[Funland] Bút ký.Hành trình cùng em.Một cô giáo vùng cao.

15cm45p

Xe điện
Đêm hôm thanh vắng ngồi buồn buồn e xin phép viết chút ký ức xưa cũ trải nghiệm đầu đời. Cóp nhặt những mảnh vụn về những chuyến công tác vùng sâu vùng xa của tuổi đôi mươi đầy nắng gió của e....e viết bằng đt ko chỉnh sửa nên nghĩ gì viết đó, các cụ đọc thông cảm dùm e...
1. Vắt vẻo trên con xe ngựa chiến thời Liên xô cũ của mấy bác điện lực tỉnh về 1 xã vùng sâu của tỉnh Lai Châu.sau 1 thoáng làm việc với chủ tịch xã về dự án cấp điện cho thôn bản mới, chúng e tiến hành xin số gọi cho trưởng bản để tiến hành lên phương án đầu tư. Đường đi xe oto cũng chẳng vào đc đành mượn tạm xe của cán bộ cùng lời mời tối nhậu và xin phép đc ngủ ngờ luôn ở đó...
Chuyện có thể ko có gì để nói nếu lần đó không gặp mưa rừng. 2 ae cưỡi trên con xe wave rs mượn của cán bộ xã phi ầm ầm trên con đường đất sỏi đá để vào sâu trong bản. Khi vào trong đó rất bất ngờ khi gặp đc 2 cô giáo người Kinh cắm trên bản dạy con chữ cho đồng bào( chủ yếu người Mông ).gặp nhau như đã thành quen từ lâu ngồi trêu các cô là tối nấu cơm a xin bát nhé và được đồng ý ngay với nụ cười nở trên môi.
Duyên kỳ ngộ nhiều khi đến rồi đi ko biết trước đc.Trêu vậy thôi chứ nếu hôm đó ko có cơn mưa từng xối xả chắc chúng e cũng ko ở đó.cụ nào ở trên vùng cao thì chắc biết.mưa to lầy lội xác định có khi ở đó cả tuần ko ra đc luôn.và thế là đêm đó ăn nhờ ở đậu ở đó mà nghe câu chuyện các cô mà chạnh lòng...
Bất ngờ thứ nhất là các cô cũng người Kinh dưới miền xuôi lên đây dạy học.theo chương trình 135 của chính phủ."dưới quê khó xin quá phải lên đây dạy vài năm a ah"...trên này chúng e sống sướng lắm ý.không khí trong lành.tiền lương cao cũng chẳng biết để làm gì vì có chỗ nào mà tiêu đâu...e nghe xong chỉ biết cười trừ...
Còn tiếp
E xin tiếp tục ah
Bất ngờ thứ 2 là các e nhậu rất giỏi.e cũng thuộc loại uống được mà khi ngồi các e ấy chắc chưa đủ tuổi .ngồi lâu nghe các e kể mới biết.trên này có 3 cô.1 cô Cũng người dưới xuôi đã "tặc lưỡi" lấy người ở bản này.dạy xong là về nhà rồi.e khác bồi thêm:" già rồi tặc lưỡi lấy là phải rồi,ko lấy ng ở đây thì lấy ai.chúng e nhiều khi chán đời cuối tuần nào cũng len phố huyện chơi ấy.qua ngày đoạn tháng chứ ở đây mòn hết thanh xuân..."nhiều khi trên này mấy ông già giả say tối toàn lên đây đập cửa gạ bọn e a ah.e nghe mà thấy buồn thật.than ôi 1 kiếp người...
Câu hỏi muôn thuở cõi OF: cụ và cô giáo đã chịch chưa =))

thngaylangthang

Xe ngựa
Em cũng hóng chiện ... vùng xa, vùng cao nhưng lại sâu ;))

Sazi

Xe điện
Chap 3. Đêm thanh vắng bên bếp lửa hồng tôi và cô giáo ngồi trầm ngâm, mỗi người nhìn xa xăm mỗi hướng. Hơi lạnh hay sự cô đơn từ cô giáo, mắt cô đượm buồn. Cô run rẩy, cặp ngực căng tròn tuổi đôi mươi như bập bùng hòa nhịp bên bếp lửa. Tôi lấy áo của mình choàng cho cô đỡ lạnh, có lẽ lâu lắm không có người đàn ông hay hơi ấm của cái áo khiến khuôn mặt cô ửng hồng. Tôi lạnh, cô giáo ngồi lại gần tôi, tay trong tay lúc nào không hay...
Chap 4. Người đàn ông trong tôi bừng tỉnh, đêm càng khuy. Cô giáo nói anh hát em nghe một bài đi, khung cảnh lảng mạn nụ hôn vô tình được trao đi.
Chap 5: Bên suối
Cháp 6: trên rừng
Cháp 7:

