[Funland] Buồn vì mất bạn do không cho vay tiền!

otothanglong

Xe điện
Quên mịa mấy thể loại chỉ muốn ăn không ăn hỏng mà không muốn làm đi cụ, suy nghĩ gì mấy loại đó cho mệt đầu.

114hangbong

Xe cút kít
Oh. Phải cẩn thận, nên biết ng nhân đau. Kiểu mỏi...do thời tiết thì k vấn đề. Còn lại phải tìm rõ ng nhân ah.
Chắc là hôm M1 Tết chả biết đi đâu nên em làm cả chiều đi bộ trong cv, tối về lại tập thể dục nên đau cơ thôi ạ. Đi khám HN có đủ chụp phim, siêu âm, xn máu mà không ra đau cái gì. :))

Phỗng new

Xe điện
Dạo này toàn các ông đẩu đâu vào lập thớt tạo sóng, hút comment nhưng vẫn ngẫn ngẫn giống trên vnexpress.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
hơi đâu mà khoe cụ :D

Vấn đề là người ta sẽ đánh hơi được thôi, kiểu mình đi học đi làm bên tây rồi về làm kĩ sư it công ty lớn kiểu gì đám bạn chả đánh hơi được :))
Không liên quan! Cụ học bằng kỹ sư bên Tây chắc ngon. Nào em mời cụ ly cà fe để nhờ cụ giải đáp chút thắc mắc về ai ti nhé!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ cần làm bạn với các ofer thôi... Và yên tâm ở đây sẽ không có ai vay mượn gì.
Em quan điểm như cụ, ít thì còn cho vay chứ vài chục là đã k rồi, vay xong rồi cũng mất bạn thôi.
em nghĩ cho bạn vay là tốt, nhưng bạn hỏi em vay em chỉ cho vay từ 10 đến 20 triệu, vì với tầm này tiền họ sẽ trả cho mình đúng hẹn, tất nhiên trừ vài trường hợp chầy bữa mãi không trả! Lâu nay em vẫn quan điểm cho vay tầm 20 triệu trở lại và được trả vì trong tầm họ trả dễ dàng, nhưng sau có ai trong số đó vay to hơn là em từ chối vì cho vay to nếu họ gặp khó là sẽ sinh ra khó trả khó đòi và mệt!

Cũng có trường hợp vay chưa đến chục triệu nhưng ý thức trả lại rất kém kiểu giả vờ quên hoặc sai hẹn không trả lần sau em không bao giờ cho vay :)

New layer

Xe tải
Góc nhìn khác của em thế này. Đó không hẳn là mất bạn. Vì họ có lòng tự trọng, họ thấy xấu hổ vì mình túng thiếu đến nỗi phải đi vay, thế nên họ trở nên tránh xa người họ đã từng hỏi vay. Khi nào khá giả lên họ sẽ mở lòng để giao lưu gặp gỡ trở lại.

Nói thực quá khứ em cũng đã từng hỏi vay vài người nhưng không nhận được sự đồng ý, sau đó em cũng rất ngại và 5-7 năm không gặp những người này. Lao vào cày cuốc giờ cuộc sống tạm gọi là có ăn có để chút thì em cũng chủ động đánh tiếng gặp nhau, coi như chưa từng xảy ra chuyện vay kia. Có người họ thoáng tính bỏ qua thì lại trở thành mối quan hệ thân thiết. Có người họ trở nên thờ ơ lạnh nhạt thì thôi, coi như hết duyên, không coi nhau là bạn nữa thì thôi, cứ không động chạm gì nói xấu gì nhau là được.

hoviethung

Xe lăn
Tính ra em đã gần như mất đến 5 6 người bạn trước kia tâm tình khá thân vì không cho vay tiền!

Các bạn khi hỏi vay nóng từ 10 đến 20 triệu có việc gấp em cho vay bình thường.

Nhưng từ khi các bạn đánh hơi đoán em đi học trời tây về và làm IT có tiền thì đòi vay khoản lớn vài trăm triệu, lí do vay là để các bạn mua đất để dành, mua oto để đi, và có bạn thì gặp khó khăn trong làm ăn muốn vay nóng vài trăm triệu để giải quyết..., có giai đoạn em bị các bạn hỏi vay tới tấp tới 8 hay 10 người bạn!

Trong khi tình cảnh bản thân em đúng là có chút tiền dành dụm xương máu, nhưng em bị kẹt một số vụ đầu tư, một số lí do cá nhân đến nỗi nhà vẫn chưa mua được phải đi thuê trọ, oto cũng chưa mua được phải đi xe máy wave số! Gặp một số khó khăn riêng k tâm sự với ai, nhưng có một giai đoạn lại bị hỏi vay liên tục vài trăm triệu đến gần 1 tỏi như thế, em đành từ chối, chỉ cho vay 10 20 triệu có việc gấp thui. Từ đó những người bạn từng tâm tình trò chuyện khá thân của em đã trở nên xa lánh lâu không gặp gỡ nữa, mọi thứ nhạt hẳn đi!...Trong đó có cả người từng là tình cũ thân thiết, sau khi hỏi vay không được cũng xa lánh ít trò chuyện hơn hẳn, còn trước đây khi em đi tây và về làm lương it cao thì vẫn tâm sự thân thiết, cho đến khi hỏi vay tiền em chỉ cho vay 30- 50 củ không vay to được 500 1 tỷ thì tự nhiên xa lánh hẳn,...

Vậy là chỉ vì từ chối cho bạn vay tiền món lớn mà em gần như mất đi 5 6 người bạn khá thân :(
Nếu chuyện cụ kể là thật. Thì những người bạn đó gọi là bạn nhậu thì đúng hơn?

Mrphamvn

Xe tăng
Tính ra em đã gần như mất đến 5 6 người bạn trước kia tâm tình khá thân vì không cho vay tiền!

Nhưng từ khi các bạn đánh hơi đoán em đi học trời tây về và làm IT có tiền thì đòi vay khoản lớn vài trăm triệu, lí do vay là để các bạn mua đất để dành, mua oto để đi, và có bạn thì gặp khó khăn trong làm ăn muốn vay nóng vài trăm triệu để giải quyết..., có giai đoạn em bị các bạn hỏi vay tới tấp tới 8 hay 10 người bạn!

Trong khi tình cảnh bản thân em đúng là có chút tiền dành dụm xương máu, nhưng em bị kẹt một số vụ đầu tư, một số lí do cá nhân đến nỗi nhà vẫn chưa mua được phải đi thuê trọ, oto cũng chưa mua được phải đi xe máy wave số! Gặp một số khó khăn riêng k tâm sự với ai, nhưng có một giai đoạn lại bị hỏi vay liên tục vài trăm triệu đến gần 1 tỏi như thế, em đành từ chối, chỉ cho vay 10 20 triệu có việc gấp thui. Từ đó những người bạn từng tâm tình trò chuyện khá thân của em đã trở nên xa lánh lâu không gặp gỡ nữa, mọi thứ nhạt hẳn đi!...Trong đó có cả người từng là tình cũ thân thiết, sau khi hỏi vay không được cũng xa lánh ít trò chuyện hơn hẳn, còn trước đây khi em đi tây và về làm lương it cao thì vẫn tâm sự thân thiết, cho đến khi hỏi vay tiền em chỉ cho vay 30- 50 củ không vay to được 500 1 tỷ thì tự nhiên xa lánh hẳn,...

Vậy là chỉ vì từ chối cho bạn vay tiền món lớn mà em gần như mất đi 5 6 người bạn khá thân :(
Cụ nhiều bạn nhỉ :D Em có 2-3 lão bạn thân thôi
Cũng chả vay mượn gì nhau

kamaz.rus

Xe tải

hỏi đã là trả lời