[Funland] Buồn cho Ánh Viên và bơi lội Việt Nam

billyjone

Xe tăng
Ở thớt nào đó em cũng có còm rằng sở dĩ TQ nó giành nhiều HCV vì nó huấn luyện cực kỳ nghiêm ngặt, đúng bài và ý chí rèn luyện của các vận động viên TQ cực kỳ cao.
Xem những tài liệu nói về đằng sau sự thành công của các vận động viên TQ ở OLP Bắc Kinh 2008 mới thấy họ tập luyện chịu khó và gian nan đến mức nào. Chính xác là những tấm HCV do khổ luyện mà có.

Trở lại trường hợp của AV. Từ giữa năm 2016 về sau, huấn luyện viên của AV dính nợ nần ngập đầu nên ko còn tâm trí làm việc, lơ là thậm chí bỏ bê việc huấn luyện. Đến đầu năm 2020 thì 2 thày trò bị triệu về nước, mất nguồn thu nhập nên giải tán thày đi đằng thày, trò đi đằng trò...
bác có thể tóm tắt thử con đường đi đến HCV trong môn bơi lội của một VDV TQ thế vận hội ở Nhật lần này để so sánh với VDV Mỹ xem nó giống và khác nhau như thế nào được không?

billyjone

Xe tăng
Đồng ý với cụ là mọi sự so sánh giữa các bộ môn này đều là ko logic, em cũng luôn đưa ra giả thiết là nếu buộc phải chọn mà (nó giống như kiểu buộc phải bỏ phiếu cho người tiêu biểu nhất).
Em comment vđ này chỉ để phản bác lại quan điểm của 1 cụ nào đó nói GOAT và về độ khó giữa 2 vđv vĩ đại này. Làm được như Bolt là khó, nhưng trong thời đại của mình đã có nhưng vđv điền kinh khác đạt được, thậm chỉ còn đạt được độ khó hơn Bolt. Còn làm được như Phelps thì chưa có ai bằng 1/2, chứ đừng nói đạt được, dù các cụ cứ cho rằng bơi có nhiều HC hơn (Olympic Tokyo có 27 bộ HC riêng bộ môn chạy và 38 bộ HC bơi cho cả nam lẫn nữ, nó ko nhiều hơn nhau nhiều lần như nhiều cụ nghĩ đâu)
Kỷ lục sinh ra là để bị phá vỡ, nên con số 9.576 chạy 100m của Bolt hay 4:03.84 bơi HH 400m của Phelps rồi sẽ có người phá. Chính vì vậy sử dụng những con số này để coi là GOAT thì hoàn toàn ko hợp lý vì ở mỗi bộ môn sẽ có 1 KL kinh khủng riêng của mình. Riêng trong môn điền kinh (kể cả chạy), còn nhiều kỷ lục thế giới còn chưa bị phá từ thời 198x chứ đừng nói là của Bolt từ năm 2009 (Phelps là 2008) và kỷ lục của Bolt cũng ko lọt vào top 10 của danh sách những kỷ lục khó (lâu) phá nhất của riêng bộ môn điền kinh. Nói trắng ra là truyền thông mới là người đưa Bolt lên vượt tầm sự vĩ đại mà Bolt mang lại. Em thu thập số liệu để các cụ có thể thấy rõ hơn bản chất vấn đề mà lâu nay truyền thông hay làm lu mờ bằng những mỹ từ mà thôi
Bolt là tuyệt vời nhưng ko phải là ko thể tưởng tượng. Và vẫn như thế Phelps chỉ đơn giản là ko thể so sánh.
Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ và nhớ ở yên trong nhà enjoy các môn thể thao Olympic Tokyo 2020 :)
báo time của mẽo nó đăng sau đó vnexpress đăng lại, hãy so sánh một cách hài hước thì mọi chuyện sẽ chuyển hướng theo một cách rất khác
Đọ tốc độ giữa kình ngư Michael Phelps và các sinh vật biển

