[Funland] Buồn vì mất bạn do không cho vay tiền!

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Góc nhìn khác của em thế này. Đó không hẳn là mất bạn. Vì họ có lòng tự trọng, họ thấy xấu hổ vì mình túng thiếu đến nỗi phải đi vay, thế nên họ trở nên tránh xa người họ đã từng hỏi vay. Khi nào khá giả lên họ sẽ mở lòng để giao lưu gặp gỡ trở lại.

Nói thực quá khứ em cũng đã từng hỏi vay vài người nhưng không nhận được sự đồng ý, sau đó em cũng rất ngại và 5-7 năm không gặp những người này. Lao vào cày cuốc giờ cuộc sống tạm gọi là có ăn có để chút thì em cũng chủ động đánh tiếng gặp nhau, coi như chưa từng xảy ra chuyện vay kia. Có người họ thoáng tính bỏ qua thì lại trở thành mối quan hệ thân thiết. Có người họ trở nên thờ ơ lạnh nhạt thì thôi, coi như hết duyên, không coi nhau là bạn nữa thì thôi, cứ không động chạm gì nói xấu gì nhau là được.
thực lòng nếu có tiền và bạn tốt em cũng muốn cho vay! Nhưng vì quá khứ từng cho vay vài trường hợp và đòi nợ rất khổ nên đam ra ngại! Nếu họ vay mà họ cũng sòng phẳng trả thì ngại gì k cho vay! Nhưng rất nhiều người khi vay thì hăng mà khi trả lại lười thậm chí là có tiền cũng lời trả. Ngoài ra có người tính sòng phẳng nhưng vay làm ăn đầu tư gì đó hoặc vay mua oto rồi đến lúc vượt quá tài chính của họ, họ kẹt thì từ tính sòng phẳng cũng sinh biến! Đến ngân hàng cho vay làm giấy tờ, làm tài sản thế chấp còn đòi khó nữa là vay chỉ có miệng với nhau :D

Thành ra cho vay dưới 20 triệu là đẹp :P

greenkar

Xe tăng
Đi vay mượn cũng muối mặt lắm, người ta lại không cho vay thì cay thật đấy cụ ạ, nên lần sau ai hỏi vay cụ cho vay luôn nhé.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tính ra em đã gần như mất đến 5 6 người bạn trước kia tâm tình khá thân vì không cho vay tiền!

Các bạn khi hỏi vay nóng từ 10 đến 20 triệu có việc gấp em cho vay bình thường.

Nhưng từ khi các bạn đánh hơi đoán em đi học trời tây về và làm IT có tiền thì đòi vay khoản lớn vài trăm triệu, lí do vay là để các bạn mua đất để dành, mua oto để đi, và có bạn thì gặp khó khăn trong làm ăn muốn vay nóng vài trăm triệu để giải quyết..., có giai đoạn em bị các bạn hỏi vay tới tấp tới 8 hay 10 người bạn!

Trong khi tình cảnh bản thân em đúng là có chút tiền dành dụm xương máu, nhưng em bị kẹt một số vụ đầu tư, một số lí do cá nhân đến nỗi nhà vẫn chưa mua được phải đi thuê trọ, oto cũng chưa mua được phải đi xe máy wave số! Gặp một số khó khăn riêng k tâm sự với ai, nhưng có một giai đoạn lại bị hỏi vay liên tục vài trăm triệu đến gần 1 tỏi như thế, em đành từ chối, chỉ cho vay 10 20 triệu có việc gấp thui. Từ đó những người bạn từng tâm tình trò chuyện khá thân của em đã trở nên xa lánh lâu không gặp gỡ nữa, mọi thứ nhạt hẳn đi!...Trong đó có cả người từng là tình cũ thân thiết, sau khi hỏi vay không được cũng xa lánh ít trò chuyện hơn hẳn, còn trước đây khi em đi tây và về làm lương it cao thì vẫn tâm sự thân thiết, cho đến khi hỏi vay tiền em chỉ cho vay 30- 50 củ không vay to được 500 1 tỷ thì tự nhiên xa lánh hẳn,...

Vậy là chỉ vì từ chối cho bạn vay tiền món lớn mà em gần như mất đi 5 6 người bạn khá thân :(
Em cho bạn vay xong giờ bạn cũng xa em luôn chả chịu trả tiền em nói chung đã là bạn bè Ko nên vay tiền nhau 10-20tr lúc gấp thì ok

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Đi vay mượn cũng muối mặt lắm, người ta lại không cho vay thì cay thật đấy cụ ạ, nên lần sau ai hỏi vay cụ cho vay luôn nhé.
phải xem tính cách con người sòng phẳng, đúng hẹn và chỉ cho vay 20 triệu trở lại do việc khẩn cấp thôi cụ :))

Ví dụ thi thaongr bạn em bảo, ông cho tôi vay 10 triệu mua cái tivi tháng sau lấy lương trả, em ok ngay!

Bạn cho mình vay 20 triệu mua con xe tay ga tháng sau lấy lương trả, em ok lun ^^

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
chuyện thật của em đấy cụ :)) nên đợt bị hỏi vay em cũng thấy hoảng, vay to mà nhiều người hỏi :D
Thật chứ,tiền nhiều như cụ mà ở nhà thuê,đi wave thì chả cho bạn vay thì để làm gì? Nó mốc,rồi mối xông,nguy cơ tiền nó rơi què cmn chân ý!

Tính ra em đã gần như mất đến 5 6 người bạn trước kia tâm tình khá thân vì không cho vay tiền!

Các bạn khi hỏi vay nóng từ 10 đến 20 triệu có việc gấp em cho vay bình thường.

Nhưng từ khi các bạn đánh hơi đoán em đi học trời tây về và làm IT có tiền thì đòi vay khoản lớn vài trăm triệu, lí do vay là để các bạn mua đất để dành, mua oto để đi, và có bạn thì gặp khó khăn trong làm ăn muốn vay nóng vài trăm triệu để giải quyết..., có giai đoạn em bị các bạn hỏi vay tới tấp tới 8 hay 10 người bạn!

Trong khi tình cảnh bản thân em đúng là có chút tiền dành dụm xương máu, nhưng em bị kẹt một số vụ đầu tư, một số lí do cá nhân đến nỗi nhà vẫn chưa mua được phải đi thuê trọ, oto cũng chưa mua được phải đi xe máy wave số! Gặp một số khó khăn riêng k tâm sự với ai, nhưng có một giai đoạn lại bị hỏi vay liên tục vài trăm triệu đến gần 1 tỏi như thế, em đành từ chối, chỉ cho vay 10 20 triệu có việc gấp thui. Từ đó những người bạn từng tâm tình trò chuyện khá thân của em đã trở nên xa lánh lâu không gặp gỡ nữa, mọi thứ nhạt hẳn đi!...Trong đó có cả người từng là tình cũ thân thiết, sau khi hỏi vay không được cũng xa lánh ít trò chuyện hơn hẳn, còn trước đây khi em đi tây và về làm lương it cao thì vẫn tâm sự thân thiết, cho đến khi hỏi vay tiền em chỉ cho vay 30- 50 củ không vay to được 500 1 tỷ thì tự nhiên xa lánh hẳn,...

Vậy là chỉ vì từ chối cho bạn vay tiền món lớn mà em gần như mất đi 5 6 người bạn khá thân :(
Bạn bè bố láo. Em với thằng bạn thân có hỏi vay tiền nhau bao giờ đâu.

doccocuukiem

Xe điện
Bạn bè như chân tay, vợ con như áo mặc, lại đi tiếc vài trăm củ. E thì chỉ cần quen trên OF, ai quý rót vodka nếu cần là rút vài chục củ cho vay ngay khỏi lăn tăn =)) . Đáng tiếc trên OF toàn người đạo mạo giữ ý chả ai mở miệng ra vay tiền mình hehe. E sống tình cảm ít quan tâm đến tiền, có bao nhiêu vứt ngân hàng hết, bác nào hay rót em vodka nếu thiếu tiền thì cứ ra ngân hàng mà lấy, bảo là quen doccocuukiem là họ cho rút vài chục củ ngay đừng ngại.
Còn nếu lười đi thì ngồi nhà đọc cho E số tài khoản và password rồi em chuyển cho đỡ mất công:))