Quyen Kenshin

Xe buýt
Tỉnh dậy sau 1 đêm mưa gió bão bùng.thấy chiếc chăn ai đó mang tới đắp cho mình từ lúc nào... nhìn ngoài sân mưa vẫn rơi và thấy ku trưởng bản tất bật chạy ra để gặp" cán bộ".( gọi là ku vì hắn trẻ măng,chắc ăn học đàng hoàng nên đc xã cho làm kiểu cán bộ mới) .lên gặp "ku" kêu sao ko về nhà hắn mà ngủ( thiệt ra e ko chê gì người đồng bào đâu nhưng kinh ng chiến trường là ở thì e hay chọn nhà sàn người Thái.vì sạch sẽ rộng rãi thoáng ,chăn chiếu thơm chứ mấy bác người Mông nhà bé mà dưới hay nuôi lợn gà trâu bò lắm khi không ngủ được)...
Cũng đến giờ các cháu tới trường bọn e cũng theo ku trưởng bản Tiến hành công việc cho nhanh.mưa gió này thì tính toán bn hộ dân lên khối lượng quy ra bao xèng thế là xong thôi.chứ đi lại nhiều làm chi cho mệt :)))
Việc đã xong mà trời vẫn mưa thôi đành ngồi ngắm mấy cô vậy.nhìn các e tất bật trông trẻ thi thoảng quay sang nhoẻn nụ cười như kiểu " mưa thì tối nay tiếp tục ở đây nhậu với e nữa nha.hem say hem đc đâu đó ...."
Mưa gió mà người ướt chỉ muốn đi tắm.hỏi e nó thì e ấy chỉ tủm tỉm cười."ở đây lấy đâu ra nước mà tắm đâu a.a phải ra trung tâm xã may ra có ấy.còn ko ở lại đây lâu với e thì đi tắm suối cùng e,với cái nháy mắt đầy tinh quái "...
Nghe xong chỉ biết cười trừ...các e ít tuổi mà bạo ghê ...chắc do hoàn cảnh xô đẩy.e tự huyễn hoặc mình vậy...
Sau những chuyến đi khác e mới biết tắm suối ra sao.khá thú vị.nhiều cụ chưa biết nên thử 1 lần cho biết.cuộc sống có nhiều điều kỳ thú mà ta nên khám phá.dù giờ tắm suối khá ít vì nhiều dự án nước sạch về bản được xây dựng nên có bể chứa và nhà tắm khá nhiều.nhưng được đi tắm suối vẫn là best

Chỉnh sửa cuối:

Quyen Kenshin

Xe buýt
Đoạn trước danh xưng hơi khó đọc khi sử dụng e với các cụ và e với a.nên e xin đổi danh xưng tôi cho dễ văn phong
Bữa cơm tối thứ 2 chỉ có chai rượu nút lá với con gà luộc.vì mưa gió chả đi đâu đc nên tôi kêu ku trưởng bản thịt con gà.bao xèng thì trả...
Vẫn từng đó người với ngọn đèn hắt hiu lúc mờ lúc tỏ.được nghe e kể cuộc sống của e ,cùng nghị lực vươn lên làm đúng nghề dù có vất vả cũng cam chịu...
E người con gái kinh kỳ lần đầu xa gia đình ,xa quê lên tận muền sơn cước 4 mùa sương mù bao phủ.nghe e kể chuyện thầm thán phục e về nghị lực và tính cách mạnh mẽ với những quyết định dù cho gia đình cấm cản...quyết tâm hoài bão tuổi trẻ của e vẫn không bị đánh gục khi được giao công tác tại nơi chả ai muốn đến ntn...
Bất ngờ hơn nữa là hôm sau khi tôi quyết tâm ra khỏi bản dù mưa cũng đi( bản cách ub xã tầm 15 20km đường đèo. Xe ko đi đc thì đi bộ, tôi tự nhủ.
Một hồi e kêu a chờ chút rồi thật ngạc nhiên khi e nó lôi xe ra kêu chở tôi đi.( mưa rừng thường lầy lội đường hầu hết ko đi đc các cụ ah)...
"Nay thứ 7 e nghỉ , đằng nào e cũng lên phố huyện.e sẽ chở a ra tận nơi, cứ tin ở e"... e nó nhấn mạnh...
Sau 1 hồi buộc xích vào bánh xe và tôi "chỗm chệ" ngồi ôm sau tiến hành chuyến đi lịch sử.trước khi đi e nó phân trần" a yên tâm e toàn cuốn xích đi suốt thôi ko sao đâu,tin ở e đi..."
Ờ thì chả biết tin ở e thì tin ở ai nữa đây...tôi tự nhủ
Phải nói thêm chút cho các cụ hiểu rằng mưa đường toàn đất nó sình lầy ghê lắm. Đất dính vào bánh xe ko thể đi đc. Ngoài ra đường vô bản toàn vát cạnh núi. Một bên đỉnh núi, một bên vực sâu vạn trượng. Sơ sẩy mà ngã thì thôi ta chia ly nhau từ đây ngay...
Cũng phải khâm phục e. Cô bé đc chiều từ nhỏ rời xa vòng tay cha mẹ lại mạnh mẽ đến từng này....
Cuối cùng thì cũng ra đc phố huyện.thuê cho e 1 phòng để nghỉ ngơi( trước tôi cũng thuê sẵn trước khi vào bản).và để cảm ơn e những ngày qua thì cũng ở lại để e đưa đi thăm cái phố huyện nhỏ bé e Ấy đã nằm lòng này...
Chuyện cũng ko có gì đáng nhớ nếu e ko hỏi tôi:
"Liệu a có thể...."

Chỉnh sửa cuối:

Hanoi1919

Xe tăng
Đoạn trước danh xưng hơi khó đọc khi sử dụng e với các cụ và e với a.nên e xin đổi danh xưng tôi cho dễ văn phong
Bữa cơm tối thứ 2 chỉ có chai rượu nút lá với con gà luộc.vì mưa gió chả đi đâu đc nên tôi kêu ku trưởng bản thịt con gà.bao xèng thì trả...
Vẫn từng đó người với ngọn đèn hắt hiu lúc mờ lúc tỏ.được nghe e kể cuộc sống của e ,cùng nghị lực vươn lên làm đúng nghề dù có vất vả cũng cam chịu...
E người con gái kinh kỳ lần đầu xa gia đình ,xa quê lên tận muền sơn cước 4 mùa sương mù bao phủ.nghe e kể chuyện thầm thán phục e về nghị lực và tính cách mạnh mẽ với những quyết định dù cho gia đình cấm cản...quyết tâm hoài bão tuổi trẻ của e vẫn không bị đánh gục khi được giao công tác tại nơi chả ai muốn đến ntn...
Bất ngờ hơn nữa là hôm sau khi tôi quyết tâm ra khỏi bản dù mưa cũng đi( bản cách ub xã tầm 15 20km đường đèo. Xe ko đi đc thì đi bộ, tôi tự nhủ.
Một hồi e kêu a chờ chút rồi thật ngạc nhiên khi e nó lôi xe ra kêu chở tôi đi.( mưa rừng thường lầy lội đường hầu hết ko đi đc các cụ ah)...
"Nay thứ 7 e nghỉ , đằng nào e cũng lên phố huyện.e sẽ chở a ra tận nơi, cứ tin ở e"... e nó nhấn mạnh...
Sau 1 hồi buộc xích vào bánh xe và tôi "chỗm chệ" ngồi ôm sau tiến hành chuyến đi lịch sử.trước khi đi e nó phân trần" a yên tâm e toàn cuốn xích đi suốt thôi ko sao đâu,tin ở e đi..."
Ờ thì chả biết tin ở e thì tin ở ai nữa đây...tôi tự nhủ
Phải nói thêm chút cho các cụ hiểu rằng mưa đường toàn đất nó sình lầy ghê lắm. Đất dính vào bánh xe ko thể đi đc. Ngoài ra đường vô bản toàn vát cạnh núi. Một bên đỉnh núi, một bên vực sâu vạn trượng. Sơ sẩy mà ngã thì thôi ta chia ly nhau từ đây ngay...
Cũng phải khâm phục e. Cô bé đc chiều từ nhỏ rời xa vòng tay cha mẹ lại mạnh mẽ đến từng này....
Cuối cùng thì cũng ra đc phố huyện.thuê cho e 1 phòng để nghỉ ngơi( trước tôi cũng thuê sẵn trước khi vào bản).và để cảm ơn e những ngày qua thì cũng ở lại để e đưa đi thăm cái phố huyện nhỏ bé e Ấy đã nằm lòng này...
Chuyện cũng ko có gì đáng nhớ nếu e ko hỏi tôi:
"Liệu a có thể...."
Hóng xem cụ sẽ từ chối ntn? ;;)

Quyen Kenshin

Xe buýt
Mưa vẫn rơi đọng lại từng giọt trên khung cửa sổ của chiếc oto khách cà tàng nhả đầy khói chầm chậm rời phố huyện nghèo.Ngồi trên xe trầm ngâm ngẫm lại cuộc sống của một kiếp người trầm luân,dám mạnh mẽ sống với bản ngã thật sự của mình.điều mà ít cô gái miền xuôi hay những e gái sống HN làm được( chắc do e đã quen môi trường ở đây,sống thật yêu thật,đầy cảm tính giống bao cô gái miền sơn cước khác)...
Phật pháp thường nói :"mỗi ng chúng ta gặp kiếp này đều là có duyên từ kiếp trước". Có khi chỉ gặp nhau thoáng qua vậy đã là duyên lắm rồi...Nên mọi chuyện cứ tự nhiên mà thành ko cần ép buộc.ngừoi đến người đi sẽ để lại cho ta 1 phần kí ức...đau buồn có ,hạnh phúc có nhưng quan trọng là hãy mỉm cười khi nghĩ lại nó, đừng nặng lòng quá sẽ không tốt cho bất kỳ ai.Cứ sống hết mình đón nhận mọi chuyện sẽ tới trong tâm thế nhẹ nhàng nhất.tôi nói với e :
Kết bạn khắp thiên hạ
Tri kỷ có mấy người...
Được e coi là thân thiết là tri kỷ vậy là đã tốt lắm rồi.còn những chuyện khác tôi chả dám mơ tới.Bèo nước gặp nhau giữa cùng trời cuối đất được kết bạn cùng e là đã vui rồi.tôi bộc bạch vậy...Dưới HN a cũng có ng thương rùi e à..tôi lí nhí trả lời...
Nói ít nhưng chắc e hiểu.e cũng nở nụ cười và chỉ nhìn tôi.vẫn dáng người ấy ,nụ cười ấy vượt qua bao nghịch cảnh.cũng không biết e thật sự mạnh mẽ trong mọi chuyện hay bên trong tâm hồn vẫn mềm yếu giống bao nhiêu ng con gái khác
Tạm biệt e 1 cách nhẹ nhàng không kèn không trống,mọi thứ lướt qua bất chờ cuộc đời bạn và bao điều thi vị ,cảm xúc mà cuộc sống này ban tặng...
Tiếc nuối ư... chắc là không...nhưng nó cho ta cảm giác buồn khó tả.khi nghĩ lại vẫn là cảm giác khó tả ở trong người...
Trước lúc chia xa e xin số của tôi với câu nói chac nịch:"e mà về được dưới xuôi e sẽ đi tìm a đó.ko được quên e đâu,nhớ giữ liên lạc đó..."
Sau chuyến đi đó cũng tôi nt nc với e thêm đôi 3 lần nữa.vì đã nói thẳng thắn với e từ lần trước nên dần dà e ấy chắc hiểu chuyện ra và mọi thứ cứ thưa dần thưa dần....

Bèo nước gặp nhau trước cơn sóng dữ
Bẩy nổi ba chìm hà cớ tìm được nhau
Bụi hồng trần làm ta lưu luyến
Một chút hương xưa có đậm đà...

Bẵng đi vài năm...Hôm đó tôi nhận đc tin của em...

hamcuare!

Xe container
E k thích chịch xoạc làm xấu đi mối quan hệ hay ảnh hưởng tới những hoàn cảnh k đc đầy đủ :).

Demchinhhang.net

Xe container

BMW FOREVER

Xe buýt
Kể ra hơi thô bỉ, nhưng những cú xoạc như này nó đáng tiền, đáng sống và đáng nhớ cực kỳ... Hoang dã, bản năng và cao trào.
Văn em kém chứ không em cũng bốc phét tý chuyện cô gái sơn cước ở thác Dambri, Bảo Lộc quãng gần 2 chục mùa trước... Cả chuyện những cô công nhân cao su ở Đắk Đoa, Gia Lai-những đêm sâu hun hút ở rừng cao su, nghe tiếng Mễn tiếng Hoẵng kêu đêm...
Em vẫn hóng lão thớt!

winnghiepdu

Xe điện
Cụ Chủ và các cụ khác kinh nghiệm cho em Hỏi bây giờ lên bản nào(địa chỉ) mới gặp được các cô giáo vùng cao như vậy ?

t_t_7love

Xe tải
Đọc thớt cụ lại nhớ bên Voz có em "Khoailangsan" cũng là cô giáo bám bản.. Văn em đó kể rất hay, hài hước chất voz, lại còn đính kèm thêm cả ảnh thực tế nữa nên rất lôi cuốn. Cũng có nhiều chuyện khá là buồn. Mà năm vừa rồi đã về được dưới xuôi và lấy c rồi nên cũng mừng cho bạn ấy