Hóa ra anh Phelps bơi chậm hơn cả rùa biển kaka
Tốc độ chỉ tương đương con cá voi to tướng bơi lờ đờ

Chỉnh sửa cuối:

billyjone

Xe tăng
về một khía cạnh nào đó , con người bị giới hạn tốc độ nếu tự thân vận động là có lý do, (không tính tốc độ con người đạt được do sáng chế tạo ra các thiết bị khác)

Nếu các bác thực sự quan tâm thì em sẽ mò lại xem, nhưng em nhớ đâu đó đã có lý giải về việc đó.

billyjone

Xe tăng
còn siêu nhân Bolt trông vô cùng chán khi khi đặt lên bàn cân so sánh
Từ 45s trở đi các bác

Nên Siêu nhân thực sự là người viết cuốn tốc độ tư duy, cái đó là thứ con người vô địch trong thế giới hiện giờ

boyboy1990

Xe điện
Đồng ý với cụ là mọi sự so sánh giữa các bộ môn này đều là ko logic, em cũng luôn đưa ra giả thiết là nếu buộc phải chọn mà (nó giống như kiểu buộc phải bỏ phiếu cho người tiêu biểu nhất).
Em comment vđ này chỉ để phản bác lại quan điểm của 1 cụ nào đó nói GOAT và về độ khó giữa 2 vđv vĩ đại này. Làm được như Bolt là khó, nhưng trong thời đại của mình đã có nhưng vđv điền kinh khác đạt được, thậm chỉ còn đạt được độ khó hơn Bolt. Còn làm được như Phelps thì chưa có ai bằng 1/2, chứ đừng nói đạt được, dù các cụ cứ cho rằng bơi có nhiều HC hơn (Olympic Tokyo có 27 bộ HC riêng bộ môn chạy và 38 bộ HC bơi cho cả nam lẫn nữ, nó ko nhiều hơn nhau nhiều lần như nhiều cụ nghĩ đâu)
Kỷ lục sinh ra là để bị phá vỡ, nên con số 9.576 chạy 100m của Bolt hay 4:03.84 bơi HH 400m của Phelps rồi sẽ có người phá. Chính vì vậy sử dụng những con số này để coi là GOAT thì hoàn toàn ko hợp lý vì ở mỗi bộ môn sẽ có 1 KL kinh khủng riêng của mình. Riêng trong môn điền kinh (kể cả chạy), còn nhiều kỷ lục thế giới còn chưa bị phá từ thời 198x chứ đừng nói là của Bolt từ năm 2009 (Phelps là 2008) và kỷ lục của Bolt cũng ko lọt vào top 10 của danh sách những kỷ lục khó (lâu) phá nhất của riêng bộ môn điền kinh. Nói trắng ra là truyền thông mới là người đưa Bolt lên vượt tầm sự vĩ đại mà Bolt mang lại. Em thu thập số liệu để các cụ có thể thấy rõ hơn bản chất vấn đề mà lâu nay truyền thông hay làm lu mờ bằng những mỹ từ mà thôi
Bolt là tuyệt vời nhưng ko phải là ko thể tưởng tượng. Và vẫn như thế Phelps chỉ đơn giản là ko thể so sánh.
Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ và nhớ ở yên trong nhà enjoy các môn thể thao Olympic Tokyo 2020 :)
Các phần khác em ko bàn, riêng phần so sánh số bộ huy chương của cụ nó ko đúng bản chất.
Phelps bơi cự ly 100 và 200m là chính, Bolt cũng chạy cự ly 100m và 200m, ở Olympic Bolt chỉ có thể tham gia 4 nội dung, Phelps có thể tham gia tới 12 nội dung, gấp 3 lần.

billyjone

Xe tăng
Các phần khác em ko bàn, riêng phần so sánh số bộ huy chương của cụ nó ko đúng bản chất.
Phelps bơi cự ly 100 và 200m là chính, Bolt cũng chạy cự ly 100m và 200m, ở Olympic Bolt chỉ có thể tham gia 4 nội dung, Phelps có thể tham gia tới 12 nội dung, gấp 3 lần.
vậy thì ta so sánh 2 bộ môn chạy và bơi lội đi bác
Bác có kiến giải nào đặc sắc không?

Kuu

Xe lăn
bác có thể tóm tắt thử con đường đi đến HCV trong môn bơi lội của một VDV TQ thế vận hội ở Nhật lần này để so sánh với VDV Mỹ xem nó giống và khác nhau như thế nào được không?
Em chưa thật sự hiểu ý Cụ, em tạm so sánh ngắn gọn vài điểm đằng sau những tấm HCV của các vận động viên Mỹ và TQ:

- ,Giống nhau: TQ hay Mỹ thì đều phải khổ luyện.
- Khác nhau:
+ TQ chủ động tìm những tài năng từ lúc còn nhỏ tuổi, đưa đến các trung tâm đào tạo huấn luyện rồi loại trừ chọn lọc dần dần theo khả năng phát triển. Quá trình đào tạo của TQ rất khắc nghiệt, nếu đc chọn sẽ phải rời xa gia đình để đến các trung tâm huấn luyện, mỗi tháng chỉ đc gặp gia đình 1-2 lần.
+ Mỹ phát hiện các tài năng qua thành tích ở các trường từ tiểu học đến đại học. Các vận động viên Mỹ được phát hiện và chọn lọc một cách tự nhiên hơn TQ. Các vận động viên được tự do hơn, bên cạch việc tập luyện thể thao họ vẫn đc học các ngành nghề khác để sinh sống sau này...

Các trường hợp cụ thể của TQ và Mỹ thì Cụ tra Internet đi, em cũng phải tra thôi :|

taiadau

Xe điện
Đơn giản nhất là so sánh với những vđv trong bộ môn của mình cụ ạ. 9 HCV điền kinh có 3 người trong đó có 2 người ngoài 100,200 còn thêm hcv nhảy xa nữa ạ. Còn so trong môn bơi đi, vdv nhiều hcv thứ 2 trong lich sử có 9 hcv còn Phelps là 23. Ko thế so trực tiếp thì mình so với người gần mình nhất trong môn của mình xem. Đays là lý do tại sao Bolt là tuyệt vời còn Phelps là ko thể so sánh.
Ngoài ra em thêm thông tin là vđv tham gia nhiều môn nhất trong lịch sử bơi lội của Olympic cũng chỉ là 8 và đó là Phelps với cả 8 hcv, 7 kltg và 1 kl Olympic trong cùng 1 sự kiện.
Nói chung mọi sự so sánh là khập khiễng, nhưng con số nó ko biết nói dối và nó thể hiện tương đối đầy đủ sự vĩ đại của VĐV cụ à.

TeslaBee

Xe buýt
Vừa xem điền kinh nữ. Em Lan may quá. Các cụ vào cổ vũ cho em nó đi! Em châu Á duy nhất được vào bán kết chạy 400m vượt rào. Mà sao thưởng hẻo thế, có nhõn 20 triệu. Em Á duy nhất, em VN cuối cùng, em VN được vào sâu nhất của môn điền kinh mà thế này ư hic.

mb.vaynganhang

Xe tăng
buồn cho tiền thuế của người dân, chứ buồn gì cho bơi lội việt nam. kết quả phản ánh đúng năng lực, cách đào tạo của bơi lội VN rồi ạ

Dan du an

Xe ba gác
Vừa xem điền kinh nữ. Em Lan may quá. Các cụ vào cổ vũ cho em nó đi! Em châu Á duy nhất được vào bán kết chạy 400m vượt rào. Mà sao thưởng hẻo thế, có nhõn 20 triệu. Em Á duy nhất, em VN cuối cùng, em VN được vào sâu nhất của môn điền kinh mà thế này ư hic.
Công nhận, hài nhất là em người Anh, vừa xuất phát đã đá phải rào ngã chổng vó, cái môn chạy vượt rào này hay là cho VĐV đeo cái gì giống như cái ba đờ sốc nó gạt rào đổ để VĐV nhảy qua cho dễ nhỉ. Thế cũng có phạm luật đâu vì làm đổ rào cũng được mà. Hoặc cần một VĐV võ thuật có thể phi thân bay qua các rào chắn hoặc đạp vào rào chắn bay nhanh hơn nhỉ.