Chỉnh sửa cuối:

thanhnien9x

Xe máy
Mình cũng có 1 ông a chơi rất thân, đến lúc ông hỏi vay 200tr mua nhà vì sổ ông chưa đến hạn , m ko cho vay thế là ko nc nữa haizzzz

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Bạn bè như chân tay, vợ con như áo mặc, lại đi tiếc vài trăm củ. E thì chỉ cần quen trên OF, ai quý rót vodka nếu cần là rút vài chục củ cho vay ngay khỏi lăn tăn =)) . Đáng tiếc trên OF toàn người đạo mạo giữ ý chả ai mở miệng ra vay tiền mình hehe. E sống tình cảm ít quan tâm đến tiền, có bao nhiêu vứt ngân hàng hết, bác nào hay rót em vodka nếu thiếu tiền thì cứ ra ngân hàng mà lấy, bảo là quen doccocuukiem là họ cho rút vài chục củ ngay đừng ngại.
Còn nếu lười đi thì ngồi nhà đọc cho E số tài khoản và password rồi em chuyển cho đỡ mất công:))
Em vodka đánh dấu :))

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Mình cũng có 1 ông a chơi rất thân, đến lúc ông hỏi vay 200tr mua nhà vì sổ ông chưa đến hạn , m ko cho vay thế là ko nc nữa haizzzz
vay 200 là to rồi, ông đó mua nhà thì phải có kế hoạch! thiếu thì ra ngân hàng vay, vay 20 triệu thì ok :))

emily1909

Xe buýt
Thế những khoản vay nóng 10,20 tr cụ đòi có dễ ko? Em thì từ lâu đã tự nhủ là sàng lọc kĩ, cho vay tuỳ người . Nhưng thỉnh thoảng cả nể với ngu vẫn cho vay nhầm người . Rồi đi đòi như đi xin mà còn ko trả, nhục lắm! Với bạn tốt, dù mình ko cho vay thì họ vẫn giữ tình cảm.Còn loại người quay ra thái độ nọ kia thì tiếc làm gì. Nên cảm thấy may vì mình đã ko cho vay, cho vay là mất cả tiền cả bạn.

waa

Xe tải
- Nghe Ofun bảo cho vay mất bạn, nên em từ chối thằng bạn, cùng lớp 10 năm không gặp dù nhà chung thành phố nhỏ, vay 2 triệu bảo thiếu tiền nhậu với nhóm nào đó.
- Kết quả thêm 3 năm chưa gặp ... biết vậy cho nó vay, khỏi mất bạn.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ôi, anh cứ trêu em.
Thôi tháng sau có lương về em chuyển khoản sang anh chục triệu, anh làm thế nào cuối năm gửi lại cho em đủ tiền mua con điện thoại mới nhá ! :))
Cần gì chuyển khoản cho mất phí. Cô cứ chỉ mua mã nào cho anh đầu tư vào chục triệu. Lãi cô hưởng sau khi trừ 7% lãi suất ngân hàng. Lỗ anh chịu :))

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Thế những khoản vay nóng 10,20 tr cụ đòi có dễ ko? Em thì từ lâu đã tự nhủ là sàng lọc kĩ, cho vay tuỳ người . Nhưng thỉnh thoảng cả nể với ngu vẫn cho vay nhầm người . Rồi đi đòi như đi xin mà còn ko trả, nhục lắm! Với bạn tốt, dù mình ko cho vay thì họ vẫn giữ tình cảm.Còn loại người quay ra thái độ nọ kia thì tiếc làm gì. Nên cảm thấy may vì mình đã ko cho vay, cho vay là mất cả tiền cả bạn.
gần đây em đòi dễ cụ à, có người tự giác có người thì quên nên em nhắc là gửi luôn! Căn bản họ đi làm có lương nên đến tháng lương họ trả!
Tuy nhiên trong số họ sau vài lần giữ chữ tín vay 10 20 triệu trả tự dưng hỏi vay to 300 500 triệu là em từ chối nói k có, có 20 triệu thui có vay không :D

Ngoài ra có những đứa bạn cũ từ cấp 2, nó định hỏi vay 50 củ nhưng em tính không cho vay vì trước cho nó vay có 7 triệu em điện nói bố mẹ đưa cho nó vay mà nó định ỉm đi, bố mẹ em phải hỏi mãi cả năm mới trả @@

Chỉnh sửa cuối: