[Funland] Buồn cho Ánh Viên và bơi lội Việt Nam

lamaca

[Tịch thu bằng lái]
Website
lamaca.vn
Kỳ này nguy cơ cao VN trắng Huy chương trong tất cả các bộ môn.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Có vẻ khoảng cách là quá lớn các cụ nhỉ, nhìn em nó tụt lại rất xa trong số 8 vận động viên cự ly 200m nữ tự do vòng loại và thành tích hình như cũng kém hơn của chính bản thân bạn ấy. Bơi lội của mình không tiến bộ các cụ nhỉ.
Ra Olympic chỉ thế thôi cụ, em nhớ ko nhầm thì bơi VN chưa bao giờ qua được vòng loại.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em này cùng tuổi với AV, cũng bị bọn Mẽo ép thi nhiều nội dung ở Olimpic từ khi 15 tuổi. Mà Mẽo nó còn ác ôn VDV nhận được tiền thưởng từ Olimpic còn phải nộp thuế chứ k được thưởng thêm như Seagame. May mà em ấy nó vượt qua khó khăn để ẵm cơ số HCV.
Cả cái a Phelps nữa, cũng bị ép thi đấu nhiều nôii dung từ lúc 1x tuổi.
Các cụ cứ thừa nhận là AV k đủ tầm để thi đấu ở OLP. Chả lỗi của ai cả. Mình em ấy đã ngốn kinh phí của cả phần còn lại rồi.

Vulq71

Xe container
Thời gian đó thằng ku Trung quốc nó ở đâu nhỉ? Em hỏi thật chứ không biết luôn, thằng này tự mọc ra bóp chết hết như phim chưởng hả cụ?
Seagame thì ko có TQ, còn giải WC thì với nhiều môn, chúng nó không coi trọng bằng Olympic cụ ạ.

BìnhMinh89

Xe tăng
Chuẩn quá cụ
mà đấy là dù sao gần đây bđ còn ra biển nhỡ 1 tí, vài năm trc còn trong ao vẫn tung hô mới hài, tạo ra lớp atsm
Nhiều lần em cũng nói bóng đá chỉ là 1 môn thể thao, công lao mấy thằng lều báo thổi lên thành tự hào dân tộc =)) =)) =))
Mấy ông lều báo thôi thì không thể thổi lên được "tự hào" đâu nhé, nó là cả một hệ thống cống rãnh loằng ngoằng đấy đấy :D

Chỉnh sửa cuối:

Cứng Cương

Xe tải
AV 25 tuổi rồi, còn trẻ gì nữa mà học tập chờ cơ hội.

Đừng trông chờ gì vào Ánh Viên, Tiến Minh...nữa. Biết là các VĐV này đã cố gắng hết sức những năm qua nhưng phải nhìn thẳng vào sự thật rằng họ chưa đủ đẳng cấp xếp hàng đầu châu lục chứ đừng có mơ Olympic.
Nhất là Tiến Minh, tham dự quá nhiều giải với hình ảnh quá quen thuộc là nét mặt buồn thất bại...

Giải tán thôi, đầu tư cho các em khác.
Em quên đặt biểu tượng gương mặt vào còm :)), chán ngán với lớp Bình loanj viên với Huấn luyện viên suốt ngày lên dây cót tinh thần như vại :D

wildness

Xe điện
Các cụ chờ xem vđv Huy hoàng nhé, khả năng sẽ vào được vòng ck. Cự ly sở trường là 0,8 và 1,5 km

Cứng Cương

Xe tải
Sao lại buồn? Tiền đầu tư cho Ánh Viên mà đem đi xây bể bơi cho dân vào bơi chắc được nhiều cái. Không có cơ hội đạt thành tích nữa thì tiền... càng còn.
Chuẩn vãi luôn, tiền chứ có phải vỏ hến đâu mà suốt ngày suốt kiếp đi giao lưu với chả học hỏi cọ sát, nghỉ để dành vào các việc có ích hơn, thiếu gì việc. Nhìn cái kiểu lắc đầu ngao ngán của Vận động viên mỗi khi thua mà ngán. Thiếu chuyên nghiệp từ cả cách ứng xử, giao tiếp cả trong thi đấu.

nhuataiche

Xe container
Em này cùng tuổi với AV, cũng bị bọn Mẽo ép thi nhiều nội dung ở Olimpic từ khi 15 tuổi. Mà Mẽo nó còn ác ôn VDV nhận được tiền thưởng từ Olimpic còn phải nộp thuế chứ k được thưởng thêm như Seagame. May mà em ấy nó vượt qua khó khăn để ẵm cơ số HCV.
Cả cái a Phelps nữa, cũng bị ép thi đấu nhiều nôii dung từ lúc 1x tuổi.
Các cụ cứ thừa nhận là AV k đủ tầm để thi đấu ở OLP. Chả lỗi của ai cả. Mình em ấy đã ngốn kinh phí của cả phần còn lại rồi.
Báo Tuổi Trẻ Cuối Tuần, chuyên trang thể thao, cũng là chuyên trang xưa nay toàn lôi các quan chức thể thao ra chửi, đã đặt dấu hỏi về công tác đầu tư và huấn luyện AV từ kỳ Olympic trước rồi. Bác có chắc là AV tiêu tốn hết chừng đó tiền ngân sách ko, bác có chắc là ko có khoảng tối nào hay ko ? E rằng Ledecky mà rơi vào tay quan chức nhà ta thì có khi huy chương Sea Games còn ko kiếm nổi ấy chứ !

Cứng Cương

Xe tải
Báo Tuổi Trẻ Cuối Tuần, chuyên trang thể thao, cũng là chuyên trang xưa nay toàn lôi các quan chức thể thao ra chửi, đã đặt dấu hỏi về công tác đầu tư và huấn luyện AV từ kỳ Olympic trước rồi. Bác có chắc là AV tiêu tốn hết chừng đó tiền ngân sách ko, bác có chắc là ko có khoảng tối nào hay ko ? E rằng Ledecky mà rơi vào tay quan chức nhà ta thì có khi huy chương Sea Games còn ko kiếm nổi ấy chứ !
Có thâm hụt đi đâu thì cũng phải thừa nhận một thực tế là đầu tư không hiệu quả. Chấm dứt dự án đi cho đỡ lãng phí.

alceste

Xe điện
Các cụ đừng nói lời cay đắng với Ánh Viên. Nước mình cũng được rạng danh nhiều nhờ em nó ở ao làng rồi. Đó cũng là công không nhỏ. Bơi là môn thể thao nữ hoàng, đạt chuẩn B là thành tựu ở thời điểm này và là viên gạch nền cho thể thao nước nhà. Khi nào dân Việt giàu, đủ tiền xây bể, thuê HLV thì hãy mơ tới thành tích xa hơn. Cá nhân em cho như thế này cũng là thành công cho thể thao nước nhà rồi.
Em cũng nghĩ như bác. Cái gì cũng phải từ từ, đơn giản vì mình xuất phát chậm, thể hình nhà mình bé nhỏ, chân tay ngắn hơn so với bọn Tây. Ngay Schooling cũng là con lai. Ko phải tự nhiên mà bơi và điền kinh là 2 môn nữ hoàng, và tính cạnh tranh cao nhất trên toàn thế giới. Có những thứ vận động viên ko thể vượt qua, ví dụ là tâm lý hay ngưỡng cản của bản thân, hay đơn giản thể lực và cấu trúc cơ thể chỉ đến thế, muốn hơn chỉ có doping. Cái này mình ko phải là họ, mình ko hiểu, hoặc mình ở ngoài như các bác nói rất dễ, "có cái đó mà ko qua được". Nhưng có rất nhiều thứ chúng ta còn ko làm được thì làm sao đòi hỏi được VĐV.

Giống ngày xưa bọn em hay mua quần áo mấy hãng kiểu Zara, Mango, Benetton, v.v về, xong bảo sao mình mặc ko đẹp như chúng nó. Đơn giản vì hãng thiết kế cho người châu Âu lấy chuẩn nhân trắc học Châu Âu chứ có phải cho dân châu Á mét rưỡi đâu.

Thể thao nó là cả quá trình bồi đắp, lớp nọ kế cận lớp kia. Các bác cứ đòi ngay sáng mai ngủ dậy là phải lên ngay top 10 hay đạt huy chương, còn nếu ko lên được thì chắc chắn là do lãnh đạo :D.
Các nước châu Á chúng nó được như hôm nay cũng là bồi đưỡng kinh khủng lắm, hoặc dân phương Tây thì chơi thể thao nó ăn vào máu rồi (kiểu Úc mấy môn liên quan đến bơi lội, lướt ván, ..).

VN mình được cái hay là cái gì cũng phải đòi vào top 1 ngay, còn nếu ko là sẵn sàng chửi lãnh đạo với nhà nước abc xyz. Trong khi đó trong 230 nước và lãnh thổ đi thi, bao nhiêu nước có người được vào top đó?

Mấy đứa bạn học cùng em, ngoài giờ đi học, đi làm chúng nó đi chơi đấu kiếm, chơi bóng rổ với cái môn của nợ gì mà cứ lên xe xong nhảy tưng tưng ý. Mình thì được cái vào top quốc gia lười vận động và rất gầnd đây mới có phong trào tập thể thao và chú ý đến thể thao.

Chứ các bác nhìn trong OF này, toàn chiều cao hầu hết dưới mét 7, có mấy topic hỏi tập gym với có bác nói chuyện luyện tập, thật em đọc ko dám cười :D

Các cụ muốn thể thao nước nhà tốt hơn thì có thể rất đơn giản và thiết thực, hãy thể thao phong trào nhiều + hãy cho các con tập một môn thể thao nào đó mà nó ưa thích, đừng bắt chungs nó học nhiều quá, bao bọc nó quá, đi học cũng xách cặp hộ, hoặc cũng đừng bắt nó học đàn, vẽ nếu nó ko có năng khiếu và ko thích. (Cái này nó thể hiện rất rõ ở các topic khác)
Để tìm ra vdv đỉnh cao thì cũng phải từ thể thao phong trào và luyện tập thể thao từ rất nhỏ. Ở cả nước ngoài lẫn VN, vdv đỉnh cao và chuyên nghiệp làm nghề đó vì họ có khả năng/năng khiếu, hoặc đó là chọn lựa tốt nhất của họ.

Còn thì mình chửi ít thôi, nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Có thâm hụt đi đâu thì cũng phải thừa nhận một thực tế là đầu tư không hiệu quả. Chấm dứt dự án đi cho đỡ lãng phí.
Đầu tư ko hiệu quả do AV ko có tố chất hay do thâm hụt ? Nếu có thâm hụt thì bác nghĩ là ở xứ ta phần trăm sẽ là bao nhiêu ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Có thể bác không biết, ngoại trừ kỳ Bắc Kinh 2008, cả 3 kỳ Olympic gần đây nhất, Tiến Minh đều tự thân vận động 100% về vấn đề tài chính. Bộ môn cầu lông thậm chí còn gạch Tiến Minh ra khỏi trọng điểm đầu tư ngay trước thềm Rio 2016, sau thất bại ở Seagames 28 vì họ cho rằng anh đã quá tuổi. Thậm chí khi anh tự bỏ tiền túi ra tham dự giải vô địch châu Á 2019 - độ khó tương đương giải thế giới thu nhỏ và đạt huy chương đồng đơn nam ở tuổi 36 (!!!), khán giả lẫn bộ môn vẫn cho rằng anh quá già để đi Olympic.
Vì vậy việc Tiến Minh tham dự đường đường chính chính mà không qua đặc cách ở cả Rio 2016 lẫn Tokyo 2020 đều có thể được xem là kỳ tích đối với chính bản thân Tiến Minh, và rất nhiều người hâm mộ. Tiến Minh cũng là vận động viên tham gia nhiều kỳ Olympic nhất hiện tại (4 kỳ liên tiếp) của Việt Nam.
Tham dự 1 kỳ Olympic, được gọi là Olympian mà không cần biết có đạt huy chương hay không, đều là ước mơ của hàng triệu VĐV chuyên nghiệp trên toàn thế giới. VĐV cố gắng từng ngày, chắt chiu từng cơ hội, từng điểm thưởng qua các giải đấu với hy vọng được 1 lần tham gia đấu trường danh giá số một hành tinh. Vậy mà có những người buông câu ráo hoảnh - giải tán, biết thua thì ở nhà. Thế còn gọi gì là thể thao??!
E nghĩ có 1 chi tiết cụ viết k chuẩn. K phải BM cầu lông gạch tên TM mà là UB Nhà nước gạch. Chứ vdv nam cầu lông ai qua đc TM.

poiuy

Xe ba gác
Em cũng nghĩ như bác. Cái gì cũng phải từ từ, đơn giản vì mình xuất phát chậm, thể hình nhà mình bé nhỏ, chân tay ngắn hơn so với bọn Tây. Ngay Schooling cũng là con lai. Ko phải tự nhiên mà bơi và điền kinh là 2 môn nữ hoàng, và tính cạnh tranh cao nhất trên toàn thế giới. Có những thứ vận động viên ko thể vượt qua, ví dụ là tâm lý hay ngưỡng cản của bản thân, hay đơn giản thể lực và cấu trúc cơ thể chỉ đến thế, muốn hơn chỉ có doping. Cái này mình ko phải là họ, mình ko hiểu, hoặc mình ở ngoài như các bác nói rất dễ, "có cái đó mà ko qua được". Nhưng có rất nhiều thứ chúng ta còn ko làm được thì làm sao đòi hỏi được VĐV.

Giống ngày xưa bọn em hay mua quần áo mấy hãng kiểu Zara, Mango, Benetton, v.v về, xong bảo sao mình mặc ko đẹp như chúng nó. Đơn giản vì hãng thiết kế cho người châu Âu lấy chuẩn nhân trắc học Châu Âu chứ có phải cho dân châu Á mét rưỡi đâu.

Thể thao nó là cả quá trình bồi đắp, lớp nọ kế cận lớp kia. Các bác cứ đòi ngay sáng mai ngủ dậy là phải lên ngay top 10 hay đạt huy chương, còn nếu ko lên được thì chắc chắn là do lãnh đạo :D.
Các nước châu Á chúng nó được như hôm nay cũng là bồi đưỡng kinh khủng lắm, hoặc dân phương Tây thì chơi thể thao nó ăn vào máu rồi (kiểu Úc mấy môn liên quan đến bơi lội, lướt ván, ..).

VN mình được cái hay là cái gì cũng phải đòi vào top 1 ngay, còn nếu ko là sẵn sàng chửi lãnh đạo với nhà nước abc xyz. Trong khi đó trong 230 nước và lãnh thổ đi thi, bao nhiêu nước có người được vào top đó?

Mấy đứa bạn học cùng em, ngoài giờ đi học, đi làm chúng nó đi chơi đấu kiếm, chơi bóng rổ với cái môn của nợ gì mà cứ lên xe xong nhảy tưng tưng ý. Mình thì được cái vào top quốc gia lười vận động và rất gầnd đây mới có phong trào tập thể thao và chú ý đến thể thao.

Chứ các bác nhìn trong OF này, toàn chiều cao hầu hết dưới mét 7, có mấy topic hỏi tập gym với có bác nói chuyện luyện tập, thật em đọc ko dám cười :D

Các cụ muốn thể thao nước nhà tốt hơn thì có thể rất đơn giản và thiết thực, hãy thể thao phong trào nhiều + hãy cho các con tập một môn thể thao nào đó mà nó ưa thích, đừng bắt chungs nó học nhiều quá, bao bọc nó quá, đi học cũng xách cặp hộ, hoặc cũng đừng bắt nó học đàn, vẽ nếu nó ko có năng khiếu và ko thích. (Cái này nó thể hiện rất rõ ở các topic khác)
Để tìm ra vdv đỉnh cao thì cũng phải từ thể thao phong trào và luyện tập thể thao từ rất nhỏ. Ở cả nước ngoài lẫn VN, vdv đỉnh cao và chuyên nghiệp làm nghề đó vì họ có khả năng/năng khiếu, hoặc đó là chọn lựa tốt nhất của họ.

Còn thì mình chửi ít thôi, nhỉ!
Dân mình cứ chửi ai đó (quan chức, trường học...) bị bệnh hân thành tích nhưng thật ra toàn dân cũng bị bệnh thành tích. Thể thao thì chỉ quan tâm khi có thành tích, ko có thì coi như mẻ. Phải xem các cổ động viên Anh hay châu Âu mới thấy họ hâm mộ thể thao thực sự chứ không phải bệnh thành tích. CLB của họ hằng vài chục năm ko có đước danh hiệu nào nhưng họ vẫn hâm mộ cuồng nhiệt, vẫn mua vé cả mùa. Đá cup thì họ vui mừng khi đội nhà bốc thăm gặp được đội mạnh, coi đó là cơ hội hiếm có được thi đấu đỉnh cao. VN mà thế thì lại ối giời ơi bị loại mịa nó rồi.

alceste

Xe điện
Dân mình cứ chửi ai đó (quan chức, trường học...) bị bệnh hân thành tích nhưng thật ra toàn dân cũng bị bệnh thành tích. Thể thao thì chỉ quan tâm khi có thành tích, ko có thì coi như mẻ. Phải xem các cổ động viên Anh hay châu Âu mới thấy họ hâm mộ thể thao thực sự chứ không phải bệnh thành tích. CLB của họ hằng vài chục năm ko có đước danh hiệu nào nhưng họ vẫn hâm mộ cuồng nhiệt, vẫn mua vé cả mùa. Đá cup thì họ vui mừng khi đội nhà bốc thăm gặp được đội mạnh, coi đó là cơ hội hiếm có được thi đấu đỉnh cao. VN mà thế thì lại ối giời ơi bị loại mịa nó rồi.
Bác sếp em bên Hà Lan cả mấy đời ông, bố, đến bác ý đều là CĐV trung thành của cái đội bóng nào hình như hạng tư, năm của giải Hà Lan (ko phải ngoại hạng đâu, em cũng ko biết gọi là gì, nhưng kiểu đội bóng của thị trấn ý, giống bên Anh cũng có premier league rồi các giải hạng Nhất, hạng Hai ở dưới). đến nỗi chồng em mê bóng đá nhất trên đời còn chưa bao h nghe thấy tên. Bác ý khoe mua vé cả mùa, gần như tuần nào cũng đi xem, và cả nhà hào hứng lắm. Chồng em bảo tao chưa nghe thấy tên bao h, bác ý cười bảo, ừ thì thành tích của bọn này ko tốt lắm nên lẹt đetj lắm, cách đây mây năm được lên hạng Nhất 1 lần xong lại xuống luôn. Nhưng vẫn hào hứng vì màu cờ sắc áo lắm.
Em chỉ hơi buồn cười là Các bác OF nhà mình mà ở Hà Lan kiểu éo gì cũng chửi lãnh đạo, làm ăn vớ vẩn, rồi nọ kia, nên Hà Lan mới ko vô địch được Champion League bao h (hoặc có thì chắc lâu lắm rồi hồi em chưa xem bđ).
Hay như có bác trong 1 topic chửi rất sâu đoạn vì thể chế thế, lãnh đạo thế, chứ nếu ko VN vào G7 lâu rồi. Giàng ơi, ko hiểu bác ý mơ hơi sâu hay bác ý nói cho vui mồm.
Nói cái đoạn vui mừng vì gặp đội mạnh làm em nhớ cúp FA năm rồi của Anh, mà Tottenham đến gặp cái đội nào chắc cũng ở 1 làng nào đó, mà cả làng trèo lên mái nhà xem vì vui quá, nhìn thấy Harry Kane đá từ trên sân thượng hay cửa sổ nhà mình. VN mình thì sẽ có ngay topic, tỉ lệ VN vào là 0% và mình sẽ thua mấy chục trái. Kệ mịe nó chứ, thể thao đầu tiên là vượt lên chính mình mà. Ở phòng tập bác ko phải đi so ngay với thằng rambo đô con nhất, mà bác phải so với bác ngày hôm qua chớ.

fanbarca

Xe buýt
Seagames đã đành, còn bắt em nó thi đấu giải QG, mỗi lần thi cũng vắt sức lấy 5-7 cái HCV ko hiểu để làm gì.

Cứng Cương

Xe tải
Đầu tư ko hiệu quả do AV ko có tố chất hay do thâm hụt ? Nếu có thâm hụt thì bác nghĩ là ở xứ ta phần trăm sẽ là bao nhiêu ?
Đầu tư vào AV không hiệu quả. Chấm dứt.
Thâm hụt thì cụ đưa bằng chứng ra hay đoán mò?