TeslaBee

Xe buýt
Vòng đấy có em Anh vấp rào buồn cười và tội nhỉ
Rồi em Jamaica doping nên em Lan được đi tiếp, nhưng mà thấy bảo đây là thành tích tốt nhất cảu một VĐV VN trong môn cạnh tranh khủng khiếp là điền kinh. Đến nữ TQ còn không thấy có mặt nên em Lan nên TƯ HÀO và chúng ta nên cổ vũ em.

LAN ƠI, CỐ LÊN!

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa thật sự hiểu ý Cụ, em tạm so sánh ngắn gọn vài điểm đằng sau những tấm HCV của các vận động viên Mỹ và TQ:

- ,Giống nhau: TQ hay Mỹ thì đều phải khổ luyện.
- Khác nhau:
+ TQ chủ động tìm những tài năng từ lúc còn nhỏ tuổi, đưa đến các trung tâm đào tạo huấn luyện rồi loại trừ chọn lọc dần dần theo khả năng phát triển. Quá trình đào tạo của TQ rất khắc nghiệt, nếu đc chọn sẽ phải rời xa gia đình để đến các trung tâm huấn luyện, mỗi tháng chỉ đc gặp gia đình 1-2 lần.
+ Mỹ phát hiện các tài năng qua thành tích ở các trường từ tiểu học đến đại học. Các vận động viên Mỹ được phát hiện và chọn lọc một cách tự nhiên hơn TQ. Các vận động viên được tự do hơn, bên cạch việc tập luyện thể thao họ vẫn đc học các ngành nghề khác để sinh sống sau này...

Các trường hợp cụ thể của TQ và Mỹ thì Cụ tra Internet đi, em cũng phải tra thôi :|
Làm vđv em nghĩ chế độ làm việc và sống theo kiểu Mỹ vẫn hơn. Con người cũng cần có các mqh xã hội & cuộc sống tương lai. Cuộc đời cần nhiều thứ chứ đâu chỉ ăn, luyện tập & thi đấu.

IP man

Xe lăn
Em Lan được HCV Asiad, HCV châu Á… nhưng sau khi đứa về nhất bị dính doping. Híc… không biết những lúc đấy có được thưởng nóng không nữa.
Nếu được thì chắc cũng tươm đấy.

IP man

Xe lăn
Làm vđv em nghĩ chế độ làm việc và sống theo kiểu Mỹ vẫn hơn. Con người cũng cần có các mqh xã hội & cuộc sống tương lai. Cuộc đời cần nhiều thứ chứ đâu chỉ ăn, luyện tập & thi đấu.
Nó gọi là “vừa hồng vừa chuyên” phỏng cụ ;))

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Theo cái gì kiểu gì thì cũng phục vụ lợi ích của cá nhân VĐV thôi bác, họ tính toán như nào thì họ sẽ làm như thế.
Tôi biết 1 cậu thanh niên, đủ giỏi để chơi cho đội trẻ tuyển quốc gia, môn Basketball.
Cậu này chơi tốt, nhưng quyết định bỏ vụ turning pro, đi học và đi làm như bình thường.
Bạn nó, có 1 thằng ký được 1 hợp đồng độ 35 triệu với Cleveland gì đó bên bển, hợp đồng 5 năm.

Khi tôi hỏi, mài không thèm 35 củ??
Nó bẩu: Tau vui lòng với 3.5 củ ấy chứ, nhưng tự nó xét, khả năng lên chuyên nghiệp ở mức 3.5 triệu là khó khăn, và mất nhiều năm, nên tốt nhất cho nó là bỏ ngang.
Nó cũng có thể thử, nhưng nếu nó thua ==> mất toi nhiều năm. Và khả năng đó cao hơn.

Thế nên, Ánh Viên có thể chọn ở nhà, lấy chồng.
Hoặc chọn vô lính và nghe lệnh cấp trên.

Tôi thì e là, Đẳng cấp Ánh Viên ở mức đó thôi, dù đó là mức cũng rất cao rồi.

TeslaBee

Xe buýt
Năm em thấy chị Flora của đảo Bermuda cũng rất đáng tôn vinh. 3 lần vô địch thế giới (và Olympic) của 3 môn phối hợp (Triathlon = bố của cực) và ở tuổi 33 của nữ giới với 2 đứa con!
Chưa nói đến trước khi đi OLP lần này còn bị chấn thương mất nguyên 1 năm và vật lộn với bệnh thiếu máu! Nghị lực và ý chí phải nói siêu phi thường! Chị ý đến từ hòn đảo có 60k dân, cả đoàn có 2 VĐV (Đảo Bermuda cũng thuộc dạng tầm trung ở Caribe chứ chả giầu có gì).

Truyền thông chỉ là truyền thông thôi. Sự thú vị của Bolt là da màu và ở 1 đất nước k phải là quốc gia phát triển, thậm chí khó khăn. Nó có thể là thiệt thòi cho Bolts trong truyền thông nhưng ngược lại Bolts truyền cảm hứng cho rất nhiều người, đặc biệt ở các quốc gia kém phát triển.
Kiểu ăn mừng của Bolts được nhân bản, bắt chước rất nhiều là 1 khía cạnh.
Còn em k có con số thống kê nhưng dự đoán nội dung bơi số nội dung có thể gấp 2-3 lần so với chạy. Nhiều nội dung thì cũng sẽ có nhiều HC và nhiều kỷ lục.
Phelps được GOAT của OLP còn đỡ tranh cãi hơn GOAT của nhiều môn khác. Do đó em rất dii ứng với từ GOAT.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Theo cái gì kiểu gì thì cũng phục vụ lợi ích của cá nhân VĐV thôi bác, họ tính toán như nào thì họ sẽ làm như thế.
Tôi biết 1 cậu thanh niên, đủ giỏi để chơi cho đội trẻ tuyển quốc gia, môn Basketball.
Cậu này chơi tốt, nhưng quyết định bỏ vụ turning pro, đi học và đi làm như bình thường.
Bạn nó, có 1 thằng ký được 1 hợp đồng độ 35 triệu với Cleveland gì đó bên bển, hợp đồng 5 năm.

Khi tôi hỏi, mài không thèm 35 củ??
Nó bẩu: Tau vui lòng với 3.5 củ ấy chứ, nhưng tự nó xét, khả năng lên chuyên nghiệp ở mức 3.5 triệu là khó khăn, và mất nhiều năm, nên tốt nhất cho nó là bỏ ngang.
Nó cũng có thể thử, nhưng nếu nó thua ==> mất toi nhiều năm. Và khả năng đó cao hơn.

Thế nên, Ánh Viên có thể chọn ở nhà, lấy chồng.
Hoặc chọn vô lính và nghe lệnh cấp trên.

Tôi thì e là, Đẳng cấp Ánh Viên ở mức đó thôi, dù đó là mức cũng rất cao rồi.
Đúng rồi cụ, được cái nọ mất cái kia (opportunity cost), mỗi cá nhân tự chọn cái mà mình cho là lợi nhất. Ở phương Tây có nhiều lựa chọn, còn VN hay TQ thì chỉ có 1 con đường để thoát nghèo. :D

Chỉnh sửa cuối: