết đúng sai mặc dù luật GTĐB không quy định như vậy, lái xe không dừng lại thì bị coi là vô lương tâm.. bla bla.... nhưng ởi trong hoàn cảnh đó có thể rất hoảng loạn và mất bình tĩnh nên mới như vậy, nếu ban ngày đường đông còn có người làm chứng chứ lúc ấy ai nghĩ đến có camera giao thông ghi lại.Đáng tiếc là nếu người đi xe máy có đội mũ bảo hiểm thì chấn thương sẽ nhẹ hơn rất nhiều.
Em có 1 người bạn dọc đường đi gặp 2 VC bị tai nạn giữa đường nên quay xe lại giúp đỡ họ đưa đi BV, kết quả ở BV bị người nhà 2 VC đó vu vạ là thủ phạm gây tai nạn và cuối cùng mất hơn 7tr + ấm ức . Lương tâm Trong TH này thì mọi người nghĩ sao?????

30L-5543

Xe hơi
Khó mà nói được phản ứng của của người ở những lúc như thế này. Mong sao cho chúng ta ko ai bị đặt vào tình cảnh đó!
Nói như mấy bác ở trên là phải đặt mình vào người lái xe mới biết được, còn đúng sai, lương tâm,..., thì có mình biết, trời biết! Duyên nghiệp cả!
Vâng chỉ mình biết thôi, kô ai hiểu cho mình đâu kể cả mình đúng 100%. E thấy nhiều thằng biết là mình sai nhưng nó vẫn to còi lắm bác ợ, mà dân tình lúc đấy thấy nó to mồm thì lại thế nọ thế kia quay quắt đủ kiểu mệt lắm. Chỉ mong sao có cái luật ai sai người đấy phải chịu hoàn toàn thì may ra mới bớt được ợ, nhưng đấy là mơ về nơi xa lắm nên còn mệt mỏi nhiều

nortonst

Xe hơi
Được cụ ạ...Nhưng chờ khi nào Nước ta tiền lên CS chủ nghĩa đã cụ nhé..:P:D..Em hỏi ngu tý, cụ mới ở Bển về ạ???
À, em hỏi để có cái mà hỏi thôi mà cụ. Chứ em biết thừa thằng nào sẽ phải đền thằng nào rồi cụ ạ.

xemamnon

Xe tải
Cầu mong cho cú 2b tai qua nạn khỏi. Hy vọng 4B không bị tóm. Thế là công bằng các cụ nhể?

Bùi Minh Tiến

Xe buýt
Cho trẻ con xem clip nó cũng biết là xe nào đâm vào xe nào!

zeromanvp

Xe tăng
Xem kỹ clip thì thấy 2B vượt đèn đỏ với tốc độ quá cao nên đâm vào 4B đi đúng luật. Em cũng không rõ cơ quan nào quản lý cái clip này nhỉ ? các bác có biết ở đâu có gắn camera giao thông không ?
Trước đây, em có lần sang công tác ở Sin 1 tháng,hàng ngày em vẫn đi bộ sang đường để đến văn phòng tại chỗ có đèn xanh cho người đị bộ( đường có 8 làn xe). Có lần em đi sang nhưng chưa kịp qua hết thì đèn cho người đi bộ chuyển sang đỏ, các xe ô tô rú ga xuất phát rất nhanh và suýt nữa thì đâm vào em, họ không hề có ý nhường tý nào.Em có hỏi 1 đồng nghiệp thì được trả lời tại đó có camera giao thông nếu mình sai thì mình chịu . Sau lần đó em chỉ dám sang đường mà đèn xanh vừa mới bật sáng để đủ thời gian qua đường.
Đó là luật của nước bạn, còn của ta thì sao ?
Cụ đi đúng kiểu Việt nam :D Bên Sing bao giờ đèn cho người đi bộ cũng có đếm lùi và khi chỉ đèn xanh chỉ còn 10s thì âm thanh cảnh báo túc túc túc sẽ được phát ra nhé

Dungha

Xe điện
Nếu như chủ ô tô kia nhà có gara về giấu nhẹm xe trong đó, đi xe máy đi làm, 1 tháng sau mơi đem sửa thì liệu công an có mò ra không nhỉ? Em là em thương ông lái ô tô lắm, tự dưng gặp phải cứt. Đi xe máy kiểu đấy sao không đâm vào cột điện cho đỡ khổ lây người khác. Chiến sỹ Công an cái gì chứ???

Okane

Xe container
Chú 2B đúng là xxx kiểu mẫu, k biết năm nay có được khen thưởng & tuyên dương k nữa :77: